ผลแห่งการปฎิบัติในอีกรูปแบบหนึ่ง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 18 เมษายน 2013.

1. newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องฝากหรอกครับ ทำให้ได้อย่างที่ผมบอกเถอะ ยอมรับว่ากล่าวผิดก็จบ มันดีกับตัวท่านเอง ผมไม่ได้อะไรเลยกับสิ่งนั้น ฝากไว้เป็นการบ้าน โอ๊ต การชนะใจตนเองดีกว่าการชนะสิ่งทั้งปวง

2. อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ถ้าเพ่งพิจารณาดูให้รอบคอบ มันก็ถูกต้องแล้ว ที่จะสามารถแปลความหมายภาพที่เด็กวาดเหมือนไก่เขี่ย ออกมาเป็นรูปร่าง พอแปลความหมายคร่าวๆ ได้

แต่จะดูให้รอบคอบอย่างไร ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงความจริงว่า เด็กคนนั้น มีทักษะในการถ่ายทอดที่แย่ ไม่สามารถวาดภาพออกมาเป็นรูปภาพ ที่มีคุณภาพระดับมนุษย์ปกติเขาทำได้กัน ครับ

3. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    แค่เกิดมาได้พบพระพุทธศาสนานี่ก็ยากแล้ว

จะต้องเกิดมาเป็นมนุษย์กี่ชาติถึงจะได้พบพระพุทธศาสนา

ยังต้องได้พบพระพุทธศาสนาเรียนรู้พระธรรม

ฝึกมาแล้วกี่วิชาในการปฎิบัติก็ยังไม่รู้

ปฎิบัติกว่าจะถึงที่สุดของการปฎิบัติ ก็ยังไม่รู้

คุณคิดว่าคุณเกิดมาชาติเดียวหรือไงครับ

แค่สิ่งเหล่านี้ ก็บ่งบอกความจริงได้มากกว่าที่คุณกล่าวอยู่ครับ

ความเป็นจริงน่ะ ใครกันแน่ที่ไม่เข้าใจ ความรอบครอบมีน้อยเกินไปไหมครับ

พระพุทธองค์ทรงบัญญัติวิชาไว้ ๔0 ชนิดด้วยกัน ไม่เข้าใจหรือครับ

สิ่งเหล่านี้น่ะ จำเป็นมากกว่าการมาจับผิดผู้อื่นเสียอีก

คุณเห็นผลเสียไหมครับ หากยังไม่เห็น ก็ควรชะลอความอยากให้น้อยลง

สาธุครับ

4. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่เด็กวาดรูปภาพแย่หลอกครับ

ผู้ใหญ่ที่ดูรูปภาพไม่รู้เรื่องน่ะ แย่ยิ่งกว่า

มันบ่งบอกถึงปัญญาที่มีนะครับ ว่ามีอยู่แค่ไหน

หากไม่เข้าใจ ควรที่จะมองตนเองครับ ไม่ใช่ไปมองคนอื่น

สาธุครับ

5. อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

วิปัสสนา สอนให้เห็นตามจริงนะครับ

ของไม่ดี จะไปบอกว่าดี มันก็มุสาวาทาหนะสิครับ

ถ้ามันพูดไม่รู้เรื่อง สื่อไม่รู้เรื่อง ต้องพยายามเพ่ง จนรู้เรื่อง อันนี้มันปรุงแต่งแล้วครับ

ถือว่าสอบตกนะครับ

6. Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    หาแว่นไม่เจอ
    ไม่ได้ประชดประชัน
    แล้วแต่ผู้มอง ถ้าใครมองต่ำก็จะเห็นพื้นดิน ใครมองสูงก็จะเห็นท้องฟ้า

ผมอยากจะให้ไปรักษาคนป่วยที่เป็นโรคอย่างลูกคุณส่งเดชน่ะมีเยอะ

ก็มองเห็นประโยชน์น่ะซิครับ จึงได้ให้เอาวิชานี้ไปรักษาคนที่ป่วย
    ที่กำลังรออยู่อีกมาก รีบๆ หน่อย เพื่อประโยชน์กับผู้ที่ได้รับทุกข์
    บ้านอยู่ที่ไหนเนี่ย จะได้เอาหลานไปรักษามั่ง

7. newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเถอะผมเข้าใจตัวท่านดีนะเพราะสิ่งที่คุณทำอยู่กคือผมในอดีต ผมข้ามมันไปได้แล้ว ข้ามมันให้ได้นะโอ๊ตเอาใจช่วย ผมเห็นสิ่งผิด กับจับผิดมันต่างกันนะครับ

8. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้คนมากมาย ผมคงช่วยได้แค่ผมทำได้

มากกว่านั้นคงไม่ไหว ทุกผู้นามมีกรรมเป็นของตน

ผู้ที่เกี่ยวข้อง ควรรักษาด้วยตนเอง หากต้องการคำแนะนำ ผมยินดีเสมอครับ

ควรรับฟังคำของเด็ก และ คิดได้ก่อนที่เด็กจะนึกคิด

สิ่งที่ผมกล่าวมาจากการปฎิบัติธรรมครับ เมื่อรู้จักตนเอง ย่อมรู้จักผู้อื่น

มนุษย์มีความคิดไม่ต่างกันมาก เมื่อเจอสถานะการณ์เดียวกัน

สาธุครับ

9. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ก็สุดแล้วแต่คุณครับ เมื่อหนทางแตกต่างกัน

ก็ควรที่จะเดินไปตามเส้นทางที่ตนเชื่อมั่น

แต่สิ่งหนึ่งที่ควรสร้าง คือ ประโยชน์แก่สาธารณะชน

สาธุครับ

10. newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

การที่เรากล่าวอะไรผิดแล้วยอมรับผิดนันแหล่ะครับเป้นการสอนให้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะชนอย่างมาก เพราะไม่ค่อยจะมีใครยอมรับและกระทำกันได้โดยมากจะเป้นนักปฎิบัติธรรมหลงทาง จำพวกจินตมยปัญญาที่คิดว่าเป็นภาวนามยปัญญา พอถึงคราวที่จะเอาตัวรอดเรื่อจะจมก็ว่ายน้ำไม่เป้น

11. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกล่าวถูกต้องว่างั้น งั้นคุณลองตอบผมสิครับ

ว่าคุณ ปฎิบัติมาแล้วกี่วิชา ตั้งแต่คุณเริ่มเกิดขึ้นมา ไม่ว่าจะกี่ชาติ

ไม่ว่าจะกี่ครั้งที่พบเจอพระพุทธศาสนา คุณไม่น่าจะปัญญาน้อยนะ

คงจะเข้าใจนะ ที่ผมบอกกล่าวอยู่ ทุกคนล้วนแต่ได้ปฎิบัติมาทุกวิชาแล้ว

เพียงแต่จำไม่ได้เท่านั้นเอง หากคุณไม่หลงทาง คุณคงไม่สาปแช่งให้ใคร

ต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ อีกสีกร้อยกัลป์ อะไรนั่นหลอก นั่น มิจฉาทิฐิ

สาธุครับ

12. newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์กว่าจะตรัสรู้วิชามาได้ พวกที่ไม่ชอบอ่านสะสมสุตตะเอาแต่ความคิดตัวเองแลัวจะรออีกกี่พระองค์ พวกหัวดื้ออยู่อีกสักล้านกัปล์ท่านว่าเป็นการสาปแช่งหรือเป็นการสอนหรือบอกกล่าวครับ

13. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะอยู่อีกสักล้านกัลป์ เป็นความทุกข์ของคุณไหม

การบอกกล่าวในสิ่งเหล่านั้น ความคิดแรกเป้นการบอกกล่าวไหม

อารมณ์ของตนเองย่อมต้องเห็น อย่าบอกว่าไม่เห็นนะครับ

สาธุครับ

14. newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนผมเห็นอารมณ์ตัวเอวเสมอ คุณนึกว่าผมมีอารมณ์อย่างไรเหรอ

15. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคุณเห็น คุณกล้าพูดไหมว่า

อารมณ์แรกของคุณ คิดจะบอกกล่าว

คำบอกกล่าวมีอีกมาก คำกล่าวเช่นนั้นเป้นอารมณ์ไหน

สาธุครับ

16. attasade เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ประโยชน์ของห้องอภิญญาอยู่ตรงไหน ต่อไปจะพัฒนาไปยังไงนะห้องอภิญญา

17. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

มีอยู่เรื่องหนึ่ง ที่มีคนเล่าให้ฟัง น่าคบคิด

รูปภาพ รูปหนึ่งที่ไม่มีความสวยเลย แต่ราคาแพงมาก

ผู้คนอยากได้กันเยอะมาก แต่ก็มีอีกหลายคนที่ดูไม่เข้าใจ

ว่าทำไมรูปภาพนี้จึงแพงนักหนา เพราะเหตุใด

เรื่องนี้ เกี่ยวโยงกับสิ่งที่คุณ ไม่เข้าใจอยู่นี่ครับ

สาธุครับ

18. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ที่เห็นการเสียประโยชน์ ที่เกิดขึ้น

สาธุครับ

19. อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

จะอยู่กับการครุ่นคิด ก็อยู่ไปคนเดียวเถอะ อย่ามาชวนคนอื่นไปด้วยเลย

ขออยู่กับรู้ดีกว่า สบายกว่ากันเยอะเลย

20. oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ หรือ ผม ครับ ผมอยู่ของผมอย่างนี้มานานแล้ว

ไม่เคยไปเรียกคุณมาเลย มีแต่ห้าม มีแต่เตือน ว่าอย่ามาคอยตามผม

คุณเชื่อในสิ่งใด ก็เจริญไปครับ อย่ามาวุ่นวายกับผม

สาธุครับ