ฝากเนื้อฝากตัว กับความคิดที่ผมยังกลัวเลย

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pun, 16 พฤศจิกายน 2004.

1. pun

pun สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับ ผมเข้ามาเจอเวปนี้โดยบังเอิ_นะครับ
    เห็นโพสท์กันอ่านเพลินดีครับ ผมว่าหลายๆคนคงมีความรู้
    พอจะแก้ความคิดบางอย่างของผมได้ (ยังไงก็อย่าว่ากันนะครับ อาจจะนอกเรื่องจากหัวข้ออะครับ) ผมเคยมีความคิดที่น่ากลัวอยู่ในหัวอะครับ
    มันจะมาป็นพักๆ แต่พักหลังๆนี่มันถี่ขึ้น แล้วพอความคิดนั้นแว๊บขึ้นมา
    ผมก็ต้องบอกตัวเองทุกครั้งว่าอย่าไปคิดนะ มันน่ากลัวออก
    หลายท่านคงสงสัยว่าคิดอะไรถึงได้บอกว่าน่ากลัว
    ความคิดที่แว็บเข้ามาในสมองคือ หลังจากผมตายแล้วผมคงต้องกลายเป็น
    ยมพบาล ด้วยสาเหตุอะไรไม่ทราบ ทำไมผมถึงคิดอย่างนั้น
    ผมอาจจะฟุ้งซ่านไปเอง ยังไงขอให้ท่านทั้งหลายช่วยหน่อยละกันนะครับ
    ว่าผมควรทำยังไงดี (ความคิดนี้จะมาประจำเวลาเจอข่าวไม่ต่อยดีอะครับ
    เช่น ภาคใต้ หรือ ข่าวฆ่ากันตาย ฯลฯ)

2. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    เป็นยมบาล ไม่ธรรมดานะ เทวดานะ จะบอกให้ ช่วยสัตว์นรกตอนผ่านด่านไง

คอยลุ้น สัตว์นรก สนุกดีออก
    คอยถาม ถึง ความดี ที่ สัตว์ตัวนั้นเคยทำ.....ถ้านึกออกก็ไปสวรรค์เลย

คิดมากปายยยยยยย จ้า แค่ความคิดแหละอย่าจริงจัง

(||)

3. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แน่ว่าคุณอาจจะเคยเป็นยมบาลมาก่อนก็ได้ ความรู้สึกเก่าๆเลยออกมา แต่ไม่เป็นไรชาตินี้เราได้เกิดเป็นคน ได้พบพระพุทธศาสนาอันประเสริฐ ฉะนั้นอย่ากังวลให้มากครับ ลองสวดมนต์ทำบุญหรือทำอะไรที่ทำให้เราแจ่มใส ไม่ฟุ้งซ่านก็จะทำให้ดีขึ้นได้ ต้องค่อยๆทำไปเรื่อยๆนะครับ อนาคตเราเปลี่ยนแปลงได้ ทำดีได้ดีไปสวรรค์ครับ
    :) ยิ้มสู้อุปสรรคชีวิต!!!

4. pun

pun สมาชิก

แล้วที่เขาว่า เป็นยมพบาลนี่ต้องกินนำจากกระทะทองแดง
    ทุกๆเที่ยงคืนนี่จริงปะครับ ผมกลัวก็ตรงนี้แหละครับ

5. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะว่าคิดฟุ้งซ่านอย่างนี้นี่แหละถึงได้กลัวว่าจะเป็นยมบาล เอาเป็นว่าถ้าทำดีมากกว่าชั่วเนี่ย ตายไปแล้วได้กินอะไรดีๆกว่านี้เยอะครับ ไม่ต้องกลัวหรอก ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็แล้วกันครับ

6. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    <embed src="http://fm.jorjae.com/song/flash/587.swf" quality="high" ></embed>

7. pun

pun สมาชิก

ขอบคุณครับ ที่ช่วยให้กำลังใจ
    ขอบคุณครับ สำหรับเพลง (ฟังแล้วหัวเราะกร๊ากเลย)

8. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    ผมก็เคยเป็นว่าอยากเป็นยมบาล เวลาเห็นใครทำผิดทางกฎหมาย ก็คิดในใจว่าว่าไอพวกนี้ ตายแล้วเจอกัน :mad:

9. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    อย่าคิดมากเลยอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดน๊า เอาเป็นว่า ตอนนี้เราเป็นคน

ก็ทำดี อยู่ในศีลธรรม ตอนนี้มีหน้าที่ทำอะไรก็ทำไป เป็นนักเรียนก็ตั้งใจเรียน อย่าทำให้พ่อแม่ช้ำใจจากการกระทำของเราทั้งปวง พอถึงวัยทำงานก็ทำงาน ให้อยู่ในศีลธรรมอันดี ซึ่งต้องพยายามมากนะ เพราะกิเลสมันจะมาก่อตัวก็ตอนนี้ล่ะ เอาสิ่งต่างๆมาล่อ หากใจเพลินมากๆ
    หลงไปกับสิ่งล่อต่างๆ ระวังกลับตัวไม่ทันได้นะ และพยายามขัดเกลากิเลสตัณหาราคะ ของตัวเองให้น้อยเบาบางลงให้ได้มากที่สุดจริงๆ(เอาแบบไม่เข้าข้างตัวเองนะ แบบไม่ต้องยกเหตุผลประกอบการพิจารณา) ซึ่งอันตัวเราก็ยังคงพยายามอยู่เช่นกัน แต่ไม่รู้จะน้อยหรือเบาบางลงแค่ไหนก็ไม่รู้เช่นกัน แต่ก็ต้องทำต่อไปจนชีวิตหาไม่ อะค่ะ

ส่วนเรื่อง ทำอะไรถึงไปเป็นท่านพ_ายม นั่นเด๊ยวต้องไปหาผู้รู้ก่อนค่ะ
    แต่ไม่แน่ใจจะได้คำตอบที่ละเอียดแค่ไหนนะค่ะ
    ใครทราบก็โพสต์ได้เลยนะคะ อยากรู้เหมือนกัน ไปทำกรรมอันใดไว้จึงต้องไปเป็นพ_ายมราชนะค่ะ

10. เหอ เหอ เหอ

เหอ เหอ เหอ บุคคลทั่วไป

เท่าที่รู้มาก็ ชั่วดีครึ่งต่อครึ่งอะครับ
    คือมีทั้งดีแล้วชั่วเท่าๆกัน แยกแยะไม่ได้
    จะต้องมาเกิดเป็นยมบาลคอยตัดสินโทษ

11. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เท่าที่จำได้นะครับ ท้าวพยายมราช(ยมบาล) ท่านเป็นพระอริยเจ้าครับ

ไม่แน่ใจว่าเป็นพระอนาคามีตอนต้นหรือตอนปลายไว้พรุ่งนี้จะไปค้น

มาให้ครับ (ยมบาลท่านมีหน้าที่กันคนตกนรกครับ)

12. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004

รออ่านค่ะ(y)

13. เหอ เหอ เหอ

เหอ เหอ เหอ บุคคลทั่วไป

เมื่อเอ่ยถึงพระยมใครๆ ก็คงนึกถึงยมบาลหรือมัจจุราชผู้เป็นเทพเจ้าแห่งนรกหรือเทพเจ้าแห่งความตายนั่นเอง พระยมนั้นแม้จะมีความยิ่งให_่มีอิทธิฤทธิ์และได้ครองยมโลก ซึ่งเท่ากับว่าเป็นภพอีกภพหนึ่งไม่ต่างอันใดจากภพโลกและภพสวรรค์นั้น แต่จริงๆ แล้วก็มีบาปติดฝังแน่นอยู่ในวิ__าณเช่นกัน ดังนั้นพระยมจึงต้องดูแลบริหารยมโลกซึ่งมิได้มีความงดงามหรือความสุขสบายเช่นในภพสวรรค์หรือภพโลก

เล่ากันว่าแต่เดิมนั้นพระยมเจ้าแห่งนครไวศาลีทรงเป็นกษัตริย์ที่มีความสามารถเก่งกาจในการรบ ต่อมาเมื่อล้มป่วยแล้วใกล้จะสิ้นชีวิตพระยมจึงอธิษฐานขอให้ไปเกิดเป็นเจ้านรกเพื่อจะได้ไปควบคุมดูแลคนชั่ว และได้เปรียบเสมือนกับการไถ่บาปที่ได้รบราฆ่าฟันผู้คนมามากแม้จะเป็นศึกศัตรูก็ตามทีครั้นเมื่อสิ้นชีพแล้ว พระยมได้ไปเกิดเป็นท้าวมัจจุราชเป็นเจ้าแห่งความตายเป็นเจ้าแห่งนรกภูมิหรือยมโลกสมปราถนา

แม้จะเป็นเจ้าแห่งเมืองนรกแต่พระยมก็ยังคงมีกรรมที่จะต้องชำระหรือต้องชดใช้หนี้บาปอยู่ประการหนึ่งก็คือ ทุกๆ ค่ำคืนจะมีภูติพรายตนหนึ่งนำน้ำทองแดงมาถวายให้พระยมได้ดื่มหรือกรอกน้ำทองแดงเข้าไปในปาก 3 อึก หรือ 3 ถ้วยเป็นประจำทุกเที่ยงคืนจนกว่าจะหมดกรรม

ภาพของพระยม หรือท้าวมัจจุราชที่ได้มีผู้เขียนวาดเอาไว้นั้นมักจะเป็นภาพที่ปรากฎเป็นเทพที่มีรูปร่างกำยำสูงให_่ หน้าตาดุดันน่าเกรงขามเป็นยิ่งนัก เครื่องฉลององค์ของพระยมหรือท้าวมัจจุราชจะเป็นสีแดง และวรกายก็เรื่อเรืองเป็นประกายเป็นรัศมีสีแดงน่ากลัวเช่นเดียวกันพระยมหรือท้าวมัจุราชจะมี 1 เศียร 2 กร หัตถ์ซ้ายถือบ่วงยมบาศก์ หัตถ์ขวาถือไม้เท้ายมทัณฑ์

เมืองยมโลกนั้น วิมานหรือปราสาทที่พำนักของพระยมก็คือเป็นวิมานทองแดงที่ประดับประดาไปด้วยเหล็กชั้นดีมิได้มีทองคำ หรืออั_มณีประดับแต่อย่างใด แต่ที่ประทับสำหรับตัดสินบาปโทษชื่อว่า กาลีจินครแม้จะเป็นเทพแห่งความตายสถิตอยู่ในยมโลกหรือเมืองนรก แต่พระยมก็มีพระชายาอยู่ถึง 3 นางด้วยกันพระชายาทั้ง 3 นางนั้นคือ พระนางวิชยา พระนางเหมมาลาและพระนางศีสุลา แต่บางตำราก็ว่าทรงมี 13 ชายาและพระชายาทั้ง 13 นาง ของพระยมนั้นแล้วแต่เป็นพี่น้องท้องเดียวกันคือเป็นธิดาของพระทักษะประชาบดี ในคัมภีร์เทวะได้บันทึกไว้ว่าพระชนกพระชนนีของพระยม คือพระไวรัสวัต และพระนางสรั__ู
    ( ลอกมาอีกทีอะคับ )

14. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งฟังหลวงพี่สมปองท่านเทศน์พระยายมราชเมื่อไม่กี่วันมานี้เองครับ

ผมคิดว่า ยมบาลน่าจะเป็นลูกน้องของพระยายมราช และมีหลายท่านนะครับ
    แต่พระยายมราชมีได้ครั้งละหนึ่งองค์เหมือนพระอินทร์ครับ

พระยายมราชท่านเป็นพระอนาคามีแล้วครับ อันนี้หลวงพี่ก็บอก
    แต่ตอนต้นหรือปลายนั้นท่านไม่ได้กล่าวไว้

แต่หลวงพี่บอกว่าธรรมที่พระยายมราชท่านเจริ_ได้หนักแน่นมั่นคงที่สุดคืออุเบกขาธรรมครับ
    นั่นคือการวางเฉย ยอมรับในกฎแห่งกรรมครับ

แต่ความเมตตากรุณาท่านก็สูงครับ
    ไม่งั้นก่อนที่ท่านจะส่งวิ__าณลงนรก ท่านไม่บอกให้วิ__าณดวงนั้นพยายามนึกถึงกุศลกรรมที่เคยทำมาก่อนถึงสามวาระหรอกครับ
    เพราะถ้านึกออก วิ__าณดวงนั้นสามารถเลือกที่จะไปเสวยสุขอยู่บนสวรรค์ก่อนได้ครับ

หากอุเบกขาธรรมของท่านหวั่นไหว ท่านก็คงให้วิ__าณทุกดวงขึ้นสวรรค์กันหมดเพราะความเมตตากรุณาของท่านนั่นแหละครับ

15. piromsuparp

piromsuparp เป็นที่รู้จักกันดี

ดังที่คุณโมฆบุรุษว่าไว้ หลวงพ่อฤาษีบอกว่าพระยายมราชท่านเป็นพรหมครับ รูปกายและวิมานสวยมาก หาอ่านได้จากหนังสือไตรภูมิของหลวงพ่อ
    ครับ ซื้อที่ซอยสายลมก็มีครับ (smile)

16. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    เป็นยมบาลดีออก อย่ากลัวเลย

17. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    นานาจิตตังครับ ทำไมตอนทำบุ_ไม่อนิษฐานล่ะครับว่าถ้าเป็นยมบาลด้วยผมบุ_อันข้าพเจ้าได้บำเพ็_มาขออย่าได้ดื่มน้ำทองแดงอีกเลย หรือไม่ถ้าได้ดื่ม ขอให้น้ำทองแดงกลางเป็นน้ำทิพย์อันบริสุทธิ์ สิ ลองดูน่ะ

18. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    การที่คุณได้เกิดมาเเล้วหันมาสนใจธรรมะในเวปนี้ได้ ก็ถือว่ามีบุญมากเเล้วครับ เพราะฉะนั้น จงทําความดีต่อไปนะครับ จะเป็นกําลังใจให้ ควร สวดมนต์ นั่งสมาธิ ละกิเลสให้ได้ครับ ตามหลักที่พระพุทธศาสนาสอน

19. emperron

emperron เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    มาฆบุญยมาส เหล่าเทวะราชพาสร้างกุศล เหล่าประชาพากันทำบุญ ทุกๆๆคนต่างปลืมปิติปรีดา
    อิ่มบุญอิ่มกุศลพากันสร้าง ต่างพากันถวายบังคมพระศาสดาจารย์ อนุโมทนาทานในวันมาฆบูชาด้วยครับ เจริญพร