ฝันถึง"พระ" ท่านสอนเคล็ดในการเสกตะกรุดฯลฯ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย พุทโธอวโลกิเตศวร, 4 สิงหาคม 2018.

1. พุทโธอวโลกิเตศวร

พุทโธอวโลกิเตศวร เป็นที่รู้จักกันดี ทีมงาน ทีม ธรรมทาน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    252
    เมื่อคืนระหว่างนั่งเสกตะกรุดอุปคุตชนะมาร ด้วยความเพลียจากการทำงานติดกันมาหลายวัน ก็เลยเผลอหลับไปพักใหญ่ๆ ระหว่างหลับๆตื่นๆนั้นก็เคลิ้มๆไปว่า

ได้เดินไปในถ้ำแห่งหนึ่ง แล้วไปเจอครูบาพ่อบุญชุ่มยืนอยู่ ก็เลยเข้าไปกราบท่าน ท่านก็ยิ้มรับ แล้วบอกว่า "ตามพ่อมา ใช้ลมหายใจแบบเดียวกับพ่อนะลูก" แล้วท่านก็พาเดินลึกเข้าไปในถ้ำเรื่อยๆ เดินไปท่านก็เอาพัดโบกเปิดทางข้างหน้าไปตลอดทาง จนจากถ้ำมืดๆก็ค่อยๆสว่างขึ้นทีละน้อยๆจนไปถึงปลายถ้ำ ก็เจอเจดีย์ทองคำสูงใหญ่มาก ผมก็เลยเดินเข้าไปกราบ แล้วก็เห็นมีพระสงฆ์รูปหนึ่งนั่งอยู่ที่ฐานเจดีย์ ตัวท่านผิวออกคล้ำและดูค่อนข้างผอม แต่หน้าตาสดใสมาก ตาโตขนตายาวคล้ายแขก พอท่านเห็นผมเดินมา ท่านก็ยิ้มให้แล้วถามว่า

พระ- มาทำอะไรโยม

ผม- เอาตะกรุดมาให้เสกครับ

พระ- ตะกรุดมันคืออะไร

ผม- ก็เป็นแผ่นโลหะที่ลงอักขระแล้วก็เอามาม้วนครับ

พระ- ไม่ม้วนได้ไหม

ผม- จริงๆก็ได้นะครับ ทางเหนือเค้าก็พับเป็นแผ่นก็มี

พระ- ความศักดิ์สิทธิ์มันอยู่ตรงไหน ตรงที่ม้วนรึเปล่า

ผม- เปล่าครับ อยู่ตอนที่เราจารและเสก ม้วนนี่เพื่อความสะดวกในการใช้งานมากกว่า

พระ- นี่ละเคล็ดการเสกนะ จำไว้

ผม- ยังไงครับ งง ไม่เห็นมีเคล็ดตรงไหนเลย

พระ- ก็ตรงนี้ละ คนทั่วไปเขาเห็นตะกรุด เขาก็เข้าใจว่าตะกรุดต้องม้วนถึงจะเป็นตะกรุดใช่ไหมล่ะ ไม่ม้วนก็ไม่ขลังใช่ไหม

ผม- ครับ ส่วนใหญ่ก็คงคิดกันแบบนั้น

พระ- นี่ละเคล็ดวางจิตนะ คนเราเวลาทำสมาธิ หรือจะเสกพระเสกอะไร มันชอบม้วนเข้าหาตัวเอง อยากอย่างนั้นอย่างนี้อย่างที่ตัวเองต้องการ ให้เหนียว ให้เมตตา โชคลาภ ก็อยากกันไป นั่นละมันม้วนเข้าหาตัวเอง ม้วนหาความอยากของตัวเอง ม้วนไปเถอะ ถ้าไม่เสกภายในให้ดี ต่อให้ม้วนเป็นตะกรุดสวยแค่ไหน มันก็ไม่ใช่ตะกรุด ก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์ แต่ถ้าเสกให้ดีแล้ว ไม่ต้องม้วนมันก็ยังเป็นตะกรุดที่ศักดิ์สิทธิ์ถูกไหม

ผม- ก็ใช่นะครับ ตะกรุดดีไม่ได้อยู่ที่ม้วนดี แต่อยู่ที่การลงเสกให้ดีมากกว่า หมายความว่าเวลาเสกเราต้องไม่อยากนู่นนี่ใช่ไหมครับ

พระ- อืม ตั้งจิตอธิษฐานเอานะ อธิษฐานขอกำลังพระรัตนตรัยนั่นละสูงสุดดีที่สุดแล้ว อธิษฐานเอาให้ท่านประสิทธิให้เป็นแบบไหน อธิษฐานเสร็จแล้วก็วางเลยนะ วางจากทุกอย่าง ทำจิตให้ว่างสงบเย็นบริสุทธิ์ที่สุดเท่าที่ทำได้ เราจะผ่านพลังงานพระได้ จิตเราต้องเป็นพระ ต้องบริสุทธิ์สว่างที่สุด ไม่ใช่เสกไปอยากให้นั่นให้นี่ไป มันก็กิเลสสิ กิเลสเต็มทาง พระท่านจะผ่านมายังไง ไม่ต้องไปม้วนเข้าหาตัวเองนะ แผ่ออกไปให้กว้างที่สุด ทิ้งให้หมด โลภโกรธหลงอย่าไปเอามา ทำใจสบายๆ อธิษฐานแล้ว เหมือนเราตั้งเป้าแล้ว ที่เหลือก็แค่วางเป้าให้นิ่งไว้ ถ้าไปคิดนั่นอยากนี่ เป้ามันก็ส่าย พลังงานมันก็ลงไม่ตรงเป้า ทำใจสบายๆ นึกถึงพระเป็นอารมณ์ไว้ แล้วปล่อยเลย ปล่อยเป็นงานของพระ ถ้าเราทำด้วยเจตนาดี ทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์ พระท่านไม่ทิ้งหรอก ท่านมาช่วยแน่ อย่าอยากนะ ทางพระนี่อยากแล้วจะไม่ได้อะไรเลย ไม่อยากนี่ละได้ทุกอย่าง ของดีมันดีตรงไม่อยากนี่ละ

ผม- อ้อ งั้นก็อธิษฐานแล้ววางจิตอยู่ที่พระเลยนะครับ บางทีผมกลัวพลังไม่ครบทุกทาง ก็เลยเสกไปนึกวิชานั่นนี่ใส่เข้าไปเรื่อยตลอดทาง

พระ- ไม่ต้องไปนึกอะไร พระท่านมีครบทุกอย่างแล้ว ท่านเป็นแก้วสารพัดนึก จะมีอะไรเหนือกว่าพระอีก ขอแค่อธิษฐานเอา แล้วทำใจให้ถึงพระนี่ละ เคล็ดมีแค่นี้
    ผม- ถ้าเทียบกับตะกรุด ตอนจารตอนเสกเราไม่ม้วน ต้องแผ่แผ่นโลหะออกถึงจะทำได้ครบ อันนี่ก็คงคล้ายแบบนั้นใช่ไหมครับ คือแผ่จิตออก วางความอยากลงไป

พระ- ใช่ ตามนั้น

ผม- แต่เสกเสร็จมันก็ต้องม้วนนี่ครับ ไม่งั่นคงเอาไปใช้ยาก

พระ- เราก็ไม่ได้ห้ามม้วนนี่ ไอ้ตอนม้วนนี้จุดประสงค์มันให้สะดวกคนใช้ ไม่ใช่ได้กับคนเสก พอเธอเสกเสร็จ แผ่จิตให้กว้างวางทุกอย่างที่สุดแล้ว ก็ม้วนมันเข้ามาสิ อธิษฐานสำทับลงไปอีกที ตอนนั้นจิตมันเต็มแล้วนี่ พระเต็มจิตแล้ว ม้วนเข้ามามันก็ศักดิ์สิทธิ์ เหมือนผู้ปฏิบัติธรรมนะ ตอนแรกก็ต้องหัดวางโลกก่อน พอวางจนเข้าใจโลกอย่างถึงที่สุดแล้ว ท่านก็จะกลับมาใช้ชีวิตในโลกได้อย่างไม่ทุกข์กับโลกอีก หลักมันก็แค่นี้นะ

ผม- ครับ ฟังเหมือนง่าย แต่ทำยากนะครับ ถ้าอยากให้ดี ต้องไม่อยากดี แล้วก็จะยิ่งดี เหมือนขัดแย้งในตัว

พระ - มันขัดกับความคิดชาวโลก ทางโลกเขาอยากได้อะไร ต้องอยากทำสิ่งนั้น มันถึงจะมีแรงผลักดันให้สมความอยาก แต่ทางธรรม มันไม่มีอะไร อยากดีไปแค่ไหน มันก็ไม่มีพอต่อความอยากของกิเลสหรอก แต่แค่เราหยุดอยาก นั่นละความดีมันอยู่ตรงนั่นแล้ว ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกล ไม่ต้องขวนขวายแก่งแย่งอะไร แค่เลิกอยากดี นั่นล่ะดีทันที มันมีอยู่แค่นั่นละธรรมะ

ผม- น้อมรับข้อธรรมไปปฏิบัติครับ แล้วตะกรุดนี่หลวงพ่อเสกให้ผมแล้วรึยังครับ

พระ- ไม่ได้อยู่ที่เรา อยู่ที่เธอนั่นละ ถ้าจิตเธอเข้าถึงความดี ก็เสกแล้ว สมบูรณ์แล้ว ไปลองพิจารณาตวเองดูนะ

พระรูปนั้นพูดเสร็จ ท่านก็ยิ้ม แล้วก้มลงเป่าหัวให้ผมหนึ่งครั้ง ซึ่งรู้สึกเย็นสบายใจมากๆ แล้วท่านก็หายตัวไป ผมก็เลยเดินกลับมา ขากลับยังเห็นครูบาพ่อยืนอยู่ เลยบอกท่านว่า ธรรมะนี้เข้าใจยากจังนะครับ

ครูบาพ่อท่านก็ยิ้มให้ แล้วบอกว่า ไม่มีอะไรหรอก ดูพัดเรานี่ มันเหมือนลมนี่ละนะ เราไปพยายามเอามือจับลม ดึงทึ้งลมให้มันทำความเย็นให้เรามันก็ทำไม่ได้ใช่ไหม แตถ้าเราเข้าใจมัน เราก็แค่เอาพัดพัดไป ไม่ต้องไปดึงไปทึ้งให้เหนื่อยแรง ไม่ต้องไปจับไปยึดลมที่เราจับไม่ได้จริง แต่มันก็จะสร้างความเย็นให้กับเราเอง แบบนี้ละ เข้าใจนะลูก

แล้วผมก็ตื่นขึ้นพอดี...

ทั้งหมดนี้เป็นความฝันนะครับ ผู้อ่านอย่าได้ยึดถือเป็นความจริง ขอให้อ่านด้วยวิจารณญาณ แล้วพิจารณาและลงมือปฏิบัติให้เข้าใจด้วยตนเองนะครับ

********************************************************************************
    ขอบพระคุณเจ้าของเรื่อง

2. noomman2

noomman2 จงสำเร็จทุกประการ เอวัง โหตุ

สาธุ ประเสริฐแท้ๆครับ ขออนุญาตินำไปใช้บ้างนะครับ