ฝันเป็นพระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เร่งธรรม, 3 กุมภาพันธ์ 2017.

1. เร่งธรรม

เร่งธรรม Active Member

24 ธันวาคม 2016
    ผมชอบฝันว่าตัวเองเป็นพระบ่อยมากเลยครับ ถ้าไม่เป็นเอง ก็ จะได้พบพระสงค์ ได้รับใช้ วนๆเวียนๆอยู่แต่แถวนี้แหละครับ ล่าสุดเมื่อคืนนี้ ฝันว่าได้กราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และผมได้ถวายเงินท่าน 120บาท ท่านรับไว้แล้วก็จับหัวผมแล้วบริกรรมปากขมุมขมิบแล้วเป่าหัวให้ ระหว่างนั้นผมหลับตาอยู่จะลืมตาก็ไม่ได้ จนต้องเอานิ้วมือมาถ่างออกจึงลืมตาขึ้นมา ปรากฎว่าผมกลายเป็นพระไปแล้ว และข้างหน้ามผม ก็มีพระหลายรูปนั่งอยู่คล้ายตามลำดับพรรษา แต่น่าแปลก มีเณรรูปหนึ่ง นั่งอยู่ก่อนหลวงพ่อฤาษี(ซ้ายมาขวา) แล้วท่านก็ชวนผมไปรับบาตรมีประชาชนมากมายมารอใส่บาตร ทุกคนล้วนแต่แต่งตัวสะอาดสวยงามทั้งหนุ่มสาวและคนแก่ ทำไมผมถึงชอบฝันเป็นพระจังครับ

2. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ทรงตรัสเหตุแห่งความฝันไว้ ๔ อย่าง
    ๑. ธาตุกำเริบ (กินมาก นอนมาก อวัยวะบางส่วนผิดปกติ)
    ๒. จิตอาวรณ์ (คิดมาก กังวลมาก)
    ๓. เทพนิมิตหรือเทพสังหรณ์ (สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลจิตดลใจให้ฝันเพื่อบอกอะไรบางอย่าง)
    ๔. บุพกรรม (กรรมดี กรรมชั่ว จะส่งผล)

***คุณเป็นคนมีบารมีนะครับ ค่อนข้างมากนะครับ ในความรู้สึกจริง ๆ (ภายในจิตใจ) คุณเป็นพระนะครับ ลองไปอ่านทำความเข้าใจการบวชในดู ก็จะสมมุติให้ตัวเองเป็นพระนี้แระบางท่าน จะทำอะไรก็ให้นึกว่าตัวเองเป็นพระ จนกระทั่งข้างในออกมาข้างนอก จนกระทั่งฝันว่าตัวเองเป็นพระนั่น
    แระครับ นี่คือการบวชใน นะครับ***

***การฝันของคุณในครั้งนี้ เป็นการฝันแบบบุพกรรมนะครับ เป็นกรรมฝ่ายดีจะส่งผลนะครับ แต่ไปมีความเกี่ยวพันธ์กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์พร้อมกับเป็นการให้กำลังใจไปในตัวนะครับ กรรมดีที่ว่าจะส่งผลนั้นก็คือ อะไร อะไรก็ตามที่ลงทุน ลงแรงไป ผลที่ตอบกลับมาจะเป็นที่น่าพอใจอย่างมากในการดำเนินชีวิต , ส่วนในเรื่องของการปฏิบัติ ก็ได้ผลพอสมควรอยู่แล้วตามบุญบารมี แต่จะมีนิมิตดีดีเกิดขึ้นอีกมากมายครับ ในการปฏิบัติ***

***อนุโมทนาบุญ ครับ***

3. เร่งธรรม

ขอบคุณครับ ผมเองปัจจุบันนี้ก็ อยากจะบวชมากที่สุดเลยครับ ทางโลกน่ะผมอยากออกเต็มที เพราะกลัวว่าจะมีอันเป็นไปซะก่อน แต่ติดที่ลูกผมยังเล็กมาก 2 ขวบเองครับ ผมเคยบวชมาแล้วครั้งนึง แต่เป็นการบวชแบบ 9 วัน และสึกออกมา เพราะยังไม่เห็นแนวทางการปฏิบัติ แต่วันนี้ผมได้พบทางแล้ว แต่กลับมาติดบ่วงนี้นี่แหละครับ อ้อลืมไป ผมเริ่มฝันว่าตัวเองเป็นพระก็นับตั้งแต่ผมสึก( 8ปีแล้ว) ออกมานั่นแหละครับ ในส่วนมากของความฝันหลายครั้ง ไม่เป็นพระเองก็ ได้อยู่ไกล้ชิดพระครับ ยิ่งพักหลังที่เริ่มฝึกสมาธิจริงๆ ได้2ปีนี่ยิ่งฝันบ่อยขึ้นครับ

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...อนุโมทนาบุญครับ...
    ****สำหรับแนวทางการปฏิบัติที่เหมาะสมกับคุณที่ผมรู้สึกได้นะครับ (ไม่รู้ตรงหรือเปล่า) คือ
    เป็นแบบวิชชา ๓ ตามอุปนิสัยที่เคยสั่งสมมาครับ (หลายแสนชาติ)****
    ****ยังไง ยังไง ก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ ตั้งใจไว้อย่าให้เกินศาสนาพระศรี
    อริยเมตไตย ครับ ถ้าศาสนานี้เราเข้าพระนิพพานไม่ได้****

5. เร่งธรรม

ก็ คล้ายๆ ผมจะชอบทางนั้นนะครับ และก็ไม่รู้ผมจะฝันเกินกำลังหรือเปล่า ผมอยากได้นิพานในชาตินี้ด้วยซ้ำไปครับ เพราะกลัวว่าชาติต่อๆไปจะหลงทางมืดบอดลงทางต่ำครับ ตั้งใจไว้ว่า พอลูกโตสักหน่อยจะลาบวชแล้วล่ะครับ กะไว้ซักผมอายุ 45 ไม่เกิน 50 ปี ถ้าไม่ตายเร็ว คงมีเวลาได้ทำความเพียร สัก 15-20ปี คงจะพอได้อะไรติดมือกลับไปบ้านเก่าบ้าง (555) หวังเล็กๆนะครับ ถ้าไม่ตายซะก่อน หรืออีกนัยนึงคือ ถ้ามีบุญ ผมคงได้บวชสมใจผมร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงน่ะครับ คนแบบผม ในโลกปัจจุบัน มีไม่ถึง 10 คนมั้ง ก็แปลกดีครับ มีเวลาจะเล่าให้ฟัง

6. สมิง สมิง สมิง

...อนุโมทนาบุญครับ....

7. เร่งธรรม

วันนี้ประมาณตี5ได้ ฝันอีกว่าผมได้ออกบิณฑบาตกับพระอีกรูปที่ตัวสูงใหญ่สง่าผ่าเผยมาก ระหว่างเดินไปสู่จุดเริ่มต้นสังเกตุเห็นตัวเองห่มผ้าไม่เรียบร้อย พอไปถึงจุดเริ่มเดินบาตร เห็นมีพระเถระยืนอยู่หน้าแถว(ไม่เห็นหน้าแต่ความรู้สึกบอกว่าเป็นพระเถระ)มีพระต่อแถวยาวมากประมาณ 20รูปได้ ท่านมารอนานแล้วบอกว่าเราสาย ผมรีบครองผ้าใหม่โดยด่วนท่านเริมพาออกเดิน ผมเดินตามได้ช้ามากไม่ทันเลย ช่วงแรกพระที่เดินมาด้วยกันก็รอ(เหมือนว่าเป็นพี่เลี้ยงให้ผม)ท่านก็พาผมเดินแซงกลุ่มที่อยู่ข้างหน้า ปรากฏว่าที่แซงมาคือกลุ่มสามเณรี หน้าตาคล้ลายชาวจีน มองไปข้างหน้าคล้ายมีหมอกขาวโพลนจึงมองเห็นได้ไม่ใกล เห็นคนก็เห็นหน้าได้ไม่ชัดนัก เห็นมีคนรอใส่บาตรอยู่เป็นกลุ่ม ผมห่างจากพระเถระ และพระพี่เลี้ยงจนน่าใจหายว่าตามไม่ทัน และท่านเหล่านี้ได้เลี้ยวหายไปทางใหนก็ไม่รู้ เพราะมีทางสามแยกข้างหน้าใกลๆโน้น ผมเดินมาถึงกลุ่มคนก็ไม่มีใครใส่บาตรให้ผมเลย เดินต่อข้างหน้าเหลียวไปดูในซอยทางซ้ายมือมีนักบวชท่านหนึ่งกำลังรับบิณฑบาตรจากชาวบ้าน ท่านไม่ได้โกนผม(มองจากด้านข้าง) แต่เกล้าผมไว้บนศรีษะ ครองผ้าจีวรแบบพระไทยเรา แต่สีแข้มๆแบบ จีวรของลามะทิเบต ผมก็คิดว่านั่นพระพุทธเจ้าหรือเปล่านะ ไช่แล้วนั่นพระพุทธเจ้าแต่ผมก็ไม่ได้เข้าไปหา เพราะเกรงว่าจะเป็นการไปแย่งอาหารท่านจึงรีบออกเดินต่อไป กะว่าจะไปให้ทันพระเถระ เคว้งมากๆนาทีนั้นไม่รู้จะไปทางใหน มองหาพระพี่เลี้ยงก็ไม่เจอ เลยตื่นแค่นี้ครับ เพราะลูกร้อง เสียดายมาก อยากฝันต่อ อยากตามพระเถระให้ทัน อยากไปเฝ้ากราบพระพุทธเจ้า แต่ข่มตาให้ฝันต่อมันก็หายแซ่บไปแล้วววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2017