ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็กด้วยนะครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย เอ คอร์, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. เอ คอร์

เอ คอร์ Active Member

8 พฤศจิกายน 2011
    ผมพึ่งหัดทำสมาธินะครับ แต่มีข้อสงสัยมากครับ
    ข้อที่๑ผมสงสัยครับว่าการเห็นด้วยใจ เพ่งด้วยใจไม่ใช่ตาเนื้อ คือยังไงหรือครับผมไม่เข้าใจจริงๆครับ แล้วการนึกเห็นคืออะไรครับ?
    ข้อที่๒ผมอ่านวิธีการฝึกพุทธโธครับ ที่ท่านหลวงปู่ฤาษีลิงดำท่านให้จับภาพพระพุทธรูป ผมสงสัยครับว่า การจับภาพคืออะไรครับ แล้วต่างจากจินตนาการอย่างไรครับ ?
    ข้อที่๓ถ้าผมจะบวชพระที่วัดของหลวงพ่อผมต้องเตรียมตัวยังไงครับ และที่นั่นถ้าผมอยากเรียนกรรมฐานอย่างเดียวได้ไหมครับ?
    ข้อที่๔ครอบครัวผมยังมีหนี้ผ่อนรถ หนี้บัตรเครดิต แต่ที่บ้านกำลังจะดีขึ้นแต่พ่อกับแม่อยากให้ผมบวชไม่ทราบว่าจะบวชได้ไหมครับ ผมเคยบวชเณรไปแล้วครั้งหนึ่งครับ สภาพเป็นหนี้แบบนี้แหละครับ แต่เมื่อก่อนหนักกว่านี้เยอะครับ?
    ข้อที่๕ขอถามนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ คือคนเราต่างมีความสวยความงาม นางฟ้าเองก็มีความสวยความงาม เทพบุตรก็มีความสวยงาม ผมจึงสงสัยครับว่า ความงามภายนอกที่เราเห็นกับความงามภายในทึ่ไม่มีใครมองเห็น อย่างไหนมีเสน่ห์มากกว่ากันครับ แล้วความงามไหนที่สิ้นสุด ความงามไหนที่ไม่มีที่สิ้นสุดครับ? เพราะผมเคยอ่านในพุทธประวัติครับว่า พระพุทธองค์ทรงนิรมิตรรูปผู้หญิงที่งามกว่าหญิงสาวที่หลงตัวเองเสมอ
    ข้อที่๖ต่อจากข้อที่ห้าครับผมมีน้องสาวไม่แท้ เขาอยากสวยผมคิดนะครับว่าจะให้เธอเกิดมาสวยยังไง ผมยอมรับครับว่าโลภ จึงคิดอยากจะอธิษฐานให้น้องสาวเขาสวยกว่านางฟ้าทั้งสวรรค์ จึงก่อให้เกิดคำถามในข้อที่ห้า ผมคิดว่าความงามภายนอกที่คนเราปรารถนาไม่สิ้นสุด ยังไงก็ต้องมีคนปรารถนาให้งามกว่าเพราะไม่มีใครยอมใครใช่ไหมครับ เพราะแบบนี้จึงเป็นคำถามที่ต่อมาจากข้อที่๕ครับ
    ข้อที่๗พ่อผมไม่ชอบไหว้พระพุทธเท่าไหร่ครับ ชอบแสวงหาของขลัง ไหว้เจ้าที่ผมควรจะชักจูงยังไงครับ?
    ข้อที่๘หลวงพ่อครับผมไม่ชอบกินเนื้อสัตว์แต่ผมนับถือพุทธและเคยบวชสามเณร มันติดเป็นนิสัยครับ ตอนเล็กๆกินตับบด แต่โตมาหน่อยไม่กินเลย คือคำถามอยู่ตรงนี้ครับ ผมไม่กินเนื้อสัตว์ผมเป็นพวกพระเทวทัต เป็นพวกนอกรีดของศาสนาใช่ไหมครับ และพระที่ไม่ฉันมังสะเลยไม่มีในโลก และคนที่ไม่กินเนื้อสัตว์อย่างผมเป็นพวกนอกรีดของพระพุทธศาสนาใช่ไหมครับ?และผมไม่กินเนื้อสัตว์ถือว่าผิดพระธรรมวินัยใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมบิณฑบาตรได้ข้าว
    เต็มบาตร ผมคนเดียวควรกินให้หมดบาตรเลยใช่ไหมครับ(มีในย่ามอีก)?ข้อนี้หมายถึงตอน
    บวชครับ
    ข้อที่๙ถ้าผมสงสัยผมเขียนคำถามลงในกระทู้นี้ได้ไหมครับ?
    กราบนมัสการหลวงพ่อและกราบขอขมาหลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ถ้าผมล่วงเกินหลวงพ่อขอให้หลวงพ่อโปรดอดโทษให้แก่ผมด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับหลวงพ่อ

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007

ที่ผมตอบมาทั้งหมด เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ บางเรื่องเป็นเรื่องที่เคยฟัง เคยอ่านที่พระอาจารย์ท่านเคยพูดไว้ แต่ด้วยสัญญาอันห่วยแตกของผม หากจะมีผิดเพี้ยนไปบ้าง ก็กราบขอขมา ขออดโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

หากสงสัยเพิ่มเติม ก็ส่งข้อควา่มส่วนตัวมาถามละกัน เดี๋ยวผมให้เบอร์มือถือผมได้

ป.ล. แนะนำให้หาหนังสือ "คู่มือปฏิบัติกรรมฐาน" ของวัดท่าซุงมาอ่านครับ ถ้าหาซื้อไม่ได้บอกมาเดี๋ยวส่งไปให้ และหากต้องการบวชจริง ๆ ให้ค้นหาหนังสือ "ศีลของพระ" มาอ่าน ลอง Search ในกูเกิ้ลดู