พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. beer7beer

beer7beer เป็นที่รู้จักกันดี

ต้อนรับหน้าที่ 100 กับพี่ๆน้องๆ ด้วย
    มัจฉานุ เนื้อสัมฤทธิ์ ชุดแรกและหนุมาน ครองเมือง เนื้อนวะแก่เงิน มูลนิธิหลวงปู่ทิม
    คัยมีประสบการณ์กับมัจฉานุและหนุมาน รุ่นนี้แนะนำหน่อยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญ ในบทความดีๆจ้า คุณ นวล
    ผมอยากไปเที่ยวบ้านนี้จังจ้า คงจะได้อะไรดีๆแน่ๆเลยจ้า

สวัสดีจ้า สมาชิกแฝนคลับ พี่เสือ พี่หมู คุณหนุ่ย คุณ หนู คุณ นวล คุณ ลิน
    คุณจัน คุณK.SOM คุณภณ และทุกๆท่าน
    การที่พวกเรามาเจอกัน ในกระทู้นี้ คงไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ๆ5555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  3. beer7beer

อีกองค์ครับหนุมานนั่งแท่น กรรมการ(พิเศษ) พึ่งบูชามา
    ปลุกเสกพิธีรูปหล่อยืนหลวงปู่ทิม ปี ๒๕๓๗
    สร้างจำนวน ๕๐๐ ตัว พร้อมมัจฉานุ(ลูกชาย)

ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      13.7 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      13.3 KB
      เปิดดู:
      53
  4. beer7beer

บทความจากเวปอิทธิญาโณ
    หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสกเครื่องรางที่เป็นรูปสัตว์ได้อย่างมีชีวิตชีวา เมื่อผมและเพื่อนๆ หิ้วลังบรรจุหนุมานไปที่วัดท่านถามผมทันทีว่า เอาหัวใจมาด้วยหรือเปล่า ผมตอบท่านตามเคล็ดที่เคยได้ยินจากท่านว่า เอาหัวใจมาด้วยครับ ผมจำได้ตั้งแต่ผมได้สร้างพระกริ่งชินบัญชร ท่านถามผมว่าเอายอดเจดีย์ ยอดปราสาทมาด้วยหรือเปล่า ผมบอกว่าเอามาครับ ครั้งที่คุณเพียรวิทย์ และคุณมงคล นาคแพน ลาท่านไปเอาสิงโต ๔ ตัว ที่จะมาตั้งไว้ตรงบันไดศาลาภาวนาภิรัต หลวงปู่ทิมท่านสั่งว่า เอาหัวใจมันมาด้วยนะ ผมถามท่านว่า เอาหัวใจมาทำไมครับ หลวงปู่ทิมท่านบอกว่า “วันดีคืนดีมมันจะได้ออกมาวิ่งเล่นได้” เหมือนกับที่ท่านถามผมว่าเอายอดเจดีย์ยอดปราสาทมาด้วยหรือเปล่า ตอนไปเททองหล่อพระกริ่งชินบัญชร และพระกริ่งชินบัญชรที่ผมสร้างให้ท่านก็ดังระเบิดเป็นยอดพระกริ่งอยู่ในเวลานี้ การสร้างของให้ขลังให้ดังต้องมีเคล็ดวิชาประกอบด้วยครับ อย่างเช่นหลวงปู่ทิมท่านจะสร้างพระขุนแผนพรายกุมารท่านก็สั่งให้ นายสิงห์ราช อัมฤทธิ์ ซึ่งมีทั้งชื่อ และนามสกุล เป็นมงคลคือมีทั้งมหาอำนาจและยืนยงเป็นอมตะ มาเป็นผู้สร้างพระขุนแผนพรายกุมารหรือยอดขุนพลบ้ายค่ายและก็โด่งดังเป็นที่แสวงหากันอยู่ในะขณะนี้ อาจารย์อนันต์ สวัสดิสวนีย์ อดีตหัวหน้าช่างสิบหมู่ของกรมศิลปากร ไปหาหลวงปู่พรหมมากับผมเป็นรายแรกๆ เมื่อหลายปีมาแล้ว บอกกับหลวงปู่พรหมมาว่า ผมสร้างหนุมานให้หลวงปู่ทิมจนโด่งดัง หลวงปู่พรหมมาท่านพูดว่า สร้างพ่อมันแล้วก็สร้างลูกมันอีกซิ ลูกมันเก่งกว่าพ่อมันอีก มันเก่งทั้งในน้ำบนบกและในอากาศด้วย ผมและอาจารย์อนันต์ จึงสร้างลูกหนุมานขึ้นมาอาจารย์อนันต์สร้างตัวใหญ่ ผมสร้างตัวเล็กโดยอาจารย์อาจารย์อนันต์เป็นผู้ออกแบบ ลูกลิงที่มีหางเป็นปลาอายุประมาณ ๗-๘ ขวบ นั่งพนมมืออยู่บนเกลียวคลื่นมีไอ้จู๋ให้เห็นอย่างน่ารัก โรงหล่อช่างถนอม นครอินทร์ หล่อมาให้ผมเป็นตัวอย่าง ๕๐๐ ตน พร้อมกับหนุมานนั่งแท่นอีก ๕๐๐ ตน เป็นเนื้อสัมฤทธิ์แก่ทองเหลืองทองแดง ทั้ง ๒ อย่าง ช่างถนอมหล่อให้คราวเดียวกับการสร้างรูปหล่อยืนองค์ใหญ่ปี ๒๕๓๗ เอาไปส่งให้ผมที่วัดละหารไร่ เมื่อใกล้จะถึงเวลาปลุกเสก ผมจึงไม่ได้ตรวจใบส่งของว่ามีอะไรบ้างและก็ไม่คิดว่าช่างถนอมจะหล่อมัจฉานุมาให้ด้วยเพระาผมสั่งให้หล่อเสร็จก่อนวันเพ็ญเดือน ๑๒ ตอนพระจันทร์อยู่ตรงกับศีรษะในเวลาเที่ยงคืน เมื่อทางโรงหล่อทำมาให้เป็นตัวอย่างก่อนผมจึงไม่ทราบ จนพิธีปลุกเสกรูปหล่อยืนและของขลังอื่นเสร็จหมดแล้ว หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ ซึ่งมีชื่อเสียงโด่งดังอยู่ในขณะนี้ถามผมว่า “มีใครสร้างหนุมานให้เสกด้วยหรือ” ผมถามท่านว่า “ท่านทราบได้อย่างไร?” หลวงปู่หงษ์ บอกผมว่า “พระนารายณ์เสด็จมาในพิธีนี้ด้วย เจ้าแม่กวนอิมก็มา” และท่านยังบอกกับผมด้วยว่า “พ่อใหญ่ก็มาด้วย” ผมถามท่านว่า “ใครครับพ่อใหญ่” หลวงปู่หงษ์ท่านชี้ไปที่รูปหล่อหลวงปู่ทิมเพราะท่านไม่รู้จักหลวงปู่ทิมมาก่อนเลย ท่านพูดว่าของในที่นี้ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดเพราะหลวงพ่อใหญ่มาทำให้ และที่หลวงปู่หงษ์บอกว่า เจ้าแม่กวนอิมโพธิสัตว์ก็มาด้วยก็เพราะในการปลุกเสกครั้งนี้ผมสร้างพระอวโลกิเตศวร ขนาดเล็ก ขึ้นมาด้วยพร้อมพระมหาเศษฐีนวะโกฎิ
    ประโยคที่หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ ถามผมว่า “มีใครสร้างหนุมานให้เสกด้วยหรือ เพราะพระนารายณ์ เสด็จลงมาในพิธีด้วย” ผมจึงหยิบใบส่งของออกมาอ่านก็พบว่านอกจากรูปหล่อพิมพ์ยืนขนาดใหญ่และพระเครื่องอื่นๆ แล้ว ยังมีหนุมานเนื้อโลหะอีก ๕๐๐ ตน และมัจฉานุเนื้อโลหะอีก ๕๐๐ ตน หนุมานผู้พ่อและมัจฉานุผู้ลูกจึงปลุกเสกสำเร็จแล้วในวันนั้นจำนวนหนึ่ง

5. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้กำลังหมกมุ่นอยู่กับลูกแก้วสองลูกนี้อยู่ครับ เมื่อตอนสายแดดดีเลยถ่ายรูปซะใหม่ แวะมาให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      64.7 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      29 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      63.7 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      55.5 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      66.3 KB
      เปิดดู:
      50
  6. Bobcats

สวัสดีครับคุณเบียร์ สบายดีนะครับ ผมเคยพกหนุมานครองเมืองอยู่พักนึง เนื้อโบราณดีทางบู๊ๆนะครับ แต่ก็ไม่ค่อยมีอะไรชัดเจนเพราะโดนลูกชายอีกคนข่มเสียหมดครับ

7. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ลูกแก้วคุณหนุ่ย งามทุกลูก ทุกครั้งเลยครับ :cool:

8. beer7beer

ขอบคุณพี่หนุ่ย มากนะครับ
    แล้วหนุมานนั่งแท่น+มัจฉานุล่ะครับ ไม่ทราบว่ามีตัวตนหรือเปล่าครับ?
    ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ปล ลูกแก้วสวยมากคร๊าบพี่

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระพิฆเณศวร มหาเทพแห่งศิลปะของแผ่นดิน สร้างโดยเสี่ยตา ปัญญา นิรันดร์กุล แห่ง Work point ครับ องค์นี้เป็นพิมพ์กรรมการ ตอกเลขใต้เหรียญ จำไม่ได้ว่าเลข ๙ กี่ตัว ๙๙๙ หรือ ๙๙๙๙

10. rungaran

เห็น รูป ที่ถ่าย แล้ว น่าดัดแปลงเป็นงานศิลป์นะ:cool:

ลูกแก้วท่าน มีชีวิตนะ คุณหนุ่ย เทพมังกร ท่าน จะเคลื่อนไหวตลอด ดูเราชนิด ติดตัวเลยล่ะ
    ส่วน ปู่ ก็ เข้า ณาน ตลอด นิ่งแต่.......:cool:

11. Bobcats

ปู่มังกรนี่รุ่นเดอะเลยครับ บูชาท่านดีๆผมอาจจะได้เป็นนายกเข้าสักวัน
    อีกปู่นึง คุณรุ่งเห็นอะไรดีๆแว๊บมาบอกกันบ้างสิครับ

12. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคารพหลวงปู่แหวนมากเช่นกัน พระองค์แรกที่ได้คือเหรียญหลวงปู่ ทำหายก็เก็บได้ใหม่ แจกเพื่อนไปมั้ง แต่ท่านก็หมุนเวียนมาคุ้มครองตลอด(เก็บได้) จนเรียนจบมาทำงาน ท่านถึงห่างไป(ด้วยว่าไปขนขวายหาอย่างอื่นแทน) จนป่วยอย่างหนักอยู่ระหว่างตัดสินใจว่าจะเข้า รพ.หรือกินยา(รพ.เดิม)ต่อ ท่านเลยมาฉายหนังให้ดูหลายรอบ จนตัดสินใจเข้า รพ. หนังจบ รักษาอยู่3 วันหาย.......

ตอนนี้มีรูปหล่อท่านห้อยคออยู่ แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหน ระลึกถึงท่านเสมอๆ

13. rungaran

สวัสดีจ้า ทุกๆท่าน
    คุณ ภณ นี่ มีแต่ของหายาก นะ
    พระปิดตา ของหลวงปู่นาค วัดห้วยจระเข้ มันเป็นตำนานไปแล้วจ้า ของแท้หายากมาก
    ลป.นาคนี่แหละเป็น สหธรรมิกร่วมสมัยกับ หลวงปู่ ทา วัดพระเนียงแตกจ้า และ หลวงปู่ บุญ วัดกลางบางแก้ว
    พระ ของ ปู่ นาค เด่น คงกระพัน คุ้มครอง และก็มีเมตตาด้วยจ้า

ส่วน หนุมาน กับ มัจฉานุ ผมไม่มีประสพการณ์เลยจ้า ยอมจ้า

ส่วน พระพิฆเนตร ของ คุณ K.SOMดีมากจ้า สมกับเทพผู้ สำเร็จ ทุกประการ

14. rungaran

คุณ อาณัติ โชคดี นะจ้า ที่มีหลวงปู่ แหวน คอยคุ้มครอง
    พระ ของท่าน.... หลวงปู่ ฤาษี วัดท่าซุง ท่านบอกว่าพระ ของลป.แหวน ท่านอธิฐานจิต เอาไว้ว่า ขอให้เข้าถึงธรรม....ถ้า เราเป็นลูกศิษย์ท่านก็ควรภูมิใจ และหมั่น ทำกรรมฐานเอาไว้ให้ดีนะจ้า ยินดีด้วยจ้า:cool:

15. beer7beer

แล้วประสบการณ์กับองค์พ่อจตุคามฯ ล่ะครับพี่ พอจะมีมั่ยเอ๊ย >_<

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เช่นกันครับคุณอาณัติ....เท่าที่จำความได้ตั้งแต่เด็กมีชีวิตรอดจากปากเหยี่ยวปากกามาได้..ก็เพราะหลวงปู่แหวนที่ติดตัวเป็นองค์แรกๆนี้อ่ะครับ.. (^___^) .... พอเข้าสู่วัยทำงานยามใดแขวนหลวงปู่แหวนแล้วรู้สึกผู้ใหญ่เมตตาดีครับ ^^

ขนาดไฟล์:
      125.7 KB
      เปิดดู:
      523
      ขนาดไฟล์:
      95.2 KB
      เปิดดู:
      496
  17. Bobcats

สาธุครับครับคุณอาณัติ เวลาผมเห็นรูปท่านแล้วผมรู้สึกฉำ่ใจ และเชื่อว่าท่านคอยดูแลลูกศิษย์ท่านเสมอครับ

18. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พระพิฆเนศร์ องค์นี้สวยซึ้งครับ.....

19. tiger-k007

พระบูชาหลวงปู่ทวด ของคุณนวล สุดยอดครับ....:cool:

20. tiger-k007

มีของดีเสียด้วยนี่เรา......:cool: