ผู้หญิงแขวนพระ..เหมาะมั้ย???..

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ไกลโพ้น, 7 มิถุนายน 2011.

1. ไกลโพ้น Active Member

14 ธันวาคม 2010
    ขออภัยที่จั่วหัวเรื่องแรงไปหน่อย
    แต่จริงแล้วแค่อยากรู้อะไรบางอย่างคือว่า ใด้ยินเขาว่าพระกับสีกา ต้องระวังในการที่จะอยู่ใกล้ๆกันผู้หญิงเข้าวัดก็แต่งตัวให้มิดชิดอะไรประมาณนั้น
    เข้าเรื่องเลยแล้วกันคือว่า บังเอิญสายตาผมเหลือบมองไปเห็น(ย้ำนะครับว่าบังเอิญ อิอิ)ผู้หญิงแขวนพระที่คอ องค์พระก็ห้อยลงมาตรงระหว่างอกเธอพอดี แทบจะมิดเลยก็ว่าใด้ บางทีมองไม่เห็นว่าแขวนอะไรใว้ที่คอเลย ที่ผมสงสัยคือว่า พระที่คอ พุธทคุณจะเสื่อมมั้ย หรือว่า ท่านคงหนีไปแล้วรึยังไง ใครรู้ช่วย อธิบายให้เข้าผมเข้าใจหน่อยครับ
    (ขออภัย ถ้าเขียนไม่เหมาะสม เพราะว่าผมเรียนมาน้อย ด้อยความรู้)

2. Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ่าวคุณ....พระท่านไม่มีกิเลสแล้ว....คุณหนะเอากิเลสไปคิดแทนท่าน(นี่ขนาดว่าบังเอิญนะ ยังสามารถบอกว่ามองไม่เห็นเลยว่าเขาแขวนอะไร).....

พุทธคุณไม่มีเสื่อมหลอกครับ.....ที่จะเสื่อมหนะใจคนนะ......

3. ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

พุทโธ อัปปมาโณ ธัมโม อัปปมาโณ สังโฆ อัปปมาโณ

พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ไม่มีที่สิ้นสุด ไม่มีสิ่งใดเทียมได้

ท่านไม่มีทางเสื่อมหรอกครับ ที่เสื่อมมีอย่างเดียว คือ ใจคน

4. Red people เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    แขวนพระเพื่อรำลึกถึงพระกรุณาธิคุณ พระปัญญาธิคุณ พระบริสุทธิคุณของพระพุทธเจ้า ไม่เสื่อมครับ

5. angel323 สมาชิก

ห้อยๆไปเหอะครับ อย่าคิดมากคุณศรัทธาก็ห้อยกันไปจะเสื่อมอารายยอย่าคิดมาก

6. นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ผิด นมนี้มันลามกตรงไหน คนสมัยก่อนเค้าก็ไม่ใช่จะใส่เสื้อ คนสมัยนี้นั่นแหละตัวดี

7. naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เสื่อมหรอก จริงๆแค่ไหว้แล้วเชิญท่านไปด้วย ท่านก็เสด็จด้วยแล้ว

ถ้าคุณไม่ได้ไปทำอัปรีย์จัญไรอะไร ท่านก็ยังช่วย

8. jiab_pink เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    เราก็ห้อยพระเป็นประจำ เราก็เป็นผู้หญิงด้วย

9. Readome เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2007
    แขวนอะไรใส่คอก็ตามแต่ อย่าลืมแขวน ทาน ศีล ภาวนา เพื่อให้เกิดความขลังในจิต
    ความขลังมันอยู่่ที่จิต ความศักดิ์สิทธิ์มันอยู่ที่ใจ ชายหญิงก็แขวนได้เพราะนั่นคือ แขวนสติ
    แขวนให้รู้จัก ทำดี ล่ะ ชั่ว นั่นแหล่ะดีครับ อนุโมทนา

10. turtohnual เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสนาไม่มีการแบ่งแยกชาย-หญิง

แต่มนุษย์เองที่ไปแยกชายหญิง พระถูกตัวสีกา แม่ชีถูกตัวผู้ชาย

ก็ไม่ทำให้ท่านเสื่อมครับ แต่ผู้หญิงห้อยพระ ผู้หญิงก็ไม่สามารถ

ทำให้พระเสื่อมได้ครับ เพราะเสื่อมหรือไม่อยู่ที่จิตใจไม่ใช่แค่สัมผัส

ไม่งั้นพระเดินบิณฑบาตรในตลาดไปถูกตัวสีกา ก็เสื่อมกันหมดซิครับ

11. ballbkkno1 Active Member

ผู้ชายทั่วไปสิบคนเห็น จะมองนม หรือ มองพระ กันนี่

12. Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    พระ ไม่ถูกเนื้อต้องตัวสีกา นั้นพระสงฆ์ ไม่ใช่รึ เกี่ยวอะไร กะพระเครื่องที่แขวนคอล่ะ คุนนี่ บอกเจตนามาตรงๆดีกว่า บังเอิญเห็น ถ้าไม่ปรุงแต่ง เห็นก็สักแต่ว่าเห็น แต่คุณยังจำได้ดี นี้ จำอะไรมาเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ แล้วทำไม คุณเกิดมาไม่เคยเห็น สตรีห้อยพระเครื่องรึ หรือว่า ติดใจ ภูเขา2ลูก กะช่องแคบระหว่างภูเขาระหว่างกลางขอรับ

13. ๛❀ชัยกฤต❀๛ สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    พุทธคุณไม่มีเสื่อมหรอกครับ.....ที่จะเสื่อมหนะใจคนนะ......ขอขอบคุณครับ
    ........คุณ
    Phanudet.......

14. aoyleo Active Member

4 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาสำหรับทุกๆความคิดเห็น สำหรับดิฉัน(หญิงแท้)คิดว่าจะผู้หญิงผู้ชายแขวนก็เหมือนกัน อยู่ที่ใจนับถือ เราทำดีความดีย่อมติดตัวเราพระย่อมอยู่กับผู้ประพฤติดี คิดดี พระท่านไม่หนีจากผู้ประพฤติดีหรอกค่ะ ทั้งหญิงชายสิทธิย่อมเท่าเทียมกัน ร่างกายนั้นสักวันก็เน่าเปื่อย

15. ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่คอ พุธทคุณจะเสื่อมมั้ย หรือว่า ท่านคงหนีไปแล้วรึยังไง ใครรู้ช่วย อธิบายให้เข้าผมเข้าใจหน่อยครับ

ถามมาก็จะตอบไปนะค่ะ เป็นผู้หญิงนะ แล้วก็แขวนพระทุกวันด้วยแต่จะพระอะไรนั้นก็แล้วแต่ว่าอยากจะแขวนองค์ไหน แต่ส่วนใหญ่แขวนพระขุนแผนของหลวงปู่ทิม พระที่แขวนจะเสื่อมได้ไงแค่อยู่ล่องอก บางทีเราไม่มีสร้อยแขวนกับพระองค์อื่นไม่รู้จะทำยังไงเรายังเอาใส่ล่องอกเราตรงเสื้อชั้นในเลย คิดว่าพระไม่เสื่อมถ้าจะคิดอย่างคุณตอนอาบน้ำดิฉันก็ไม่เคยถอดพระออกจากคอก็แขวนแล้วก็เปลือยล่อนจ้อนไปอาบยิ่งไม่เสื่อมกว่ารึ พระท่านคงวิ่งหนีไปนานแล้วกระมั้งขนาดผู้ชายาแขวนพระไปรอดราวตากผ้าไม่รู้ตัว พระที่มีพุทธคุณสูงยังไงก็ไม่เสื่อม หรือจริงๆแล้วพระเครื่องเขาก็สร้างมาเพื่อนเป็นพุทธานุสติ บางองค์อาจจะไม่มีพุทธอยู่เลย แต่ปกป้องได้เพราะว่าใจเรานับถือศรัทธา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อยู่ที่ใจ คุณรองไม่แขวนพระอะไรเลย แต่คุณท่องพุทโธได้ทุกเวลาทุกนาทีสิ ก็เหมือนคุณแขวนพระเป็นร้อย ใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน ไม่ใช่อยู่ที่พระจะเสื่อม ไม่ต้องไปกลัวตรงนั้น ถ้าใจคนเราไม่เสื่อมเสียอย่างพระก็อยู่กับเราตลอด บางคนแขวนพระและดื่มเหล้าเห็นไหมเสื่อมหรือป่าว ก็ไม่เสื่อมพระก็ยังอยู่ ไม่ใช่พอดื่มเหล้าพระกลิ้่งกุลุกกุลุ๊กออกจากคอ คนแขวนพระเป็นสิบๆองค์บอกพระแท้ของแท้ทั้งคอยังโดนยิงตายก็มี อย่าไปยึดติดให้มากค่ะ

จะบอกว่าคำถามคุณฟังแล้ัวตลก เลยอยากเข้ามาตอบ เรียนน้อย เรียนมากไม่สำคัญหรอกค่ะ สำคัญอยู่ที่ว่าคุณรู้ัมากแค่ไหน แล้วอีกอย่างนะคุณร่างกายคนเรามันธาตุทั้งสี่ ดิน น้ำ ลม ไฟ ไม่มีเนื้อหนังมังสาไร ให้โดนพระแล้วพระต้องเสื่อมหรอก คุณดูคนสมัยก่อนสิ ใส่ผ้าคาดอก สะกิดนิดเดียวก็เห็นหน้าอกแล้ว แล้วเขาแขวนพระกันเขาไม่บาปรึ 555555 เราขำตัวเองบางทีเรายังเอาพระยัดร่องอกยังมีเลยก็หาสร้อยแขวนไม่ได้ แต่อยากจะพกไปด้วย แต่ทางที่ดีควรจะกัดเข็มกัดแล้วก็ติดสายเสื้อชั้นใน แต่บางทีเข็มกลัดก็หาไม่ได้ 55555 หวังว่าคงเคลียร์เนาะ ไม่สงสัยแล้วนะ

16. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ฮี่โธ่.....ตอบง่ายนิดเดียว

ที่พระวินัยห้ามไว้เรื่องพระกับสีกานี่.....คือ ห้ามพระสงฆ์ครับ
    พระเครื่องถือเป็นพระพุทธ ไม่ผิด เพราะเป็นวัตถุมงคล ไม่ใช่บุคคล

คิดไกลไปได้....เนอะ.....อิอิอิอิ

17. ดินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมสงสัยคือว่า พระที่คอ พุธทคุณจะเสื่อมมั้ย หรือว่า ท่านคงหนีไปแล้วรึยังไง ใครรู้ช่วย อธิบายให้เข้าผมเข้าใจหน่อยครับ [/SIZE][/COLOR]

ช่างคิดนะพ่อคุณ..เออ.จริงอย่างว่ามีพระจริงคงโดดหนี
    แต่พระเป็นคนไม่ใช่แมลงวี่แมลงวันจะไปอยู่ในพระเครื่องได้ ..

เรื่องแขวนพระ พระธาตุ กระดูกอัฐพ่อแม่
    หรือการสักกายด้วยพระคาถาอักขระพุทธคุณ ธรรมคุณ
    ภาพพระพุทธเจ้าพระเถระเทพเทวดาครูบาอาจารย์พ่อแม่
    เป็นสิ่งที่ต้องใช้ปัญญาส่วนตัวคิด

สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งเคารพยำเกรงต้องนำประดิษฐานในที่สูงสุดไร้มลทิน
    เพื่อกราบไหว้บูชาเป็นศิริมงคล
    คนแมวหมูหมาต้องไม่สามารถเหยียบก้าวข้ามได้ จึงจะเปล่งอานุภาพเป็นคุณ

แต่หากนำสิ่งเหล่านี้มาติดตัวมนุษย์ที่สกปรกมีแต่เหงื่อไคล่ น้ำมูกน้ำกาม
    เข้าห้องน้ำแก้ผ้าอาบน้ำ นั่งขี้เหม็นสุดทน ก็เอาท่านไปด้วย
    เหย่อกับแฟนแขวนไว้ที่คอมันก็แกว่งด้วย ไปนั่งกินเหล้าก็ยกแก้วข้ามหัวท่าน
    เผลอเหล้าหกราดท่านอีก คำด่าหยาบคายสาบแช่งที่ใหลออกจากปากข้ามหัวสิ่งเหล่านั้นทุกวันเวลา
    สิ่งต่างๆเหล่านี้ ย่อมทำให้สิ่งนั้นเป็นมลทินไม่บริสุทธิ
    ย่อมเป็นการลบลู่สิ่งศักดิ์สิทธิเหล่านี้อย่างรู้เท่าไม่ถึงการ..

แต่ความคิดเหล่านี้ไปขัดกับความเชื่อของคนอีกกลุ่มคือผู้มีอาชีพขายพระ
    ที่บรรจงบรรจุสรรพคุณอานุภาพเสียมากมาย ยิ่งมีข่าวยิ่งแพง
    หลักกาลามสูตรของพระพุทธเจ้าย่อมไปไม่ได้กับความเชื่อเพื่อพานิช

แต่ใครจะเชื่อสิ่งไหน ทุกสิ่งก็ไร้ตัวตน ทุกสิ่งเป็นเพียงสิ่งสมมุติ ภาพลวงตาจากดิน จากกายอายตะนะ สู่วิญญาณ..

18. Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

อยากบอกว่าไม่เห็นเป็นอะไรเลยเพราะพี่ก็แขวนค่ะ ไม่เกี่ยวเลยค่ะ อยู่ที่ศรัทธาเราต่างหากค่ะ

19. ไกลโพ้น Active Member

14 ธันวาคม 2010
    เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับผม.....ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ชี้แนะ..

20. Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011

555 คนนี้มาร้อนแรงจริงๆครับ ถูกต้องแล้วครับ ใจเราเป็นใหญ่ ใจศรัทธา ก๊ย่อมเกิดพลัง พระเครื่อง ก็ห้อยไว้เพื่อเตือนสติ ให้รักษาศีล ระลึก ถึง ครูบาอาจารย์ จริงๆ แล้ว ไม่ห้อย แต่ใจศรัทธา ก็ มีพลัง เพราะ จริงๆ แล้วเขาให้เรานับถือ ด้วยใจ ไม่ใช่ด้วยรูปด้วยนามขอรับ พระดังหรือไม่ดัง นั้นก็แค่นามนะครับ หากแม้ใจ ไม่ศรัทธา ก็ไม่เกิดผลอะไร