(ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร) เลขเด่นงวดประจำวันที่ 16 ก.ค. 58 หน้าที่ 261 ...แชร์ความฝัน ^__^

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย aegmanmu, 15 มิถุนายน 2013.

1. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สาธุ เจ้าแม่กวนอิมสวยมากครับ

สีฟ้าเปลี่ยนดั่งน้ำ ในการทำอะไรให้ใจเย็นๆๆๆ ดั่งน้ำ

2. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

YES 555+

อิอิ

แน่นมาก

อนุโมทนาบุญนะคุณบู๊ สาธุ สาธุ สาธุ

3. ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ป้ามาตอบคุณบู๊ แล้วค่ะสร้อยเจ้าแม่กวนอิม ตัวล็อคเก็ตเป็นแก้วค่ะแล้วที่เห็นเป็นรูปองค์ท่านกับตัวหนังสือจีน ลักษณะเหมือนการยิงด้วยเลเซอร์ค่ะ เป็นรอยลึกเข้าไปในเนื้อแก้วเลยค่ะ

4. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับป้าเม้าท์ อิอิ ไม่ทราบว่าได้มายังไงเอ่ย

5. ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

เส้นนี้ป้าจำไม่ได้ค่ะว่าไปเจอที่ไหน แต่จำได้ว่าคนขายเป็นผู้หญิงจีน พูดไม่ค่อยชัดบอกว่าเอามาจากเมืองจีน มีกำไลหยก สร้อยข้อมือหยก หลายอย่างค่ะ แต่ป้าสะดุดตาเส้นนี้ค่ะ เค้ามีอยู่ 2 เส้น แต่ไม่เหมือนกันทั้งสีและล็อคเก็ตค่ะ ได้มาตั้งแต่ยังสาวๆ ค่ะ ถ้าไม่ได้ใส่ก็วางไว้ใกล้หิ้งพระค่ะ

6. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บไว้ดีๆๆป้า เจ้าแม่กวนอิมอาจจะนำพาเธอมาให้ป้าได้ซื้อมาใส่ติดตัวก็เป็นได้ครับ สาธุ

7. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

"หากท่านทั้งหลาย อยากมีความสุขไม่ยากเลย
    พอใจ ในสิ่งที่เรามี ยินดีในสิ่่งที่เราเป็น
    และเห็นคุณค่าในสิ่งที่เราเลือก
    เพียงเท่านี้ ท่านทั้งหลาย ก็เจอความสุขในชีวิตนี้แล้ว"

8. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากถึงญาติธรรมทั้งหลายของผม คุณแย่ที่สุดแล้วใช่ไหม ???

แน่ใจหรอ .. ว่าคุณเกิดมาในครอบครัวที่แย่ที่สุด
    แน่ใจหรอ .. ว่าคุณเกิดมา ด้อยโอกาส ในการศึกษา
    แน่ใจหรอ .. ว่าครอบครัวของคุณไม่มีที่อยู่ ไม่มีที่จะกิน
    แน่ใจหรอ .. ว่าคุณมีชีวิตที่ต่ำที่สุดแล้ว

ลองไปดูพี่น้องของเราทั่วโลกสิ
    ว่าเขาต้องพบเจอกับอะไรบ้าง ? เขาเหลืออะไรบ้าง ?

9. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

Date : 03-09-2013

วันนี้ตอนบ่ายโมง 13.00 น. ผมมีสอนนักเรียนที่มาเรียนใหม่ นักเรียนคนนี้มาจากจ.อุทัยธานี เธอชื่อน้องเบลล์ อายุ 21 ปี เธอมาเรียนคอร์ส Window MS.word และ MS Excel ผมก็ทำความรู้จักกับลูกศิษย์ก่อนเรียน เพื่อไม่ให้เธอเกร็ง วันนี้พัสดุก็มาส่งช่วงเที่ยงๆๆ เป็นหนังสือของพี่จูดี้ ขอบคุณพี่จูดี้มากครับ สำหรับหนังสือดีๆๆ ผมก็เกิดรู้สึกอยากให้หนังสือนักเรียนใหม่เพื่อเป็นสิริมงคล ช่วงบ่ายโมงขึ้นเรียน เวลาเรียนคือ

13.00-16.00 วันละ 3 ชม เมื่อผมขึ้นไปพบเธอ ผมจึงยื่นหนังสือให้เธอ เธอก็ตกใจเล็กน้อย ตอนแรกผมแนะนำตัวแล้วว่าพี่ชื่อเอกนะเป็นอ.สอนคอร์สนี้ เธอก็แนะนำตัว
    เธอถามว่าทำไมถึงหนังสือนี้กับหนู ผมบอกว่า อยากให้เป็นสิริมงคล ไม่ได้ให้ทุกคน
    รุ้สึกเหมือนมีอะไรบางอย่าง ที่ทำให้อยากให้หนังสือกับนักเรียนคนนี้ ผมก็ถามเธอว่าสวดมนต์ไหม เธอบอกว่าสวดมนต์ นะโม 3 จบและก็อะระหังแล้วก็นอน ผมถามว่าทำไมถึงสวดมนต์ เธอบอกว่าเธอกลัวผี ผมเลยบอกว่าอย่าไปกลัวเลย ไม่ได้เห็นกันง่ายๆๆหรอกผีอ่ะ เห็นแค่บางคนเท่านั้น เธอบอกว่าตอนฝันเห็นผี เธอจะตกใจกลัวและตื่น

ผมก็บอกว่าให้เธอสวดยันทุนก่อนนอนหรือ คาถาชินบัญชรหรือพาหุงแล้วแผ่เมตตาให้ทุกสิ่งไป เธอบอกจะพยายามดู คุยไปคุยมาก็รู้ว่า เธอมาจากจ.อุทัยธานี เป็นคนที่เรียนจบม.6 และทำงานเลย เธอเป็นคนที่มั่นใจตัวเอง จะลองทำงานหาเงินด้วยตัวเอง เธอก็ทำไปก็รู้ว่างานไม่ได้สบายเลย ลำบากกว่าจะหาเงินมาได้ แม่บอกให้น้องเรียน แต่เธอบอกว่าไม่เรียนขอทำงาน และลุงเธอที่พาเธอมาสมัครเรียนตอนนั้นก็พูดว่าเรียนตอนนี้ไม่ไหวหรอก ไม่จบแน่รอเวลาก่อน ค่อยไปเรียน ลุงเธอเป็นคนที่มีวาจาสิทธิ์ เคยด่าเด็กแว๊น 2 ครั้ง ว่าจะรีบไปตายไหน เด็กแว๊นก็ประสบอุบัติเหตุ คาหักตาย ด่าไป 2 คนก็ตายทั้งคู่ เพราะไปแหกโค้ง ทำให้ลุงแกไม่อยากพูดอะไรกับใคร เพราะกลัวปากแกจะทำให้คนอื่นมีอันเป็นไป

จนมาถึงวันที่ 17 สิงหาคม 2556 ช่วง 5 ทุ่มถึง เที่ยงคืน น้องเขาเก็บเสื้อผ้าเพื่อจะไปเยี่ยมแม่ที่บ้าน เพื่อนที่ทำงานด้วยกันเหมือนจะโรคจิต ขี้อิจฉาเพราะบ้านแตก ทำให้เป็นเด็กมีปัญหา เพื่อนน้องถามว่า จะไปแล้วหรอ เบลล์ก็ตอบว่าจะไปแล้ว เพื่อนน้องจึงวิ่งไปหยิบมีดทำครัวมาไล่ฟัน น้อ้งเบลล์ น้องเบลล์ก็ตกใจและวิ่งหนี ก็โดนฟันที่นิ้วโป้ง มือซ้ายและแถวคอ เลือดไหล และน้องก็สลบไป และคนก็เข้ามาช่วย สุดท้ายน้องเบลล์ก็ไม่เอาเรื่อง แค่อโหสิกรรมไป และตอนนี้เพื่อน้อ้งเบลล์ก็เป็นบ้า โรคประสาทไปแล้ว กรรมสนองไวจริงๆๆ
    ตอนที่สลบ ที่โดนฟันเป็นอีกวันไปแล้ว เพราะเป็นช่วงเที่ยงคืน ก็คือ

18 สิงหาคม 2556 อัยย๊ะ มันมีอะไรกับวันนี้จังวุ้ย วันเกิดผมอีกแล้ว และวันตั้งศาลเทพนาคราช ช่างบังเอิญจริง

หลังจากนั้นลุงก็รุ้ข่าวว่าโดนฟัน ลุงจึงบอกว่าได้เวลาอันสมควรแล้ว
    แล้วชีวิตเด็กคนนี้ก็ผลิกผัน ลุงแกอุปภัมถ์ ส่งเงินให้ใช้ ก่อนนี้ลุงแกไม่สนใจเบลล์เลย
    ลุงแกขับรถมาจากอุทัย จนมาถึงนครปฐม เจอที่เรียนแต่ไม่ปักหลัก มุ่งมาที่รร.ผม
    และบอกว่าต้องเรียนที่นี่เท่านั้น ผมก็แปลกใจเหมือนกัน ที่นี่แหละดีมากๆๆ และลุงแกก็เช่าหอให้หลานแกอยู่ และเสียค่าสมัครเรียนโดยให้น้องเป็นคนมาสมัครเอง
    ลุงบอกว่าถึงเวลาที่แกต้องเรียนแล้ว ลุงกำหนดทุกอย่างไว้หมดแล้ว ผมถามเบลล์ว่าทำไมลุงถึงเลือกที่นี้เพราะที่อื่นก็มี น้องบอกว่าลุงบอกว่าลุงจะเอาที่นี้ที่เดียว
    เอ๊ะแปลกๆๆ ผมเลยถามว่าลุงแกสวดมนต์ไหว้พระไหม น้องบอกแกก็สวดมนต์แต่แกสามารถ
    พูดเรื่องธรรมะสอนคน และเหมือนรู้อะไรล่วงหน้าเสมอ พูดสอนคนได้เป็นชม โดยที่น้องเบลล์ไม่เบื่อ ผมคิดว่าลุงน้อง คงไม่ธรรมดาแล้วแหละ ผมเลยบอกว่าพี่ก็ชอบทางนี้ และพี่ก็ชอบสวดมนต์ น้องบอกว่าเป็นบุญจังที่ได้เจอพี่ เพราะหนุไปที่ไหนเจอแต่คนที่มาแนวนี้หมดเลย เจ้านายหนูที่ทำงานเก่าก็ชอบฟังบทสวดเจ้าแม่กวนอิมและ
    ไม่เคยว่าลูกน้องเลย แกชอบทำบุญและร้านแกก็ขายดี แกบอกว่าใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้นแหละ น้องบอกว่ามาเจอ อ.เอก ก็ให้หนังสือธรรมหนูเลย ผมเลยบอกว่า
    สงสัยคงเคยทำบุญร่วมกันมา บุญส้มพันธ์จะนำพาให้เรามาพบคนที่ไปแนวทางเดียวกัน ความบังเอิญไม่มีในโลกนี้ ผมก็สอนคอมไปสลับกับธรรมะไป ทำให้น้องไม่เกร็ง และเรียนแบบสบายๆๆ และผมก็สอนธรรมะเรื่องการอนูโมทนาบุญ และการทำบุญโดยขอแค่ปัญญาพอ และเวลา 16.00 น.ลุงน้องก็โทรมาถามว่าเรียนเป็นไงบ้าง ดีไหมอย่างที่ลุงบอก น้องก็บอกว่าดี ดีมาๆๆๆเลย 555+ ช่วงมาอยู่นครปฐมเธอฝันว่ามีงูเผือกสีขาวมีลายนิดหน่อยเลื่อยไล่ตามเธอมา ตัวใหญ่ๆๆ แต่ไม่ได้ทำอะไรเธอ เธอก็ยืนนิ่งๆๆ ไม่รู้ว่าจะมาเจอผมรู้เปล่า 555 ช่วงพูดถึงเทวดามาร่วมโมทนาบุญเมื่อมีการสอนธรรม ผมก็มีอาการขนลุกเลยไม่รู้ มีใครมาร่วมฟังด้วยรึเปล่า เป็นงี้หลายครั้งแหละ 55

(เธอบอกว่าเพื่อนของเธอไม่มีใครใฝ่ธรรมะเลย มีหนูคนเดียว ผมก็เลยบอกว่าอ.ก็ชอบธรรมะคนเดียว เพื่อนอ.ยังเที่ยวผับอยู่เลย) และเธอถามว่ามีคนบอกเธอว่าผีไม่มีจริงในโลกนี้หรอก ผมเลยให้เธอกลับไปถามมันว่า "คุณเคยเห็นลมไหม ถ้าไม่เคย แล้วรู้ได้ไงว่าลมมีตัวตน สิ่งที่มองไม่เห็นไม่ได้แปลว่าไม่มีตัวตน" เช่น เสียง ไฟฟ้า สัญญาโทรศัพท์ ฯลฯ เธอบอกขอบคุณค่ะอ.หนูจะได้เอาเถียงกับมันได้ เพราะหนูไม่รู้จะเถียงกับคนนั้นยังไง เถียงไม่เคยชนะ คราวนี้จอหนูเงิบแน่ ผมเลยขำเลย อิอิ

น้องพูดไว้ว่า ลุงย้ำมาว่า เรียนที่นี้จะดีมากๆๆ.......

10. ป้าเม้าท์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหลาน มีตอนต่อไปไม๊ เด๋วป้ามาอ่านใหม่ไปสวดมนต์ก่อนนะ

11. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุจ้าป้า โหป้านี้มันเรื่องวันนี้ รอผมสอนก่อนป้า อยากรุ้เหมือนกันว่าลุงแกจะพูดอะไรถึงผมบ้าง ผมฝากหนังสือพี่จูดี้ให้ น้องเบลล์กับลุงแกไปแหละ

ผมอยากรู้จังว่าทำไมลุงถึงเจาะจงรร.ของผม รอลุ้นกันป้า

12. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

13. dara1 เป็นที่รู้จักกันดี

มาโมทนาบุญกับน้องเอกด้วยนะคะ น้องเข้าสู่ร่มธรรมด้วยวัยยังไม่มาก ถือว่าโชคดีมาก
    บุญเก่าน้องนำพามา เพราะน้อยคนจะสนใจธรรมในวัยขนาดน้องนี้ พี่ขออนุโมทนา
    มาติดตามอ่านบ่อย ๆ น้องสร้างความดี สร้างบุญเยอะเลย พี่ยินดีด้วยนะคะ

14. juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังสนุกเลยค่ะน้องเอก รีบมาเล่าต่อเร็วๆเลยค่ะ ยินดีมากที่หนังสือของพี่ได้ไปไกลทั่วประเทศแล้ว อิอิดูจากคนที่ขอมานะคะ พี่ว่าครบทุกจังหวัดแล้วล่ะ

15. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ ญาติธรรมคนใหม่ ไม่ทราบพี่ชื่อไรครับจะได้เรียกถูก

16. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงน้องเบลล์เขาเก่งแน่ๆๆผมรอลุ้นอยู่พี่จูดี้

17. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ใดกด Like หนักหน่วง พี่ปาลิตาแง๋ๆๆ

18. Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    555...ชอบก็กด like ...ช่วงนี้งานเข้าค่ะเพราะเดือนนี้เป็นเดือนสิ้นปีงบประมาณค่ะ เลยยุ่งๆหน่อย...แล้วก็ต้องส่งผลงานไม่เกิน 5 ตุลาคมนี้ค่ะ...คงไม่ค่อยได้ทักทายกัน...แต่จะพยายามเข้ามาอ่านทุกวันค่ะ...

19. aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยกำลังอ่านกันเพลิน

20. ขนมเทียน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ชะแว้บมาแล้วค่ะคุณน้อง..อิอิ มาอ่านอ่านเดาได้เลยต้องมีเรื่องให้พวกเราได้ลุ้นระทึกและตื่นเต้นแน่ๆเลยทั้งเรื่องความฝันและเรื่องน้องเบลล์..พี่ขอรออ่านและรอลุ้นกันต่อไป..