ฝันเห็นพระเถระบอกให้สวดมนต์ คืออะไรคะ??

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย zuko02, 18 กรกฎาคม 2009.

1. zuko02

zuko02 สมาชิกใหม่

ฝันเห็นพระเถระรูปดังผู้สำเร็จแล้วบอกให้สวดมนต์ สวดคาถาชินบัญชร พาหุง สิอะไรประมาณนั้นค่ะ
    แล้วก็บอกว่า ใกล้ถึงเวลาแล้วนะ
    เพราะแต่ก่อนสวดชินบัญชรทุกวันคะ แต่ตั้งแต่ 2 วันที่ผ่านมาไม่ได้สวดเลยค่ะ

มันคืออะไีีรเหรอค่ะ เป็นลางอะไรรึเปล่า? รบกวนท่าผู้รู้บอกหน่อยคะ

2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ท่านมีบุญบารมีสูงนะครับที่ได้นิมิตรเห็นพระเถระท่านมาโปรดที่ท่านให้สวดมนต์นั้นเพื่อชำระจิตให้สะอาดเมื่อสิ้นชีวิตแล้วจะได้ไปยังภพภูมิที่สูงขึ้นที่ท่านว่าเวลาใกล้จะหมดแล้วนั้นหมายความว่ามนุษย์ทุกผู้ทุกนามมีความตายรออยู่เบื่องหน้าอย่าได้ประมาทให้รักษาจิตให้มีสมาธิ มีศีล มีปัญญา รักษาจิตให้มีแต่กุศลกรรมนะครับขอขอแนะนำเพียงเท่านี้ไม่ทราบว่าถูกหรือผิดก็ลองพิจารณาดูนะครับ สาธุ

3. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาอาจารย์ ท่านมาเตือนน่ะค่ะ ก็คงตามนั้นให้สวดมนต์กลัวเราจะละเสียกลางคัน คนที่สวดชินบัญชร แล้วยังนั่งสมาธิไม่ได้ ครูบาอาจารย์ท่านมักมาสอน มาบอก มาเตือนเรื่องทางธรรมในฝันเช่นนี้ค่ะ เร่งปฏิบัติฝึกสมาธิให้ก้าวหน้าต่อไปนะค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

4. zuko02

zuko02 สมาชิกใหม่

ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ พอดีนั่งสมาธิไม่เป้นด้วยค่ะ คือนั่งเป็นแต่จิตไม่รุไปอยู่ไหน กำหนดลมหายใจ พุทโธแล้วไม่รุว่า อะไรคือจิตสงบซักทีคะ เลยเน้นสวดมน ทำบุญมากกว่าค่ะ

5. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามต่อไปค่ะ อีกนิดเดียว(มีครูบาอาจารย์คอยดูแลอยู่) ก่อนจะนั่งสมาธิควรอธิษฐานจิตกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า"ขอให้นั่งสมาธิได้" ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้สมาธิเองค่ะ อย่าละทิ้งการปฏิบัติเสียค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

6. ขันห้า

ขันห้า มาเที่ยวเดี๋ยวก้กลับ

เป็นศุภนิมิตรครับ เร่งสวดมนต์ บำเพ็ญทาน รักษาศีล ไม่ต้องสงสัยอะไรอีกแล้ว
    อนุโมทนาสาธุในการทำความดีด้วยครับ...

7. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    คนเรามีบารมีต่างกัน ฝันแบบนี้ท่านว่า เทพนิมิตรครับ อาการที่ไม่สามารถนั่งสมาธิได้ เป็นเพราะการกำหนอจิตยังไม่ได้ และเนื้อนาบูญเก่าไม่มีอง กรรมฐาน การสวดมนต์นิพพานได้ครับ ยืนยันในพระไตร ปิฏก ดังนั้นคุณมีบุญทางสวดมนต์ครับ พระทีคุณเห็น คือ ท่าน ท้าวชินบัญชรครับ ดังนั้น สวดต่อไป สวดจบแล้วนี่งสมาธิ ได้แค่ไหน เอาแค่นั้น เพียงชั่วงูแลบลิ้น ช้างตวัดหุ ได้อานิสง มากกว่าการสร้างเจดีครับ