ฝากกราบถาม เรื่องที่ปู่อินทร์นำพระธาตุที่พระจุฬามณีลงมาประดิษฐานในโลกแล้ว

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ธงสามสี, 18 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ธงสามสี

ธงสามสี Active Member

ผมอยากฝากกราบเรียนถามหลวงพี่หน่อยครับว่า

http://palungjit.org/threads/บั...��.325280/

เรื่องราวในกระทู้นี้ เท็จจริงอย่างไร

การที่ปู่อินทร์นำพระเขี้ยวแก้วมาถวาย ให้สถิตในโลกอ่ะครับ

รบกวนด้วยครับ

2. มหา จำวัด

มหา จำวัด สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2012
    ปู่อินทร์ นำพระธาตุมาประดิษฐานในโลก

({)({):z3พระธาตุที่ประดิษฐานในพระเจดีย์จุฬามณี ตามที่ผมทราบนั้นมีพระเขี้ยวแก้วขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ได้จากพราหมณ์ในตอนที่แบ่งพระธาตุแต่พราหมณ์นั้นได้แบ่งเอาพระเขี้ยวแก้วเก็บไว้ที่มวยผมของตน และปรากฎว่า
    พระเขี้ยวแก้วได้หายสาบสูญไปทำให้พราหมณ์นั้นเกิดความเสียใจมากมาย

จนชาวโลกในอดีตได้พูดโจทย์จันว่าเป็นฝีมือของพระอินทร์ได้โขมยพระเขี้ยวแก้วจากพราหมณ์นั้นไป :'(

เมื่อผมอ่านเรื่องพระมาลัยไปโปรดสัตว์ที่เมืองนรกและไปนมัสการที่พระเจดีย์จุฬามณีในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์อันเป็นที่ประทับของพระอินทร์ ทำให้ทราบข้อเท็จจริงบางอย่างที่ได้พูดอ้างอิงว่าพระอินทร์ได้โขมยพระเขี้ยวแก้วไปจากพราหมณ์

พระมาลัยได้ถามคำถามนี้กับพระอินทร์และเป็นเชิงทำนองต่อว่าที่พระอินทร์ที่ได้กระทำแอบโขมยพระเขี้ยวแก้วจนมีการกล่าวขานที่โลกมนุษย์
    พระอินทร์ได้ตอบคำถามที่ไดแอบโขมยพระขี้ยวแก้วจากพราหมณ์ในตอนที่มีการแบ่งพระบรมสารีธาตุนั้นพระอินทร์ได้ถือผอบ เพื่อขอแบ่งพระธาตุนั้นได้เห็นการกระทำของพราหมณ์นั้นโดยตลอดและเล็งเห็นว่า......พระธาตุเป็นของสูงลำพังมนุษย์อาจปฏิบัติสักการะบูชาไม่ได้ดี จึงได้อธิษฐานขอให้พระเขี้ยวแก้วเสด็จมาอยู่กับตนเพื่อสักการะบูชาได้ประโยชน์อันสูงสุดพระเขี้ยวแก้วจึงได้เสด็จลอยมาอยู่ที่ผอบของพระอินทร์ ทำให้มาลัยหมดสิ้นความสงสัยในการกระทำพระอินทร์ พระธาตุนั้นบุคคลนั้นต้องมีบุญบารมีถึงจะได้ครอบครองไม่ต่างกับอะไรกับมนุษย์ถ้าไม่มีบุญหรือเราปฏิบัติไม่ดีพอพระธาตุก็จะเสด็จหนีไปได้เช่นกัน......(||)(||)

สิ่งที่ผมพูดนั้นเคยปรากฏเกิดกับผมมาแล้วทำให้ผมเข้าใจในคำพูดนี้จะขอเล่าเรื่องราวสมัยตอนที่เริ่มปฏิบัติธรรมตอนที่ผมบวชที่เขาใหญ๋:boo:

หลังจากสึกออกมาได้ไม่กี่วันได้มีโทรศัพท์จากเพื่อนผมให้มาร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพถวายพระสารีริกธาตุของพระอรหันต์เพราะเพื่อนที่บวชด้วยกันนันแก่อายุมากกว่าผมนั้นเคยได้พระธาตุแล้วนำมาบูชาแล้วพระธาตุได้เสด็จเพิ่มจำนวนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนเต็มโกฏิแก้วและผมเคยถามว่าเป็นขององค์ไหนแต่คนที่ทราบนั้นได้อธิบายว่ามีมากมายเป็นหมื่นองค์ การที่พระธาตุนั้นเสด็จลอยมานั้นเพราะอธิษฐานขอให้พระธาตุเสด็จมาเพราะไม่ต้องการให้เป็นบาปเป็นกรรมแก่สัตว์มนุษย์ พระธาตุอาจกระจัดกระจายตามพื้นดินทำให้ไปเหยียบเป็นบาปกรรมจึงอธิษฐานให้มาไว้ในสถานที่บูชา ....และเพื่อนผมเคยพูดว่าพระธาตุนั้นเหล่าพระยานาคได้นำมาไว้ที่เมืองนาคพิภพเพื่อสักการะบูชา และได้คืนให้มนุษย์กระจัดกระจายอยู่ที่ต่างๆ(นี่เป็นคำกล่าวของบุคคลที่ได้อธิบายผมพูดในสิ่งที่ผมรับฟังมา) ตอนที่ผมได้เป็นเจ้าภาพนั้นมีสิ่งบางอย่างเกิดขึ้นแปลกประหลาดกับผม ตอนนั้นครูบาอาจารย์ได้พูดเป็นนัยว่าให้ลูกศิษย์ทุกคนทราบก่อนที่จะได้เป็นเจ้าภาพถวายพระธาตุ เรื่องสัญญากรรมเมื่อได้เริ่มปฏิบัติกรรมฐานนั้นวิบากกรรม เจ้ากรรมนายเวรหรือ บุคคลที่เคยมีความรักผูกพันกันในอดีตจะต้องตามมาได้พบเจอกันต่อให้อยู่ไกลคนละที่กรรมย่อมตามมาให้ได้พบเจอกัน เพราะการปฎิบัติกรรมฐานนั้นทำให้ภพชาติของเรานั้นสั้นลง เหมือนให้เรามีโอกาสได้ชดใช้กรรมที่เราได้กระทำในอดีตจนถึงปัจจุบันหรือบุญกุศลที่ทำร่วมกันมานำมาให้เรามาเจอกัน

ตอนนั้นผมยังแอบเถียงในใจถึงคำพูดของครูอาจารย์เลยอะไรจะขนาดนั้น
    :cool: จะจริงหรือเปล่าวแอบท้าทายคำพูด ผมเป็นบุคคลชอบสงสัยอยากจะเชื่อ แต่ขอให้มันมาหาหน่อยเถอะ คิดในใจเล่นๆตอนนั้น

ตอนที่ผมเป็นเจ้าภาพนั้นถวายพระธาตุนั้นมีความรู้สึกบางอย่างบอกว่าจะได้เจอคนนั้นแล้วตอนนั้นที่ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนนั้นผมรู้สึกอยากแต่งเนื้อแต่งตัวให้ไปทันงานมอบพระธาตุเพื่อสมทบกับเพื่อนที่รอเป็นเจ้าภาพแล้ว คนที่ผมจะได้เจอนั้นเพียงเห็นครั้งแรกรู้สึกผูกพันกับมากใจมันบอกอย่างนั้นขณะทำการถ่ายรูปเพื่อเป็นที่ระลึกนั้นผมก็ได้เจอคนนั้นเข้าจริงๆ ขณะนั้นผมมองหน้าเขานั้นผมยังพูดอยู่ในใจว่าใช่คนนี้หรือเปล่า ผมคงยุติเรื่องนี้ก่อนเพราะกว่าจะยาวซับซ้อนอยู่
    (ping-love(deejai) เมื่อผมถวายพระธาตุให้แก่ทางวัดเพื่อไปไว้ที่หน้าพระประธานเเล้วได้มีการแจกพระธาตุที่ทำเป็นจี้ให้แก่คนที่มาเป็นเจ้าภาพด้วยผมก็ได้รับพระธาตุนั้นเอามาไว้เพื่อบูชากับเขาเหมือนกันและผู้ใหญ่ที่บวชด้วยกันได้พูดว่าให้สวดมนต์ปฏิบัติธรรมเป็นประจำผมเห็นพระธาตุที่ให้แล้วผมยังติดนิสัยสงสัยเรื่องพระธาตุ เราเลยคิดในใจว่าจะใช่พระธาตุไหม? เพราะมันเหมือนหินเหมือนเม็ดทรายที่เกาะกันออกสีแดงถ้าลองนึกดูนะครับคงรู้จักหินทรายเกาะกันฝุ่นสีแดงออกนะครับ เคยได้มีคนว่าพระธาตุถ้าไม่มีคนบูชาจะเสด็จลอยไปยังเจดีย์จุฬามณีบนสวรรค์ บางคนจึงได้เคยมีคนพูดติดปากว่าพระธาตุลอยโดยมีแสงสว่างจากพื้นดินลอยสู่เบื้องบนfairy3 ผมเลยนึกถึงเรื่องราวที่พระอินทร์เอาพระเขี้ยวแก้วไปผมไม่มั่นใจได้ว่าจะสวดมนต์ได้ทุกวันเพราะตนเองเป็นคนขี้เกียจมากในการสวดมนต์และรู้สึกว่าเราไม่พร้อมอยากได้พระธาตุเลยยังไม่เชื่อในพระธาตุติดในความสงสัยเสมอ เหมือนพระธาตุจะไม่อยากอยู่กับผมด้วยเพราะได้มาเหมือนมีอาการไม่สบายใจอย่างบอกไม่ถูกคงรักษาของไม่อยู่แน่ผมเลยนึกในใจว่าผมไม่พร้อมจะรักษาพระธาตุปฏิบัติไม่ได้ผมเป็นคนไม่ค่อยเคร่งด้วย เลยอธิษฐานว่าพระธาตุใช่ของแท้หรือเปล่าขอให้พระธาตุเสด็จลอยหนีเหมือนกับเหตุการณ์ตอนที่พระเขี้ยวแก้วเสด็จลอยหนีจากพราหมณ์ ขอให้พระธาตุเสด็จลอยกลับเจดีย์พระจุฬามณีบนสวรรค์เลย เลยเอาพระธาตุใส่กระเป๋าชุดขาวที่ใส่ปฏิบัติ ไว้พร้อมกับเงินเหรียญบาทแถมรูดซิบปิดปากถุงไว้เลยคิดว่าจะออกไปได้อย่างไรรูดซิบปิดปากถุงไว้ออย่างนั้น เหมือนคิดท้าทายสิงลี้ลับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พอรุ่งเช้าพอผมตื่นนอนผมแถบตกใจอยู่ๆพระธาตุกลับหายไปจริงๆผมงงมากและผมคงเจอดีเข้าแล้วของในกระเป๋าอยู่ครบหมดมีแต่พระธาตุเท่านั้นที่หายไป:'(

ช่วงนั้นผมจิตตกมากเลยไม่คิดว่าจะเป็นไปได้เสียใจบางคนที่รู้เรื่องนี้พูดว่าเขาไม่อยากอยู่กับเรา คนที่มีบุญเท่านั้นที่ได้พระธาตุทำให้เข้าใจคำพูดของพระอินทร์ที่ ตอบคำถามของพระมาลัยในเรื่องพระเขี้ยวแก้ว(cry)

บางคนที่บวชด้วยกันก็พูดว่า...ถ้าเราตั้งใจสวดมนต์ปฎิบัติธรรมนั่งสมาธิพระธาตุจะเสด็จมาหาหรือจะได้เองผมยังสงสัยอีกตามเคยในคำพูดและเสียดายมากที่พระธาตุหายเลยลองต้องใจสวดมนต์ปฎิบัตินั่งสมาธิและกราบขอขมาพระรัตนตรัยไว้หลวงพ่อพระประธานที่เอาพระธาตุไว้ตรงหน้าหลวงพ่อตอนที่เป็นเจ้าภาพและขอขมาพระธาตุที่เราไม่เชื่อขอให้ได้พระธาตุมาบูชาจะตั้งใจสวดมนต์ปฏิบัติธรรม ขอให้พระประธานที่เป็นตัวแทนพระพุทธเจ้าเมื่อได้พระธาตุมาแล้วขออย่าได้หนีไปอีกแต่ไม่รู้หรอกว่าจะได้ทางไหน คงเชื่อว่าเกิดปฏิหารย์มีจริงเจอขนาดนี้ไม่รู้จะว่าอย่างไง แต่ทำได้มาสักระยะหนึ่งผมได้สวดมนต์คำไหว้เจดีย์พระจุฬามณีด้วยเพื่อกราบไหว้พระเขี้ยวแก้วและพระธาตุพระอรหัง พอดีมีงานกฐินพระราชทานที่วัดคนที่มาทำบุญมากมายเกือบพันคนแน่นวัดมากและมีความรู้สึกว่าจะได้พระธาตุแต่จะได้แบบไหนเลยคิดว่าจะได้หรือไม่ได้ขอให้ศรัทธาจะไม่ได้ไม่ใช่เรื่องสำคัญแล้วเพราะเราเคารพเกิดจากใจแล้วได้ไม่ได้มีความหมายแล้ว:VO

พอดีเกิดมีคนนำพระธาตุมาถวายหลวงพ่อ(เจ้าเดิมที่นำมาร่วมเป็นเจ้าภาพ) พระธาตุเสด็จลอยมาเต็มไปหมดเลยนำมาบรรจุใส่ซองแจกในงานคนเกือบพันแต่ก็น่าแปลกคนแย่งรับแจกพระธาตุมากมายแต่พระธาตุมีไม่มากมายผมขอเป็นคนรับคนสุดท้ายเพราะคิดว่าถ้าหากมีบุญก็ให้ได้ถ้าไม่มีบุญก็ขอไม่ให้ได้และยังคงทำตามสัญญาที่ตั้งใจไว้อยู่เสมอ แม้เป็นคนเกือบสุดท้ายแต่ก็ได้พระธาตุมาตาที่อธิษฐานไว้จริงและพระธาตุยังเหลือด้วยซำdannce_แต่คนที่ได้ไปมีอันพระธาตุหายไปเหมือนกับเรื่องที่เจอกับผมเหมือนกันและบางคนก็รักษาได้บางคนก็ไม่ได้แต่โชคดีที่ผมไปอธิษฐานไว้กับพระประธานก่อนไม่ให้เสด็จหนีมีหวังต้องหนีอีกแน่นอน พอดีได้พระธาตุมาจากคนอื่นก็จะแบ่งให้คนที่พระธาตุหายเขาดีใจมากที่เราเอาให้เหมือนกับเราทำบุญและสบายใจมากกว่าตอนได้พระธาตุมาอีกเหมือนเราสละสิ่งที่ยึดติดเพื่อเป็นบุญกุศลให้คนอื่นได้มีโอกาสนำไปสร้างบุญบารมีและให้เขามีกำลังใจปฏิบัติธรรม แต่ก็น่าแปลกที่พระธาตุกลับเปลียนสีจากสีแดงเหมือนเม็ดกรวดทรายฝุ่นที่เกาะนั้นกลับหลุดจางเม็ดพระธาตุเป็นสีขาวบริสุทธิ์ใส คงจากที่เราตั้งใจดีทำให้พระธาตุกลายธาตุบริสุทธิ์

ส่วนเรื่องที่พระอินทร์นำมาไว้ที่โลกมนุษย์นั้นจากเรื่องที่ได้รู้จากผู้รู้ที่กล่าวเห็นได้ชัดคือ พระอุรังคธาตุ ที่อยู่ที่พระธาตุพนมที่ได้อธิษฐานจิตให้เทวดาแบ่งพระธาตุมาไว้ที่พระธาตุพนมที่สร้างขึ้น จากพระเจดีย์พระจุฬามณี ที่ประดิษฐานพระบรมสาริกธาตุ และเป็นตำนานที่เล่ากันของพี่น้องไทยลาวที่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา แต่จะพูดอธิบายคงต้องพูดถึงตำนานและคนที่ปฏิบัติธรรมคงจะเล่าสู่กันฟังภายหลังrabbit_run_away

3. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    อันนี้ต้องถามผู้รู้มีได้อภิญญานะครับ