ผ้าป่า วัดศาลฯ ปี๕๗ สร้างศาลา ๑๐๐ ปี -ยอดถวายทั้งสิ้น (หนึ่งล้านสามแสน) ๑,๓๕๓,๔๑๕ บาท

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย niwat_xx, 27 พฤษภาคม 2014.

1. niwat_xx

niwat_xx เป็นที่รู้จักกันดี

วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร
    ขอเชิญชวนศิษยานุศิษย์ พระราชพรหมยานเถระ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) และท่านพุทธศาสนิกชนทุกๆท่าน
    ร่วมงานบุญผ้าป่ามหากุศล ปี ๒๕๕๗ ที่จะมาถึงในวันที่ ๖ กรกฎาคม พ.ศ.๒๕๕๗ ที่จะถึงนี้

เพื่อนำรายได้สมทบทุนร่วมสร้างวิหารทานอันยิ่งใหญ่
    สร้างศาลาพระราชพรหมยานอนุสรณ์ ๑๐๐ ปีเกิด
    และ
    สร้างศาลาปฏิบัติธรรม เพื่อประดิษฐาน พระชำระหนี้สงฆ์
    (หน้าตักสี่ศอก ปิดทองคำแท้ จำนวน ๑๐๐ องค์)
    รายรอบที่ดินวัดบนพื้นที่ ๑๓ ไร่เศษ​

[​IMG] [​IMG]

ปัจจุบัน ทางวัดได้ดำเนินการจัดซื้อที่ดิน และดำเนินการตอกเสาเข็ม สร้างฐานรากของอาคาร
    บนพื้นน้ำ (พื้นที่เดิมนั้นเป็นบ่อเลี้ยงกุ้ง เลี้ยงปลา) จนใกล้สำเร็จแล้ว
    คงเหลืองานตอกเสาเข็มอีกประมาณ ๕๐๐ ต้น และจะสามารถดำเนินงานในส่วนของฐานอาคารได้ต่อไป...

วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จึงขอเชิญชวนทุกๆท่าน มาร่วมสร้างวิหารทาน อันเป็นบุญใหญ่
    ด้วยการร่วมกันบริจาคทรัพย์ ตามกำลังศรัทธา เพื่อร่วมสมทบทุนร่วมกันสร้าง
    ศาลาพระราชพรหมยานอนุสรณ์ ๑๐๐ ปีเกิด เพื่อถวายแด่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)
    และสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ และอาคารปฏิบัติธรรมขนาดใหญ่
    ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา กับวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ โดยพร้อมเพรียงกัน

หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง...ได้เมตตากล่าวสอนอานิสงส์ของการสร้างอาคารสถานที่ในขอบเขตของพระพุทธศาสนาไว้ว่า
    อานิสงส์การสร้างอาคารสถานที่ให้พระพุทธรูปนี่มีอานิสงส์มาก เพราะอันดับแรกเป็นวิหารทาน อานิสงส์เหมือนกับสร้างวิหาร อาคารต่างๆเท่ากันหมด...
    แต่ว่าส่วนพิเศษก็คือว่า เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูป เป็นวิหารของพระพุทธเจ้าจำลอง คือพระพุทธรูป เป็น พุทธานุสสติด้วย ถ้าท่านสร้างอาคารสำหรับบรรจุพระพุทธรูป ท่านจะมีอานิสงส์ ทั้งอาคารด้วย ทั้งพระพุทธรูปด้วย เพราะพระพุทธรูปต้องอาศัยสถานที่ของท่าน...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2014
  2. niwat_xx

วัตถุมงคลที่ระลึก ร่วมทำบุญผ้าป่ามหากุศล ปี ๒๕๕๗

ทุกท่านสามารถร่วมทำบุญ ผ้าป่ามหากุศล ปี ๕๗ สร้างศาลาหลวงพ่อพระราชพรหมยานอนุสรณ์ ๑๐๐ ปีเกิด ได้ตามกำลังศรัทธา
    และพร้อมกันนี้ทางวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ได้จัดสร้างวัตถุมงคลที่ระลึก เพื่อมอบเป็นที่ระลึกในการร่วมทำบุญ ผ้าป่ามหากุศล มีรายการดังนี้

รายการที่ ๑ วัตถุมงคลที่ระลึก สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญเป็นประธาน กองละ ๑,๐๐๐ บาท
    ทางวัดขอมอบเหรียญหลวงพ่อฤาษีนั่งโซฟา หลังยันต์เกราะเพชร ในกรอบประดับเพชร พร้อมสร้อยประคำ ยิงเลเซอร์ "นะ โม พุท ธา ยะ" ให้จำนวน ๑ เหรียญ

รายการที่ ๒ วัตถุมงคลที่ระลึก สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญเป็นรองประธาน กองละ ๕๐๐ บาท
    ทางวัดขอมอบเหรียญยันต์เกราะเพชร ๓ กษัตริย์ ในกรอบประดับเพชร ให้จำนวน ๑ เหรียญ

รายการที่ ๓ วัตถุมงคลที่ระลึก สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญเป็นกรรมการ กองละ ๑๐๐ บาท
    ทางวัดขอมอบเหรียญหลวงพ่อนั่งโซฟา ชุบทอง ให้จำนวน ๑ เหรียญ

วัตถุมงคลที่ระลึกงานผ้าป่า มหากุศล ปี ๕๗ นี้ ทางวัดได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษก ในเดือนพฤษภาคม ทั้งหมด ๓ วาระด้วยกันคือ

วันที่ ๑ พฤษภาคม - พิธีพุทธาภิเษก เหรียญพระยอดฟ้า วัดเขาวง
    วันที่ ๓ พฤษภาคม - พิธีเป่ายันต์เกราะเพชร วัดท่าขนุน
    วันที่ ๑๒ พฤษภาคม - พิธีพุทธาภิเษก หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ วัดท่าซุง

ท่านสามารถร่วมทำบุญได้โดยโอนเงินร่วมทำบุญ โดยตรงกับวัด
    ที่บัญชี วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ธ.กรุงไทย สาขาสมุทรสาคร
    เลขที่ 712 037 2475

สามารถส่ง SMS เพื่อแจ้งการโอนได้ที่ 0816407733 (นิวัต)
    ติดต่อสอบถามได้ที่ นิวัต เจริญชล เบอร์ 0816407733
    ทาง PM ของเวปพลังจิต ที่ Niwat_J
    ทาง Facebook ที่ Niwat Jareonchol
    ทาง Facebook Page ที่ "วัดศาลพันท้ายนรสิงห์"
    ยินดีสนทนาและเป็นสะพานบุญให้กับทุกๆท่าน ด้วยความเต็มใจ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2014
  3. niwat_xx

รายละเอียด

4. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

จองร่วมบุญ ๑ กองครับ โอนแล้วจะแจ้งอีกครับนะครับพี่นิวัต./
    รายการที่ ๑ วัตถุมงคลที่ระลึก สำหรับท่านที่ร่วมทำบุญเป็นประธาน กองละ ๑,๐๐๐ บาท
    ทางวัดขอมอบเหรียญหลวงพ่อฤาษีนั่งโซฟา หลังยันต์เกราะเพชร ในกรอบประดับเพชร พร้อมสร้อยประคำ ยิงเลเซอร์ "นะ โม พุท ธา ยะ" ให้จำนวน ๑ เหรียญ

5. niwat_xx

สาธุๆๆ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

6. niwat_xx

ภาพพิธีพุทธาภิเษก วัตถุมงคลที่ระลึก งานผ้าป่ามหากุศล ปี ๒๕๕๗
    วัดศาลพันท้ายนรสิงห์

วาระที่ ๑ วันที่ ๑ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๗
    วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)

วาระที่ ๒ พิธีเป่ายันต์เกราะเพชร วัดท่าขนุน
    วันที่ ๓ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๗ (เสาร์ห้า ขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๖)

วาระที่ ๓ พิธีพุทธาภิเษก หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ ณ อุโบสถวัดท่าซุง
    วันที่ ๑๒ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๗

นำภาพพิธีพุทธาภิเษกวาระต่างๆ ที่ทางวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ได้นำวัตถุมงคลที่ระลึกงานผ้าป่า ปี ๕๗ และวัตถุมงคลอื่นๆ ที่ได้จัดสร้างเข้าพิธี
    เพื่อเจริญศรัทธา แก่ทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญและรับวัตถุมงคลไปเป็นที่ระลึก

7. Tingpkt

Tingpkt เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิวัตรครับ ขออนุญาติ เผยแพร่ข่าวงานบุญนี้ ไปยังหมู่เพื่อนของผมเหมือนเช่นเคยนะครับพี่
    ในบางกรณีอาจจะต้องขอยืมภาพในกระทู้นี้ไปให้เขาเหล่านั้นชมด้วย
    ผมขออนุญาติไว้ตรงนี้ก่อนเลยนะครับพี่
    อนุโมทนาครับ

8. niwat_xx

ได้เลยครับ อนุโมทนาด้วยทุกๆประการครับ

9. rt5038

rt5038 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอสอบถามเพิ่มเติม :-
    แหวนจักรพรรดิ และ องค์พระ(จี้)จักรพรรดิ ออกให้ทำบุญหริือยังครับ ?
    และออกให้ทำบุญยังไง ครับ ?
    ขอบคุณครับ.

10. niwat_xx

แหวนจักรพรรดิ และ องค์พระ(จี้)จักรพรรดิ จะเปิดให้จองร่วมทำบุญกันเร็วๆนี้นะครับ...กำหนดการรับวัตถุมงคลนั้น ประมาณเดือนธันวาคมครับ เพราะรุ่นนี้พระอาจารย์ท่านกำหนดไว้ว่าจะนำเข้าพิธี อย่างน้อย ๕ พิธี (ซึ่งปัจจุบัน เข้าไปแล้ว ๓ พิธี)

แหวนบูชา วงละ ๑,๖๐๐ บาท ส่วนจี้บูชาองค์ละ ๑,๒๐๐ บาท

สำหรับการจองก็ยังไม่ต้องชำระเงินแต่อย่างใด เพียงแต่ทางวัดต้องการทราบข้อมูลของขนาดแหวน ที่ท่านผู้จองจะใส่เท่านั้น...ส่วนกำหนดชำระเงิน พระอาจารย์ท่านให้ไปชำระ ช่วงใกล้ๆรับแหวนทีเดียวเลยครับ

เปิดจอง ก็จะเปิดในเวปพลังจิต และทางหน้าเฟสบุคของวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ทั้งสองที่ครับเหมือนกับวัตถุมงคลของวัดรุ่นที่ผ่านๆมาครับ

11. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้ววันนี้ (๒๘ พ.ค. ๕๗) เวลา ๒๑.๓๑ น. ยอด ๑,๐๕๙ บาทครับ
    สำหรับรายการแหวน และจี้ไว้เปิดกระทู้จะมาร่วมบุญใหม่ครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่นิวัต และญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ สาธุ
    นายสัญชาติ เชียงการ
    ศาลเยาวชนและครอบครัวจังหวัดนครพนม
    อ.เมือง จ.นครพนม ๔๘๐๐๐./:cool:

12. niwat_xx

อนุโมทนาครับ จัดส่งพระที่ระลึกให้วันนี้ครับผม

13. niwat_xx

ขออนุโมทนา กับสายบุญคุณพี่ Nippanang Sukang
    หรือคุณ Chaovalit Poongam

แจ้งยอดร่วมทำบุญ ผ้าป่ามหากุศล
    ประธาน ๑๕ กอง = ๑๕,๐๐๐ บาท
    รองประธาน ๑๐ กอง = ๕,๐๐๐ บาท
    กรรมการ ๕๐ กอง = ๕,๐๐๐ บาท

ยอดร่วมทำบุญของสายบุญพี่ Nippanang Sukang จนถึงขณะนี้อยู่ที่
    ๒๕,๐๐๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

14. โปฐิละ

โปฐิละ เป็นที่รู้จักกันดี

จี้ กับแหวน ยังไม่เปิดให้บูชาหรอครับ

15. ศิริยะ

ศิริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามครับ

- สมเด็จองค์ปฐมบปางพระนิพพาน นี่จะต้องไปบูชาที่วัดเองหรือเปล่าคับ ค่าบูชาเท่าไร
    - หลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ ที่พุทธาพิเษกที่วัดท่าซุง เป็นพระบูชาหรือเปล่าครับ แล้วจะหาบูชาได้ที่ไหนครับ

:cool:

16. niwat_xx

ยังครับผม

17. niwat_xx

- สมเด็จองค์ปฐมบปางพระนิพพาน บูชาที่วัดครับ บูชาองค์ละ ๒,๐๐๐ ครับผม

- พระบูชาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ สามารถบูชาได้ที่ตึกรับแขก วัดท่าซุง และบ้านสายลม ครับผม

18. niwat_xx

ข่าวประชาสัมพันธ์ สำหรับพระบูชาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ จากทางเพจหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์นะครับ

...แจ้งข่าวค่ะ บ้านซอยสายลมงวดนี้ 30พ.ค.ถึง2มิ.ย. ท่านเจ้าคุณพระภาวนากิจวิมล เข้าบ้านซอยสายลม งวดนี้ มีหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ฐานผ้าทิพย์ หน้าตัก5นิ้วให้บูชาด้วยค่ะ เนื้อทองเหลืองมี4สี ราคาองค์ละ4,500บาทค่ะ เนื้อเรซิ่น ราคาองค์ละ 2,000บาทค่ะ บูชาได้ที่แผนกจำหน่ายวัตถุมงคลที่บ้านซอยสายลมค่ะ

ท่านที่สะดวก เข้าไปบูชาที่บ้านสายลม ก็เชิญตามสะดวกได้เลยนะครับ

เนื้อเรซิ่น ราคาบูชา องค์ละ ๒,๐๐๐ บาทครับ

เนื้อโลหะ สีเม็ดมะขาม, เนื้อทองเหลืองขัดเงา, เนื้อทองเหลืองไม่ขัดเงา และเนื้อโลหะ สีดำ ราคาบูชา องค์ละ ๔,๕๐๐ บาทครับ

ขอเชิญบูชากันได้ครับ...ทั้งที่บ้านสายลม และที่ตึกรับแขก วัดท่าซุง รายได้ร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมด ไม่หักค่าใช้จ่ายครับ

19. ศิริยะ

ศิริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แล้ววัตถุมงคลที่จะเข้า 5 พิธี มีเฉพาะจี้กับแหวน หรือว่าทุกรายการครับ :cool:

20. niwat_xx

เฉพาะแหวน กับจี้จักรพรรดิครับผม