ผู้ชนะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย naproxen, 27 มิถุนายน 2013.

1. naproxen

naproxen เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าจะบรรลุสัพพัญญุตญาณให้ได้
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=mbVwkSSw5co]mv เพลงผู้ชนะ - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=eDmyZBwQIME]รางวัลแด่คนช่างฝัน - จรัล มโนเพ็ชร - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=8pbSWIlOwTc]MV ชัยชนะ - ป๊อด Moderndog - สันติ - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=P1m9wL-Ijv4"]The Victory - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Zru8bBtBGDI]MV ชัยชนะ - เมย์ รัชนก อินทนนท์ - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=PXmQfHop7Lc"]?????????? - ???????????????????? - YouTube[/ame]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Y0Vmu9FZQ28]ผู้ชนะ - เสก โลโซ - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=lhWiNZZIwps&feature=player_detailpage"]???? ???????-???????????? - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=vYVrwe_vX6E"]??????????????? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2013
  2. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

..... โอ้โห ! ท่าน เล่นเอาเพลงมาลงแทนคำพูดเลย แต่ก็ขออนุโมทนาในความตั้งใจดีครับ ขอให้ได้บรรลุพระสัพพัญญุตญาณสมดังที่ท่านมุ่งมาดปรารถนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ ฯ.

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:พระโพธิสัตว์ เขาทำมากกว่าพูด ทำได้แล้ว เขายังไม่อยากอวดเลย ยิ่งทางนี้ ทำอย่างเดียวครับ มันจะเป็นครูเขา แล้ว ของยิ่งใหญ่แบบนี้ มันไม่ใช่ของเล่นครับ ถ้ายังไม่ได้ทำ พูดไป ก็เปล่าประโยชน์ มันต้องลงมือทำ ทำเดี๋ยวนี้ ทำทุกอย่าง แม้แต่ของเล็กๆน้อย ๆ ก็ต้องผ่านหมด ไม่มีคำว่าทำไม่ได้ไม่มี ไม่มีคำข้อแม้ใดๆทั้งสิ้นครับคุณ ของที่สิ่งยั่วยวนกวนใจ สิ่งเหล่านี้ คารเอาไว้เบื้องหลัง เถอะนะครับ ท่านพระโพธิสัตว์ :cool:

4. naproxen

ผมก็บำเพ็ญบารมีเพื่อสัพพัญญุตญาณทุกวัน
    คุณบุญทรง ผมทำบุญอะไรไปบ้างคุณรู้หรือครับ
    ที่postนี่เป็นอธิษฐานบารมีและให้รู้ว่ากล้าที่จะบอก ที่สำคัญไม่รู้สึกกลัวคำข่มคุณบุญทรง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  5. naproxen

พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศล้านภาลัย
    พระเจ้าบุเรงนอง
    คุณเสก
    คุณบอยด์ โกสิยพงษ์
    คุณป๊อด
    คุณสันติ
    คุณเมย์
    คุณจรัล มโนเพ็ชร
    นักกีฬาทีมชาติและทีมงานผู้ฝึกสอนทีมชาติยกน้ำหนัก
    นักกีฬาทีมชาติและทีมงานผู้ฝึกสอนทีมชาติฟุตบอล
    ฯลฯ
    ท่านเหล่านึ้ล้วนแต่เป็นผู้มีความรู้ความสามารถระดับประเทศระดับโลก

คุณบุญทรง ไม่น่าจะต้องรู้สึกยั่วยวนกวนใจไป แต่แก้ได้ด้วยการเจริญเมตตาและมุทิตาให้มากครับ

6. ดำฤษณา

ดำฤษณา เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงแต่ละเพลงฟังแล้วให้พลังให้ความมุ่งมั่น เป็นการใช้ประโยชน์จากสื่อมาให้กำลังตัวเอง ฟังเพลินดีครับ โมทนาสาธุกับการอธิฐานจิตนี้ครับ เราทั้งหลายต่างเป็นเพื่อนร่วมทางร่วมทุกข์ ประสบการณ์ ความรู้ ความเห็นอาจต่างแต่ทางเดียวกัน ใครมีประสบการณ์อย่างไรก็แชร์ก็บอกครับ ทำน้อยทำมากทำอะไรทำยังไงยังไม่ได้ทำเพียงแต่เริ่มจะคิดหรือคิดว่าจะทำแต่ยังไม่ลงมือ ล้วนแล้วแต่ดีทั้งนั้นถ้าหากไม่ตรงไม่ต้องไม่ขัดไม่ข้องไม่ถูกไม่ผิดก็ขออภัย โมทนากับท่านเจ้าของกระทู้และท่านลุงบุญทรงครับ เนื้อเพลงท่อนหนึ่งของอีกเพลงร้องไว้ว่า กว่าจะถึงฝั่งฝันนั้นมันยากเย็น อย่าพึ่งเห็นฉันเดินเข้ามาง่ายๆ กว่าจะถึงที่ฉันยืน กล้ำกลืนฝืนทนเกือบตาย น้ำตาผู้ชายเคยไหลไม่ใช่เรื่องแปลก ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

7. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

พิจารณาข้อความให้ดีครับ.... :(

ระลึกขันติ..:mad:..ก็ดีน๊ะครับ..บางครั้ง

...(eek)...ขมก็เป็นยา...ปราถนาดีครับ.:.:VO.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  8. Nuthsunti

Nuthsunti เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วย ขอให้สำเร็จสมความตั้งใจครับ
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

9. naproxen

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัพพะสัมมาสัมพุทธัสสะ

ตัวอย่างการบำเพ็ญบารมีของผมที่ได้กระทำไปแล้วครับ

อธิษฐานถวายศีรษะของผมเองบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อให้กระแสจิตผมบรรลุถึงสัพพัญญุตญาณ

เคยอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ปัจจุบันเป็นฆราวาส

ประธานเจ้าภาพทอดผ้าป่าจัดหารายได้สนับสนุนการสร้างพระอุโบสถวัดเทสก์ธรรมนาวา อำเภอท้ายเหมือง จ.พังงา ได้จำนวนเงินมากกว่า700,000บาท 1ครั้ง เกิดจันทรุปราคาเต็มดวง

ประธานจัดสร้างพระพุทธวรลาโภ พระพุทธรูปหินขาวแกะสลักปางอุ้มบาตรหน้าพระอุโบสถวัดเทสก์ธรรมนาวา

ถวายพระไตรปิฎก หลายฉบับ หลายวาระ

ประดิษฐานพระพุทธชินราช พระพุทธโสธร หน้าซุ้มประตูพระอุโบสถวัดโสภณวนาราม จ.ภูเก็ต เกิดรุ้งกินน้ำ

เป็นประธานเจ้าภาพกฐินวัดวังน้ำต้อง อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง 1 ครั้ง

เป็นประธานเจ้าภาพอุปถัมภ์การบรรพชาอุปสมบทหมู่พระภิกษุสามเณรและผู้ถืออุโบสถศีล 2 ครั้ง

ถวายผ้าไตรจีวร สังฆทาน วิหารทาน หนังสือธรรมในพุทธศาสนา หลายครั้งหลายวาระ

ถวายพระแก้วมรกตประดิษฐานโต๊ะหมู่บูชาประจำพระอุโบสถวัดต่างๆ หลายครั้งหลายวาระ

ถวายถวายฉัตร9ชั้นประดิษฐานโต๊ะหมู่บูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประจำพระอุโบสถวัดต่างๆและพระุพุทธรูปสำคัญ หลายครั้งหลายวาระ

ปลูกต้นจันทร์ผาหน้าพระอุโบสถ พระมหาเจดีย์ พระวิหาร หลายครั้งหลายวาระ

เป็นเจ้าภาพถวายพระพุทธรูปประดิษฐานพระมหาเจดีย์วัดนาคา จ.ภูเก็ต มากกว่า 10 พระองค์

ถวายพระบรมสารีริกธาตุพระธาตุแด่วัดต่างๆและพระภิกษุสงฆ์ หลายครั้งหลายวาระ

ร่วมทำบุญจัดสร้างพระพุทธรูปทองคำและพระพุทธรูปสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ปฐม พระพุทธรูปอื่นๆหลายครั้งหลายวาระ

ประดับอัญมณีบูชาพระพุทธรูปที่พระนราฏพระนาภีพระประธานพระอุโบสถวัดในหาน จ.ภูเก็ต และพระพุทธรูปวัดอื่นๆ

ประธานจัดสร้างพระผงพระพุทธวรลาโภ 10,000 องค์

ทำบุญร่วมจัดซื้อที่ดินสร้างวัดทั้งในประเทศไทย พม่า อินเดีย หลายวาระ

ถวายบาตร ถวายข้าวมธุปายาส แด่พระพุทธเมตตา พุทธคยามหาโพธิ อินเดีย

เดินทางแสวงบุญตามรอยยาตราบาทพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสังเวชนียสถานทั้ง4และสถานที่สำคัญทางพุทธศานาอื่นๆ

ประดิษฐานพระพุทธรูปไว้ ณ สถานที่สำคัญต่างๆ หลายครั้งหลายวาระ

เป็นคณะผู้ดำริจัดสร้างพระประธานพระพุทธรูปประจำพระอุโบสถวัดไทยเกษรียา ประเทศอินเดีย

ประธานจัดสร้างพระพุทธโสธรทองคำหนัก5บาท พระพุทธเมตตาทองคำหนักประมาณ3บาทกว่า เหรียญพระพุทธชินราชทองคำพระพุทธบาททองคำหนักประมาณ1บาทกว่าไปแล้ว6เหรียญ เหรียญพระพุทธชินราชเงินแท้พระพุทธบาทเงินแท้หลายเหรียญ

ทำบุญในพระพุทธศาสนา หลายครั้งหลายวาระ

สรรเสริญพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ทุกวัน
    เป็นต้นครับ

facebook พงศธร เหล่าสกุล
    พงศธร เหล่าสกุล - GotoKnow

10. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:ดีดีๆครับ ถ้าอย่างนี้ชอบครับ ชอบมากๆกว่าอย่างอื่น บอกตรงๆไม่มีอะไร บอกมาก็ดีแล้วครับ จะได้อนุโมทนาสาธุ ครับ บุญทุกๆบุญ จะได้รู้ ว่าพระโพธิสัตว์จริงหรือปลอม ตัวมา เพราะว่าผม น่ะ ไม่มีญาณ หยั่งรู้ เหมือนคนอื่นๆเขาครับ ถ้าไม่พอใจ ก้ขอโทษขอขมาครับ เพราะของปลอมมันเยอะครับ ไอ้ผมมันก็ยังนี้แหละครับ เห็นใครดีเกินหน้าผมไม่ได้ มันชอบอิจฉาเขา ฮ่าๆๆฮ้าๆๆๆ บุญใด ที่ท่านได้กระทำแล้ว ทั้งหมด เอาแต่ความดี ความชั่วไม่เอา ขออนุโมทนาสาธุ ทุกๆบุญ ที่ท่านทำทั้งหมดทั้งมวล ผลบุญจะเกิดแด่ท่านเพียงใด

ขอให้ข้าพเจ้า ได้รับ ผลบุญนั้น ขอให้ข้าพุทธเจ้า ได้ มีความคล่องตัว โดยฉับพลัน บำรุงครอบครัวมีความสุข ทั้งอิทธิฤทธิ์ บุญฤทธิ์ ปัญญาฤทธิ์ได้เกิดแก่ข้าพเจ้า โดยฉับพลัน บำรุงชาติ ศาสนา พระมหากษัตย์ ปัญญาของข้าพเจ้า เหนือกว่า ศิษย์ใดๆ ของหลวงพ่อ และสายอื่นๆ นิกายอื่นๆทั้งหมดทั้งมวล ถ้ามีบุญแล้วไซร้ ขอได้ นำพระธรรมคำสอน ขององค์สมเด็จ องค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เถระ นำมาเผยแพร่ ทั่วทั้งปัฏฐพีนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธู สาธุ อนุโมทามิ และขออย่าให้ไม่มีใคร สามารถ อธิษฐานซ้ำได้ และขออาราชธนา พระอรหันต์ ที่เข้านิโรธสมาบัติ ๗ วัน ๑๕ วันมาโปรด ข้าพุทธเจ้าโดยฉับพลันเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  11. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    คุณลุงอ่ะ ชอบสกัดดาวรุ่ง แบ่งให้หนูมั่งน๊าาาาา... :':)'(

12. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    สาธุ สาธุ สาธุ ดิฉันขออนุโมทนาสาธุการในบุญและบารมีที่ท่านได้สร้างไว้ดีแล้วค่ะ และขอให้ท่านประสปความสำเร็จตามในสิ่งที่หวังไว้ค่ะ สาธุ

13. naproxen

ทั้งคุณ ทั้งผม ทุกคน ทุกจิต ทุกท่าน
    สามารถเป็นผู้ชนะ สามารถเจริญรุ่งเรืองได้
    ถ้าได้กระทำกรรมดีกรรมเพื่อความเจริญรุ่งเรือง
    คือเจตนาที่ดีเจตนาเพื่อความเจริญรุ่งเรือง

14. naproxen

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ครับ

15. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

..... ขออนุโมทนาในทุกความดีที่คุณ naproxen ทำมาครับสาธุ ฯ.

16. อภิมาร

ชาติหน้าอย่างมาก..ขออย่าได้พบ..ได้เจอ..พี่บุญทรง

ในสามโลกธาตุ..และอารธนาล่วงหน้าหลังออกนิโรธสมาบัติ

แล้วขอให้มาโปรดผมเป็นคนแรกด้วยเทอญ..เอ้า.บึ๊ด.จ้ำ.บึ๊ด

จ้ำ..บึ๊ด..จ้ำ..บึ๊ด...dencee....ไม่ซ้ำน๊ะสาธุ.

17. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:สาธุครับคุณอภิมาร สัพนามของคุณ มันเป็นมาร ในหัวใจผม แต่ใจคุณนั้น หาเป็นมารไม่ กับเป็นบัณฑิตไม่สมชื่อ รู้จักแยกแยะ ว่า ดีหรือไม่ดี บางอย่างผมก็สงสัย เพระไม่มีญาณ หยั่งรู้ ไปกราบ หลวงปู่หลวงพ่อต่างๆ ท่านส่วนใหญ่ ท่านไม่โอ้อวด คุยโต ขนาดท่าน สร้างวัดวาอาราม มากมาย ไว้ให้เห็นเป้นรูป ธรรม คำว่าพระโพธิสัตว์ มันยิ่งใหญ่หลวงมากนัก พระอรหันต์ ธรรมดา ไม่ใช่ พระอรหันต์ระดับ แม่ทัพ ถ้าท่านบวช ต้องนั่งรอง พระโพธิสัตว์ เลยครับ ผมไปกราบ หลวงปู่ ครูบาชัยวงค์ษา พัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ผมอยู่กับท่าน สองต่อสองท่านเป็นลูก ศิษย์ มือซ้าย ปู่ครูบาศรีวิชัยครับ

ผมถามท่านว่า หลวงปู่ ครับ หลวงปู่ ปราถนา พระโพธิญาณ หรือครับ ท่านตอบมาว่า ยังไง รู้ไหม ท่านบอกว่า หลวงปู่ไม่มีสิทธิ์ พยากรณ์ หรอกนะ หลวงปู่เป็นสาวก ท่านพูดเลี่ยงเรานะ นี่คือ ความฉลาดของท่าน ท่านเล่าว่า คนที่จพยากรณ์มีอยู่ ๒ ท่านคือ พระอิทร์ กับ องค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าเท่านั้น นอกจากนั้น ท่านจะพูดเลี่ยง หรือคนที่ควรพูดได้เท่านั้นนะ ใครก็ก็ตาม ถ้า กล่าวคำ ว่า ขอปราถนาเพื่อ เป็นพระพุทธเจ้า จิตเขาผู้นั้น จะเป็นพระโพธิสัตว์ ทันที หลังจากนั้น ท่านบอกว่า จะมีพระอิทร์ ปลอมตัวมาเป็นยักษ์ แล้วขอเลือด เนื้อ แขนขา ดวงตา อย่างใดอย่างหนึ่ง หรือขอหมดทั้งตัว ถ้าให้ได้ ท่านก็จะพยากรณ์ ทันที ว่าในอนาคตกาล เบื้องหน้าโน้น ท่านจะได้ เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์หนึ่ง ในอนาคตกาลโน้นเทอญ

จริงๆท่านพูดเยอะพอสมควร แต่ขอเล่าเท่านี้ครับ และอีกท่านหนึ่ง ชือ หลวงพ่อ สุบิน ท่านเป็นอปัฒาย์ บวชเณรให้ผม ท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ อยู่กับหลวงพ่อ สดมา ๑๒ ปี ท่านเรียนมาทางวิชาธรรมกายท่านบอก รุ่นราวคราว เดียวกับ หลวงพ่อ สังวาลย์ วัดทุ่งสามัคคีธรรม กับหลวงพ่อ พยุงวัดบรรลัง อ.หนองหญ้าไญ จ.สุพรรณบุรี ทั้ง ๒ องค์นี้ อยู่กับ หลวงสดมา องค์ละ ๒ ปีกว่าๆ เรียนมา ทางวิปัสนาธุระ ท่านกว่าวว่า ท่านมาใช้กรรม ด้วย มาสร้างบารมี ใหม่ด้วย พอดีช่วงนั้น มีคนมาเผาวัด ศาลา หาว่าท่าน เผาวัดเอง มีคน แถวนั้น ไปแจ้ง เอาตำรวจมาจับท่าน แต่ก้เลยเป็นคดีความ

ที่ว่ามาใช้กรรม ที่โดนแกล้ง เผาวัดเอง ท่านบอก มันเป็นกรรม ในสมัยท่านเป็น ทหาร พม่า ในสมัยอยุธยา ท่านเป็น ทหารระดับ นายกอง สั่งเผา วัดวาอาราม ในอยุธยา นี่ต้องมาใช้กรรม โดนเขาแกล้ง หาว่าเผาวัด ก็ท่านสร้างวัด และเป็นเจ้าอาวาสด้วย นี่แหละมาใช้กรรม และสร้างวัดใหม่ สร้างบารมี ด้วยครับ ผมบอก แม่ชี วัด ก.ม.๘ ท่านบอก ท่านจะไปนิพพานในชาตินี้ ท่านพูดมาว่า ไปก่อนไปหลัง ก็ไม่สำคัญ ไปก่อนสบายก่อน ไปทีหลัง สบายทีหลังครับ ผมว่า ท่านไม่ตกนรก ถ้าตก คงไม่มาสร้างบารมีได้ แน่นอนครับ และอีกท่านหนึ่ง จะพูดหรือไม่พูดดี เพราะเคยพูดที่อื่นแล้ว ครับ

นี่ผมก็เคยถามท่าน แต่ท่านจะพูดเลี่ยงนะครับไม่บอกตรงๆครับ เอ่าย้อนหลังมาพูด ของหลวงปู่ครูบาวงค์นิดหนึ่งครับ ท่านพูดกับผมว่า ถ้าเปรียบเทียบ ลูกศิษยื หลวงปู่ครูบาวงคื กับลูกศิษย์ หลวงพ่อฤาษี ท่านบอก ลูกศิษย์ ของท่าน กำลัง สอบเข้าเรียน ชั้นเตรียม ส่วนลูกศิษย์ หลวงพ่อ ฤาษี กำลังสอบเข้ามหาวิทยาลัยครับผม

18. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:ผมน่ะ สงสัยอะไรหลายอย่างนะครับ คนมันมีความรู้น้อย ก้แบบนี้แหละครับ ปัญญา ไม่เหมือนคนอื่น คนมันยังมีความอยากอยู่นี่ การจะชนะ อิงด้วยกิเลส มันยังทุกข์มาก ต่อให้ฆ่าคนได้ ทั้งโลกหมด ทั้งโลก ก็ยังไม่เท่า กับคำว่า เป็นนักรบ ผู้ยิ่งใหญ่เลย ถ้าชนะใจตัวเองได้ นั่นแหละ จะชนะได้ทุกอย่างในโลกใบนี้ และเป็นนักรบ อย่างแท้จริง ปรกติสาวก ท่านก็รบแบบของท่านแต่น้อยกว่าพระโพธิสัตว์ มากนักพระโพธิสัตว์ จึงเป็นนักรบ ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุด จนท่านทำให้ตัวท่าน มีความศักดิ์ สิทธิ์ รบได้ชัยชนะ ซึ่งได้ด้วยโดยยาก ก่อนที่จะตรัสรู้ พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  19. อภิมาร

วันนี้ผมคิดว่าโดนทดสอบหนักยิ่งกว่าคุณหกเสียอีก...pity_pig...คลอเบ้าเลย

ถือว่าให้ท้ายมารหรือปล่าวเนี่ย..วันหลังกำเริบว่ากันไม่ได้น๊ะ

เรื่องของพระอินทร์เป็นความรู้ใหม่ครับ..ประมาณพฤษภาไปนอนวัด

ได้ยินพระท่าคุยกันหน้าร้อนมีไอติมฉันก็ดี..สตางค์เราก็น้อย..เอ!..ทำไง

เลยตะโกนออกไป..ท่านท้าวสักกะเทวราชชชช..ขอไอติมถังนึงงงง..ให้พระฉันนนน

พระอาจารย์ที่อยู่ใกล้ท่าว่า..ทะลึ่งล่ะ..ๆ.เราก็ยิ้มหัวเราะ.หลังจากนั้น

เราก็ถามท่าน..แล้วท่านจะว่าอะไรไหมเนี่ย..พระอาจารย์ท่านว่าท่านจะไปว่า

อะไรท่านก็อาจหัวเราะน่ะซิ...ท่านมีไว้ทำงานใหญ่กว่านี้ ประมาณอีก3วัน

มาเลยครับ..ถังเต็มๆ หลังฉันเสร็จพระอาจารย์ท่านออกมาเอา

มะม่วงก้นบาตรมาให้จานหนึ่ง ท่านถามป็นไงนั่นพระอินทร์เอามาให้เหรอ

ปล่าวครับผมยืมตังค์เพื่อนซึ้อมาครับ..^-^ .

ส่วนเรื่องการนั่งลำดับของพระโพธิสัตว์นี่ก็ความรู้ใหม่อีกเช่นกันครับ

เท่าที่สังเกตุถ้าท่านนั่งลำดับก่อน แต่อย่างไรท่านก็ยอมไห้พระพุทธองค์

และเหล่าสาวกเหยียบข้ามไปก่อน..อย่างท่านสุเมธดาบสครับ

แต่สมมุติถ้าขณะนั้นคนธรรมดาจะเหยียบท่านเพื่อข้ามไปบ้าง

ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าท่านรู้สึกหรือว่าอย่างไร.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2013
  20. บุญทรงพระเครื่อง

2

แต่จริงๆแล้วผมก็ยังไม่รู้ อะไรอีกมากมายนะครับ อย่างไหนมีประสบการณ์ ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ เมื่อ พ.ศ. ยังไม่ ๓๐ นี่ ตอนนั้น หมา ท่านสิงดอก หมาพระโพธิสัตวื ที่ดูแลหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง พระราชพรหมยานเถระ ท่านบอกไว้ว่า ท่านสิงดอก เกิดอีก ๓ ชาติ บารมีเต็ม ตอนนั้น ปีนั้น ท่านสิงดอกตาย บังเอิญ ผมน่ะ อยู่ในเหตุการณ์ ครับ หลวงพ่อ จ้าง ลุงบุญธรรม แกเป็นคน อุตรดิษฐ แต่มาอยู่ วัด หลายปี จ้างลุงบุญธรรม ๕๐ บาทในสมัยนั้น ให้ลุงบุญธรรม เอาจอบ ไปขุดโคนต้นโพธิ แล้วเอาท่าน สิงดอกไปฝังโคนโพธิ

ท่านบอกว่า ถ้าไม่ฝังโคนโพธิ ฝังไว้ ที่เด่นๆ ไม่มีต้นไม้ ใครไปเดิน ข้ามไปมา จะมีโท โดย จะรู้ หรือไม่รู้ ก็ตาม ท่านจึงกันไว้ครับ ไม่ให้ใครมีโทษ ค่าแรงช่างในสมัยนั้น ไม่ถึงร้อยบาท คนงาน วันละ แค่ ๓๐ บาทไม่เกิน ๓๕ บาทต่อวัน และมีเด็ก ลพบุรี โรงเรียนปิด เทิมแต่มาอยู่วัน น้องคนนี้ ก็เลย เอาขุ่ย มาเปล่า เพลง ธรณีกันแสง เดินนำหน้า ศพท่านสิงดอกครับ:cool:

เรื่องพระอินทร์ นี่ท่านก็เคยช่วยผม หลายวาระ แต่ไม่ขอพูด ผมก้เคยเกิ่นๆที่บางที่บ้างนิดหน่อยเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2013