ผีอำ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ทองชมพู, 19 เมษายน 2015.

1. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เสด็จมาหาตอนนั้นยังโง่อยู่ค่ะ ยังไม่เข้าใจเรื่องมโนมยิทธิเลยไปหาท่านไม่เป็น ทุกวันนี้เหรอคิดถึงองค์ไหนไปหาเองโลด

2. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

เมื้อกี้ขอขมาเณรแล้วค่ะ โตเป็นเณรหนุ่มน้อย หน้าตาหมดจดเลยค่ะ

3. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ที่พี่นพรออ่านเรื่องหลวงปู่เทวดานี่อยากรู้เรื่องว่าท่านจะเป็นเหมือนหลวงปู่เทพโลกอุดรหรือเปล่าใช่ไหมคะ

4. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันซ้อนฝันเคยเจอ 3 ต่อ เลย

5. *ธรรมดา* เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ แวะมาอ่านคับ สนุกดีคับ รู้สึกว่าพี่ใจดีจัง อิอิอิอิ

6. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ประมานนั้นถ้าทางในดงพอมีคอนเนกบ้างบางท่าน
    เคยเห็นบ้างบางท่าน.แต่ไม่ได้คุยด้วยนะ
    แต่จริงๆมีเยอะนะ เพียงแต่อาจไม่มีชื่อเสียงเรียงนาม
    แต่ท่านเทวดาเนี่ยเก่งมากๆ
    คือพอคาดๆได้ว่าท่านมีความสามารถประมานไหน
    และตอนนี้คือท่านเก่งมากจนเราไม่รู้ว่า
    ท่านอยู่ไหน แม้จะพอคาดได้ว่าท่านยังอยู่ก็ตาม
    คือรู้ๆว่าอยู่ที่ไหนก็เจอท่านและไม่พ้นท่าน แต่หาท่านไม่เจอนั้นหละ

ปล.งงไหม ๕๕๕. เหมือนเราจับกะแสจิต
    พระโมคคัลลานะไม่ได้นั่นหละ. คล้ายๆกัน
    ถ้าเคยโดนทดสอบถึง ๓ ครั้งในฝันแสดงว่าใกล้ๆแล้ว

7. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริงหนูไม่มีคอนเนคกะท่านมาก่อนหรอก แต่ที่เจอเพราะหนูไปเจอะผ้าป่าหรือกฐินนี่แหละในตลาด บังเอิญเสียบไม้ไปกะเขา แล้วอ่านชื่อว่าหลวงปู่สรวง วัดไพรพนา แต่ไม่รู้จักมาก่อนหรอกค่ะ แต่หลวงพ่อเราพาไปเจอค่ะ

พี่นพจำที่หลวงพ่อเล่าเรื่องหลวปู่ขี้วัวได้ไหม นี่หนูก็สงสัยว่าท่านนี้ล่ะ ไม่งั้นหลวงพ่อเราจะพาหนูไปหาท่านทำไม

เท่าที่รู้ท่านเป็นพระโพธิค่ะ กำลังเร่งบารมีบริวารอยู่ ท่านเลยต้องตายตรงนี้และไปโผล่ที่อื่นสงเคราะห์บริวารท่านไปเรื่อย ๆ ค่ะ

8. Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ใช่ค่ะ พี่ทอง
    เพราะตอนนั้นแยมมีปัญหากับอารมณ์ตัวเอง คืออารมณ์พุ่งพล่าน
    อะไรสกิดนิด ปรี๊ดขึ้นมาเลย แล้วแยมก็ทำได้แค่อดกลั้นแล้วปลงๆๆ
    ซึ่งมันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง พี่ทองเลยแนะนำให้คุมด้วยพรหมวิหาร 4
    แยมก็ไปอ่านและทำความเข้าใจแล้ว แล้วต้องฝึก ตอนนี้เจออะไรที่ไม่ถูกต้องไม่เข้าตา อารมณ์มันพุ่งก่อน แล้วมันก็จะ
    ลงมาเองด้วยที่เรานึกถึง พรหมวิหาร 4 แต่การตอบโต้ไม่มีแล้วค่ะ เพราะ
    สติเกิดไวกว่า การตอบกลับ
    ตอนนี้ก็ได้การบ้านจากคุณนพกับพี่ทองเรื่องการกำหนดลมหายใจ
    มีเวลาก็กำหนดให้รู้ลมหายใจตัวเอง แต่มันก็แว่บไปคิดโน่นคิดนี่
    ทำโน่นทำนี่ตลอด ยังไงก็จะพยายามฝึกค่ะ
    ขอบคุณมากนะค้าา

9. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มจาก หายใจเข้า ออก 3 คู่ ก่อน แล้วตั้งใจว่า ในขณะ 3 คู่นี้จะไม่คิดอะไรเลย ทำให้คล่อง แล้วเพิ่มเป็น 5 คู่ แล้วเพิ่มเป็น 10 เป็นร้อยไปเรื่อย ๆ

ถ้ายังฟุ้งอยู่ ให้เพิ่มคำภาวนา พุท โธ พร้อมกับลมหายใจเข้าออกด้วยค่ะ

10. *ธรรมดา* เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝึกด้วยจังเลยครับ เผื่อจะได้เก่งแบบพี่ๆมั่ง ขอคำแนะนำด้วยครับ:cool::cool::cool:

11. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยค่ะ ฝึกแบบสุขวิปัสโกนะ ไม่ใช่ฝึกอภิญญา เพราะพี่ก็ทำไม่ได้เหมือนกันค่ะ
    เริ่มแบบน้องแยมเลยนะคะ เริ่มจากลมหายใจก่อน

12. Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    เรื่องคุมสติ อาจจะยากและใช้เวลาหน่อยสำหรับแยม
    แต่ไม่เกินความตั้งใจและความพยายาม
    ขอบคุณมากๆๆๆๆเลยค่ะ พี่ทองชมพู

13. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอตัวนอนก่อนนะคะ ง่วงแล้ว

14. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นพคะ หนูเคยไปแอบดูเขาบวงสรวงอนุสาวรีย์รัชกาลที่ ๑ ที่นี่จังหวัดเขาจัดบวงสรวงทุกวันพุทธตอนค่ำ กะแอบไปจับผิดเขาเพราะเรารู้ว่า ร.๑ เป็นใคร และอยู่ที่ไหน ทีนี้ ท่านมาจริง ๆ ด้วยแฮะ องค์แทนหรือเปล่า

ปล.พี่นพไม่ยอมลาใช่ไหมคะ ถึงได้มาซุ่มสร้างบารมีอยู่ในเว็บ
    ส่วนหนูไปละ ตอนนั้นก็เป็นตามหลวงพ่อแบบตกกระไดพลอยโจน พอตอนนี้หลวงพ่อลา ก็ลาตาม ขนาดโดนบังคับให้ปฏิบัติตั้งแต่ต้นจนหลวงพ่อสอนจนใกล้จะจบละ (หลวงพ่อสอนจบแต่เรายังไม่จบ) ยังไม่รู้เรื่องเลยว่านี่เขาเรียกว่าการปฏิบัติธรรม ยังจะตกกระไดพลอยโจนต่ออีก

อ้อถามอีกอย่างค่ะ เรื่องการหายใจของหนูนี่ก็ฝีมือท่านใช่เปล่าคะ เพราะหมอบอกว่าคนที่เลือดเหลือเท่านี้ไม่มีใครรอดหรอก (แถมหนูยังเดินทางทุกที่ทั่วไทยได้อีก) ตายไปนานแล้วค่ะ

15. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อออ ! คือ ตอนนี้คุยกับ ผะๆๆ ผีหรือเปล่าเนี่ย ๕๕๕
    เค้าเรียกว่าเป็นลักษณะกระแสที่คอยแหย่ หรือคอยดึง พูดง่ายๆว่าโน้มน้าว.
    แบบอืมทำไมเราทำแบบนี้นะ แบบนั้นนะชนิดไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องทำแต่ก็ทำ..
    ระบบหายใจลึกแค่พยายามทำให้มันเป็นปกติในชีวิตประจำวันก็น่าจะไม่มีอะไรนะ
    แต่ถ้าจะฝึกเพื่อพัฒนาบางอย่าง..
    ''เข้าสั้นออกยาวเป็นการฟอกภายใน

เข้ายาวออกสั้นๆเพิ่มกำลังสมาธิ
    และกำลังจิต''

16. Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    อาการนี้ผมก็เป็นนะครับ มันเป็นอะไรฟินทางใจ มากๆ ฟินกว่า ความสุขทุกอย่างในโลกนี้อีก แต่ฟินไปมา ก็มีคนปลุกให้แบบพิสดาร เพราะที่บ้านไปทำงานตั้งแต่เช้ามืดไม่มีใครปลุกครับ แล้วคนที่มาปลุกก็เป็นใครก็ไม่รู้ โยนจิ้งจกใส่บ้างล่ะ โดนไม้เคาะหัวบ้างล่ะ โดนแยงหูบ้างล่ะ จี้เท้าบ้างล่ะ คราวนึงแกล้งไม่ตื่น โดนไม้ตี ผัวะ ที่ก้นเลย นอนหงายน่ะครับ ได้ยินเสียงไม้ แล้วเจ็บก้นเลย

17. The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เขาเคยโดนแต่ " ตื่นได้แล้ว สายแล้ว...(¢£¥©\\^°€¢£)มาจากที่ไกลๆ แต่ชัดซะ

18. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

55 สงสัยใจแม่จ้างมา ดีนะที่เราไม่เคยเจอ

19. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ทุกวันจนชินโดยท่านแม่เราเองค่ะ

20. ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ จริงๆไม่เคยคิดเรื่อง ลา หรือ พุทธภูมิอะไรเลยนะ.
    มีแต่ว่าทำอย่างไรถึงจะรอด ๕๕๕ ไม่ว่าจะฝึกอะไรมาก็ตามเนาะ
    สำคัญคือ ในสภาวะลืมตาปกติตัวจิตเรามันไม่มีอะไรมายึดเกาะ
    ได้นานแค่ไหนในระหว่างวัน..ตรงนี้สำคัญกว่า...

อันนี้จริงแท้ชัวร์ที่สุด เมื่อไหร่เราจะตาย ๆ ไปซะทีก็ไม่รู้ค่ะ