(ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร) เลขเด่นงวดประจำวันที่ 16 ก.ค. 58 หน้าที่ 261 ...แชร์ความฝัน ^__^

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย aegmanmu, 15 มิถุนายน 2013.

1. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    มอบแด่ป้าเมาท์ครับ

2. ขนมเทียน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีจ๊ะ. น้องเอก,น้องบู๊(ให้เกียรติพี่หนม พี่หนมขอเรียกน้องก้อแล้วกัน) พี่ก้อพึ่งเคยได้ยิน& รู้จักจากกระทู้น้องเอกนี่แหละค่ะ ที่น้องบู๊เอามาเล่าตั้งใจว่าสักวันนึงจะไปไหว้สมเด็จนางพญางิ้วดำ ส่วนประสบการณ์ฝันนี่ยังไม่สามารถจะมาเล่าให้สมชฟังได้เพราะบางทีฝันมั่งไม่ฝันมั่งจำได้มั่งจำไม่ได้มั่ง เรารออ่านของคนอื่นๆดีกว่า..อิอิ ตอนนี้เรามีญาติธรรมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆแล้วนะคุณน้องดีใจจัง... จขกท.และเหล่าสมช.ขยันหาข้อมูลดีดีมาให้เราอ่าน เอ..พี่หนมเคยไดยินมาว่าถ้าเป็นลูกห
    านพญานาคส่วนมากจะเกิดปีมะโรง มะเส็งกัน จริงเท็จประการใด ช่วยชี้แจงหน่อยนะค่ะ

3. ขนมเทียน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    อิอิ...น้องเอกจัดมาเลย ^_^ ถ้าเล่นด้วยความโลภมักจะไม่ถูก จริงมั๊ย.. ตอนนี้ดูรูปวัดเสน่หาไปพลางๆก่อนถ้าถึงเวลาเราคงได้ไปกราบไหว้นะค่ะ..สาธุ

4. juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เองก็เคยได้ยินมาค่ะ ตัวเองก็เกิดปีมะโรงค่ะ ปีที่แล้วปีชงเต็มๆผ่านมาได้อย่างทุลักทุเลค่ะ

5. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

เลขจัดก่อนหวยออก 1 วันครับ
    ส่วนเรื่องลูกหลาน ไม่แน่ใจครับ ว่าเกิดปีไหนจะเป็น
    ความรู้สึกผม แค่รู้สึกว่า คนที่เป็นลูกหลาน น่าจะฝันเกี่ยวกับงู พญานาคและน้ำๆๆ และท่านมาให้โชคมากกว่า เพราะตรงนี้ไม่แน่ใจครับว่า ดูจากอะไร
    แต่สุดท้ายเมื่อเราได้เกิดเป็นมนุษย์แล้วในชาตินี้ ถือว่าเป็นบุญแล้วที่จะทำบุญ สร้างบารมีและปฏิบัติธรรมครับ ผมละคุณบู๊เรียกพี่ขนม ถูกแล้วนะครับ อิอิ ขอบคุณญาติธรรมทุกท่านครับที่เข้ามาแชร์เรื่องราว คนให้เลขกล่าวไว้ "โลภมากลาภหายครับ"

6. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับคุณบู๊ ญาติธรรมท่านใดมีปัญหาชีวิตสามารถปรึกษาในนี้ได้ครับ

จะแนะนำแนวทางให้การแก้ไขปัญหาให้ครับ เพื่อเป็นการสร้างบุญกุศล

เพราะไม่อยากให้ไปเสียค่าหมอดู ค่าแก้กรรมอะไรที่ไม่เกิดประโยชน์

ส่วนมากจะเจอพวก 18 มงกุฏมากกว่า ตัวเราปฏิบัติตัวเราให้ดี น่าจะเพียงพอแล้ว

7. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าพี่จูดี้ เคยฝันถึงพญานาคไหมครับ

แนะนำนะครับ คนนี้ juu-dt07 ขื่อพี่จูดี้นะครับ ญาติธรรมของเรา

ตอนนี้พี่เขากำลังเข้าสู้ทางสายกลางครับมีไรก็แนะนำกันได้

8. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามมากครับคุณบู๊ สวยใช่ได้

9. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

์NPNN น่าจะไปลองทำนะครับต้องรอเขามาตอบว่าเป็นไง

ไอดีเขาพี่เขาไม่สามารถอ่านว่าจูดี้ได้ครับ พี่เขาชื่อจูดี้ครับผม

10. npnn Active Member

หมายถึงลองเรื่องอะไรคะ
    ถ้าเรื่องสวดพาหุงฯ คงต้องใช้เวลานาน
    ขนานไหว้พระสวดมนต์ ทำบุญตลอดหลายปี ยังไม่ช่วยอะไรเลย

ส่วนถ้าเป็นเรื่องกลั้นหายใจ
    ก็คงไม่ช่วยเช่นกัน เพราะว่ามันไม่ใช่เหตุการณ์จริง
    หมายถึงว่า เรายังไม่เจอเรื่องอุบัติเหตุ หรือโรคภัย ที่ทำให้เราเฉียดตาย
    จนทำให้เรารักตัวเอง

ส่วนเรื่องที่ให้ไปรพ. ให้ดูคนเจ็บป่วย
    ก็มีคนรอบตัวคะที่เป็น และก็เคยไปทำบุญ รพ สงฆ์มาแล้ว
    ก็ได้แต่รู้สึกเศร้า หดหู่ สงสาร เห็นใจ แต่ไม่เคยรู้สึกปลงได้กับความทุกข์จาก
    ความรักที่เกิดขึ้นกับตัวเองเลย

เหมือนยังเป็นบัวในตม ไม่รักตัวเองยังไงไม่รู้เนอะ

11. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนทำบุญน้องได้อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรบ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีโอกาสลองไปกราบไหว้องค์ตรีมูดครับ
    แล้วเคยถวายของเป็นคู่ไหมครับ หรือพวกเชิงเทียน
    ส่วนทำบุญตลอดปีไม่ดีขึ้น กรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ จะให้ดีขึ้นไวๆ
    ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ บางคนก็ดีขึ้นทันใด แล้วแต่บุญกรรมครับ
    ถ้าไม่รักตัวเองให้นึกถึงพ่อแม่ครับ ลองเลิกคิดเรื่องคู่รัก หรือพักไว้ก่อน
    ให้ไปดูแลพ่อแม่ครับ เราไม่รู้หรอกครับว่าคนที่รักเราข้างๆๆเราจะอยู่กับเราได้นานแค่ไหน บางที ท่านก็จากไปโดยที่เราไม่ทันได้ตั้งตัว เพราะมั่วแต่คิดเรื่องฟุ้งซ่าน บางทีเราจะมองว่าไว้ก่อน ไงท่านก็อยุ่อีกนาน ซึ่งคิดผิดครับ
    ทุกสิ่งบนโลกล้วนไม่มีความแน่นอน กระทั่งใจคน เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
    ที่เจอมากับตัว คือคนที่เคยเห็นหน้ากันเมื่ีอวานอีกวันเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต
    ซึ่งน่าเศร้าใจมาก

ในการสวดคาถาพาหุง มีหลักการดังนี้ครับถ้าใจอยากจะสวดจริงๆคนเรามีความพยายามครับ จึงจะสำเร็จไม่มีอะไรได้มาง่ายๆๆ

1. ปรินบทสวดออกมา
    2. เตรียมปากกาหรือดินสอ
    3. หาบทสวดที่เป็นเพลง เช่น ใน youtube
    4. ถ้าโหลดเป็น MP3 ได้ให้โหลดใส่มือถือฟังทุกวัน
    5. เปิดบทสวด แล้วอ่านตาม ตรงไหนอ่านว่าอะไรให้ติ๊กด้วยปากกาหรือดินสอ
    6. แล้วสวดตามเพลง ก่อนนอนเปิดฟัง จะทำให้ซึมซับ
    7. ถ้าเราสามารถสนใจแต่เรื่องนี้ ไม่คิดเรื่องอื่น ก็จะทำได้ และมีสมาธิ และอาจจะคิดได้เรื่องคู่รัก

การที่ไปรพ.แล้วยังไม่ปลงกับทุกข์จากรัก เพราะแรงกรรมยังส่งผลอยู่ทำให้เราต้องทุกข์ตรงจุดนี้
    สุดท้่ายอยากบอกว่าคนทุกคนเกิดมาแค่ตัวคนเดียว ตายแค่ตัวเดียว แฟนและคนอื่นไม่ได้ตายตามเราไป เราอย่าไปยึดติดกับสิ่งเหล่านี้

12. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

"พระพุทธเจ้าทรงตรัสเอาไว้ คนที่มีความรักนั้นมีกำลังนับร้อยเท่านับพันเท่า โลดแล่นโจนทะยานออกไป บางครั้งโจนทะยานออกจากอกพ่ออกแม่เพื่อมาค้นพบภายหลังว่า คนที่รักเราแท้ที่สุดก็คือพ่อคือแม่นั่นเอง ฉะนั้นทุกครั้งที่เราเริ่มต้นมีความรัก สิ่งหนึ่งซึ่งควรมาคู่กันกับการมีความรักก็คือความเข้าใจในธรรมชาติของความรัก ถ้าเราไม่ประสบความสำเร็จในชีวิตคู่ หรือรักกันมานานตั้งห้าหกปีแล้วสุดท้ายก็เลิกกัน หรือแต่งงานมาสิบปีแล้วสุดท้ายก็เลิกกัน คนที่เจ็บปวดจากความไม่สมหวังในความรักจากการใช้ชีวิตคู่ ควรมองออกไปให้กว้างว่าขาดเขาแล้วเราไม่ตาย เพราะก่อนจะมีเขาเรายังอยู่มาได้ เมื่อย้อนกลับไปไม่มีเขาอีกครั้งหนึ่ง เราก็กลับไปยืนอยู่ ณ จุดเดิม ก็ต้องอยู่ต่อไปให้ได้ แล้วอย่าทำร้ายชีวิต อย่าทำร้ายตัวเอง แต่ให้มองว่าการที่เราเกิดเป็นคนแล้ว ไม่ได้ทุกอย่างดังใจหวังนั้น เป็นบทเรียนอีกขึ้นหนึ่งของชีวิต เป็นบันไดขั้นหนึ่งของชีวิตที่ต้องก้าวขึ้นไปเรื่อยๆ

" ในชีวิตของมนุษย์เรามีบทเรียนอยู่สองบทเรียน หนึ่ง บทเรียนที่ยาก และสอง บทเรียนที่ง่าย บทเรียนที่ง่ายก็คือทำอะไรก็สมหวังไปเสียทุกอย่าง แต่พอสมหวังไปเสียทุกอย่าง มนุษย์มักจะหลงตัวเอง พอหลงตัวเอง นั่นคือ ต้นทางของความผิดพลาด "

บทเรียนที่ยากมักจะช่วยขัดเกลาฝึกปรือเราให้เข้มแข็ง เหมือนคนบางคนที่เกิดมายากจนจึงเรียนรู้ที่จะต่อสู้ และเมื่อพยายามต่อสู้ในที่สุดก็ประสบความสำเร็จกลายเป็นคนมั่งคั่งพรั่งพร้อมได้ คนจำนวนมากที่สามารถสร้างเนื้อสร้างตัวขึ้นมาได้แล้วกลายเป็นผู้ยิ่งใหญ่ของโลกนั้นเพราะเขาไม่ปฎิเสธบทเรียนที่ยาก แต่กลับถือว่าเป็นบทเรียนที่เปรียบเสมือนหินลองทอง หรือเปรียบเสมือนหินลับมีด หรือบางทีเปรียบเสมือนกระดาษทรายที่ทำหน้าที่ขัดสีฉวีวรรณให้ชีวิตของเราผุดผ่องแวววาวทอประกายเจิดจรัสงดงามยิ่งขึ้น

ฉะนั้นการที่เราล้มเหลวในเรื่องความรัก ในเรื่องชีวิตคู่ ขอให้ถือว่าความล้มเหลวนั่นแหละคือบทเรียนแสนยากที่เป็นบันไดขั้นหนึ่งซึ่งเราต้องก้าวข้ามไป พอเราก้าวข้ามไปได้ ชีวิตของเราก็จะมีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่าชีวิตที่ไม่ผ่านการต่อสู้เป็นชีวิตที่ไม่ควรค่าแก่การยกย่อง เห็นไหม เรามีหน้าที่สู้ชีวิต มีหน้าที่ก้าวข้ามความยากลำบาก ไม่ได้มีหน้าที่มาจมปลักอยู่กับความยากลำบากแล้วก็ทำร้ายทำลายตัวเอง ทุกครั้งที่เจอบทเรียนแสนยาก บอกตัวเองว่าต้องก้าวข้ามมันไป ไม่ใช่ฝังตัวเองอยู่กับบทเรียนแสนยาก บทเรียนยากๆ ทั้งหลายนั้นเปรียบเสมือนบันได ซึ่งเรามีหน้าที่ต้องก้าวผ่านบันไดเหล่านั้นไป ไม่ใช่ไปนั่งจุ้มปุ๊กอยู่ตรงบันไดแล้วบอกว่าพอแล้วสำหรับชีวิตของน้อง

รู้ว่ามันยาก แต่คนทุกคนก็เคยอกหักกันมาทั้งนั้น อาจจะมีหนักหนากว่าน้อง ก็ขอเป็นกำลังใจ ฝ่าฟันมันไปให้ได้ครับ อย่าลืมน้องไม่ได้อยู่บนโลกคนเดียว

13. npnn Active Member

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับมิตรภาพที่สวยงาม

14. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณบู๊อธิบายหลักการให้น้องได้ฟังแบบละเอียดได้ไหมครับ ถือว่าช่วยน้องให้พ้นทุกข์จากตรงนี้ โดยการฝึกกลั้นลมหายใจแบบถูกต้อง

15. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม พี่ก็อยากให้น้องได้มีความสุข หลุดจากทุกข์ เพราะพี่ก็จะมีความสุขด้วยที่ได้ช่วยเหลือคนให้พ้นจากทุกข์ เพราะว่าสุขที่แท้จริงก็คือการที่เรารุ้สึกดีกับสิ่งที่ทำและคนอื่นก็มีความสุขด้วย ซึ่งเงินไม่ซื้อไม่ได้ความรู้สึกตรงนี้

หวังว่าน้องคงจะคิดอะไรได้และเป็นคนที่เข้มแข็งและสามารถยืนตรงจุดที่เรียกว่า อยู่ด้วยตนเองโดยไม่ท้อแท้หรือฟุ้งซ่านใดๆ

16. juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวนะคะ ขออ่านและติดตามข้อคิดข้อเขียนของน้องๆทุกท่านในนี้ พี่เป็นเหมือนเด็กหัดใหม่ทางธรรมะค่ะ

17. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บประสบการณ์จากทุกหน้าที่พี่จะเข้าใจอะไรหลายอย่างในชีวิตครับผม

ปัญหาของทุกคนจะทำให้เราเข้าใจชีวิตมากขึ้น มาช่วยกันแก้ครับจะได้

พบแต่ความสุขทุกคน

18. juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ไม่เคยฝันเห็นพญานาคเลยค่ะ แต่เวลาเห็นรูปปั้นพญานาคก็รู้สึกชอบ ไม่กลัวเลยค่ะ เพื่อนๆหรือคนที่รู้จักบางคนกลัวค่ะ

19. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

อาจเป็นเพราะ มีเวรกรรมที่เกี่ยวข้องกับพญานาค ชาตินี้จึงกลัวก็เป็นได้

20. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

มองแว๊บเดียวก็สะดุดที่พระ ณ ตำแหน่ง U