ผู้ที่ศึกษาไสยศาสตร์ทั้งหลาย มีข้อห้ามอะไรบ้าง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย บุรุษไร้มิตร, 9 พฤศจิกายน 2008.

1. บุรุษไร้มิตร

บุรุษไร้มิตร สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2008
    มีข้อห้ามอะไรบ้างครับ จะได้บฏิบัติตามถูกครับ;aa20

2. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ห้ามผิดครูค่ะ แต่ละวิชาที่รับมาเรียน จะมีกฏข้อห้ามเฉพาะที่มีแรงครูที่สาปแช่งไว้
    เช่นว่า วิชานี้ต้องเสกจนกามเคลื่อนถึงจะสำเร็จ เสกจนเดือด เสกจนกระโดด
    หากทำไม่ได้ถือว่าไม่สำเร็จ จะเป็นบอป อันนี้ต้องถืออย่างเคร่งครัดบางท่านคิดว่า
    คงเป็นอุบายที่ครูบาอาจารย์ตั้งขึ้นมาเพื่อให้ศิษย์ที่เรียนนั้นตั้งใจแน่วแน่ให้มีความเพียร ในการกระทำสิ่งนั้นๆ จะได้เกิดสมาธิแน่วแน่ แต่ที่จริงแล้วหากผิดครูก็เป็นบอปได้จริงๆ อย่างตำราวิชาไสยศาสตร์ ครูบอกว่าถ้ายังไม่ถึง 3 ปีห้ามถ่ายทอดให้ใคร แต่หากไม่ฟังครูก้จะโดน อาถรรพ์เล่นงานเอาค่ะ อันนี้หนูขึ้นว่าอยู่ที่สายวิชาที่ได้รับเรียนมาค่ะวิชาบางสาย แค่จัดเครื่องครูผิด ก็โดนแรงครูเล่นเกือบตายแล้วค่ะ ของแบบนี้มีจริงนะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ " อย่าปลุกผีกลางคลอง อย่าปองเรียนอาถรรพ์ "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2008
  3. เฒ่าหนังเหนียว

เฒ่าหนังเหนียว เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนพุทธคุณดีกว่าครับ มีอะไรถามผมได้ ไม่เสี่ยงต่อการเป็นปอบ สำคัญที่จิตฝึกจิตให้ดีฝึกแบบตั้งใจมากๆๆมาก ถามผมได้นะ

4. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนในฐานะ นักเรียน นักศึกษา เรียนได้

นั้นแหละ ผมหมายถึง ชุดนักเรียน ชุดนักศึกษา
    นั้นแหละ

นอกเหนือจากนั้น อย่า...

5. ป.วิเศษ

ป.วิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    คนเรียนวิชา ตายไปเป็นปอบอ่ะค่ะ ตัวของปอบเห็นได้ด้วยตาเปล่าแล้วตกใจมาก

ตัวเขาดำเป็นตอตะโก ตัวเละ ๆ แฉะ ๆ ตาขาวปลิ้น ๆ เละ โปนออกมาเหมือนตาของปู

เหลือกไปเหลือกมา ผมหรอมแหรม ค่ะ

เฮ้อ ... อย่าไปเรียนเลย ทั้งหญิงและชาย ตายไปเป็นปอบเป็นผี น่าดูเสียที่ไหน

เป็นมนุษย์นะจ๊ะ สุดแสนประเสริฐ อยากมีฤทธิ มีฤทธิทางภาวนาดีกว่า เพราะ

คุณไสย์ยี่ห้อใด ๆ แรงแค่ ไหน ก็จะถูกล้างเกลี้ยง ภาวนาเห็นกิเลส เห็นวิญญาณเอง

มันเห็นจากตัวเองก่อน ว่าผีโลภ ผีโกรธ ผีหลง ของเรา หน้าตาเป็ฯอย่างไร เดี๋ยวเขาพา

ให้เห็นโลกอื่นเองอ่ะนะ

พระพรหมยังนับถือพระพุทธเจ้าเลย คุณไสย์ทำอะไรเทพไม่ได้ ดังนั้น ไล่ให้ดูแล้วนะ

พระพุทธเจ้าสูงสุด นับถือท่านดีกว่า สูงสุดของทุกอย่าง อยากมีฤทธิมองตัวเองให้ออกก่อนนะ

อนุโมทนาค่ะ

6. ammeria

ammeria Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    หลักสำคัณของ ไสยศาสตร์ คือจิตและอารมก็จริงแต่ถ้าไม่มีคุณธรรม และ ศีลธรรม ก็ทำไม่ขึ้นหลอกครับ

7. super-esp

super-esp สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2008
    หลักสำคัณของ ไสยศาสตร์ คือจิตและอารมก็จริงแต่ถ้าไม่มีคุณธรรม และ ศีลธรรม ก็ทำไม่ขึ้นหลอกครับ ----------------
    -------------------------------------------------------
    อันนี้ก็ไม่ถูกซะทีเดียว
    ของจะขึ้นไม่ขี้น มันขึ้นอยู่กับการฝึกฝนและจิตใจซะมากกว่า ถ้า เรามีคุณธรรม มี ศลี ธรรม

เป็นคนดีสูงเสียดฟ้า

ได้ขนาดไหน ถ้าไม่ฝึกจิตฝึกวิชาประจำ เรียกง่ายๆคือขี้เกียจฝึก ด้วยเหตุนี้ ของไม่มีทางขึ้นหรือใช้ไม่ได้เรื่องแน่นอน

ความดีชั่วไม่เกี่ยวกับของ แต่มันเกียวกับผลกรรมการกระทำ หรือ กรรมตามสนอง

แต่ ความเก่งใช้วิชาได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับความขยัน ซึ่งหลักการฝึกมีมากมาย

- ท่องอย่างเดียวก็เก่งได้ แต่อาศัยจำนวนมาก
    - ท่องแบบผูกจิต
    -ท่องแบบเป็นคาบ
    -อื่นๆ
    สำเร็จ ขนาดไหน ขึ้นอยู่กับ เทคนิคการนำมาใช้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2008