พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมว่าอดีตชาติ เราเคยเคียงบ่าเคียงไหล่กันมา ก็ได้ครับ เพราะแต่ล่ะคนก็มีดีด้วยกันทั้งสิ้น มีภูมิคนล่ะอย่าง ไม่ว่าหญิงหรือชาย และไปในแนวทางเดียวกันด้วยครับ เท่าที่รู้มา ผมอดีตชาติแรก คือทหารเอกของพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 และได้เกิดมาอีกหลายภพ จนถึงปัจจุบัน แต่ชาติแรก ได้สื่ออะไรให้ผมมากมาย ให้รู้เรื่องราวความเป็นมาหลายเรื่อง สืบถึงปัจจุบัน แบบไม่น่าเชื่อ แต่เป็นไปแล้วครับ ........:cool:

2. tiger-k007

แปลกและสวย พลังอำนาจแบบไม่ธรรมดา.....:mad:

3. tiger-k007

หนุมานของหลวงปู่ทิม ไม่ธรรมดาทั้งสิ้น ยิ่งรุ่นแรกแล้ว สุดยอดมากๆครับ ใครได้เป็นเจ้าของถือว่าโชคดีครับ .......(k)

4. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเย็นค่ะพี่เสือ น้าหมู คุณรุ่ง น้องภณ ฯลฯ....
    พระหลวงปู่ทวดไม่ใช่ของนวลค่ะ เป็นของที่บ้านอาจารย์ที่ไปเมื่อวาน....

*ของที่มีองค์เท่าในรูป มีพระบูชาหลวงพ่อทวดพระประจำปี 2549 ของวัดช้างให้ จ.ปัตตานีค่ะ....

เดี่ยวค่ำๆจะแวะมาใหม่นะคะ....

5. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ที่เคารพเคยประสบอุบัติเหตุ รถแหกโค้งจนต้องเปลี่ยนรถใหม่ แต่คนไม่เป็นอะไร มีเหรียญหลวงปู่แหวนหลังสมเด็จพระนเรศวรทรงช้างศึกเหรียญเดียว ปัจจุบันเลี่ยมทองห้อยติดตัวตลอด เดินทางหากลืมจะตีรถกลับมาเอาทันที

เหรียญนี้เจริญก้าวหน้าการงานดี พี่เขาได้ขั้นพิเศษติดต่อกันมา 10 กว่าปีแล้ว มีเมตตาสูงมาก ท่านไม่ห้ามเรื่องดื่มพอประมาณ แต่เรื่องชู้สาวท่านไม่ชอบโดยเฉพาะกับคนมีเจ้าของ ท่านจะแสดงให้เห็นเลย(ฟังพี่เขาเล่ามา)

ที่ห้องพระมีรูปท่านนั่งกับพระธาตุดอยสุเทพ ยิ้มเมตตาสุดๆ ได้หนังสือประวัติท่าน วัตถุมงคลและพระธรรมคำสอนท่านไว้ 1 เล่ม มีเหรียญท่าน 2-3 เหรียญ กับสมเด็จอะระหัง 1 องค์

ระลึกถึงท่าน(ท่านเป็นหลวงปู่)กับพ่อแม่ครูบาอาจารย์ตลอด

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    แฟน ผม มีประสบการณ์ กับ พ่อจตุคาม จ้า
    พ่อจตุคาม มาเข้าฝันแฟนผม เป็นเหรียญ ท่าน ลอยให้ดู
    แล้วอีกวัน พี่ชายของแฟน ก็เอา จตุคาม ของพระธาตุพนมอายุเป็นร้อยปีมาให้
    ปัจจุบันยังบูชาท่านอยู่ จ้า ขอยืนยัน จ้า พ่อจตุคาม เป็น พระโพธิญานจ้า พุทธคุณ เหนือคำบรรยายเสมอจ้า.... ฟันธง 5555
    ส่วนผม นึกถึงก็....จ้า55555

7. rungaran

เหรียญ ครบรอบ... ของพระองค์ท่าน สวย จริงๆจ้า ตีตรา สว ด้วยสุ๊ดยอด
    ของผมมี แต่ไม่มีตรา สว
    ฮือๆผมไม่ยอม ผมจะเอาตรา สว จ้า 555
    ผมเป็น คุณ นอ ผมจะเอา เหรียญนี้ เลี่ยมแขวนจ้า
    เพราะ พระสายพระป่า ร่วมปลุกเสก ร่วม 100องค์ แน่..ถ้าจำไม่ผิดนะ555

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

จริงหรือครับคุณอยู่....ที่พระป่าร่วม100องค์ร่วมปลุกเสก....
    องค์นี้ถ้าจำไม่ผิด..ผมได้มาจากคุณน้าของผบ.ทบ.ที่เป็นปลัดอำเภอชุมแพครับ... ว่าแต่ที่มีตรา สว.เนี่ย...คือไรอ่ะครับคุณอยู่.... (^___^)

9. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะมีอ่ะครับเดี่ยวลองไปหาก่อน จำได้ครั้งแรกขอพ่อมา คุณพ่อเป้นทหารแล้วเค้าแจกทหาร.....ลองดูก่อนว่าเป้นยังไง....หุหุหุ

10. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มาแล้ว.....อดีตที่แล้วทำเขาไว้เยอะค่ะ....บู๊มากห้าวหาญเข้มแข็งอดทนใช้ดาบเก่งไปตีเมืองต้องฟันเป็นฟัน...รบราฆ่าฟัน...เป็นกองหน้า....รำดาบเก่ง.....ดาบต้องเปื้อนเลือด
    เป็นนักรบโบราณ.....

มาภพนี้....
    ต้องมาเป็นผู้หญิง....บางครั้งดุเหมือนผู้ชายบางช่วง.... ตอนเล็กๆ ต๋อย...รัดฟัดเหวี่ยงกับเพื่อนผู้ชายต๋อยเขาจนหัวทิ่มปากแตก ฐานที่มาหยิกแก้มฉัน.....ไม่ชอบคนรังแก....(แต่ขี้แง).......
    ไม่แข็งแรง
    พักเรื่องรบ.....มาทำบุญกุศลล้างบาปที่ทำ.....ต้องบริจาคเลือดบ่อยๆ........

(เขาบอกว่าอย่างนั้นนะคะ ก็ฟังเขาบอกมาอีก) คริคริ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2011
  11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลที่ได้สืบสาวมาเกี่ยวกับโค้ต “สว” ก่อนคับ.... ที่มาของโค้ด “สว.” คือ เป็นอักษรย่อพระนามของสมเด็จย่า และเป็นพระประสงค์ของท่าน ที่ได้แบ่งเหรียญนี้ออกมาส่วนหนึ่ง เพื่อแจกให้แก่ ตำรวจ ทหาร แพทย์ พยาบาล และเจ้าหน้าที่ๆตามเสด็จไปตามที่ต่างๆ ในโครงการ “มูลนิธิแพทย์อาสาสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี” หรือ “ พอ.สว.”... และตำรวจ ทหาร ที่อยู่ตามชายแดนบางส่วน พระองค์จึงได้พระราชทานให้ตอกโค้ด “สว.” ไว้เป็นสัญลักษณ์….. ข้อมูลผิดพลาดปรือ ขออภัยด้วย..ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญได้เลยคับ เพื่อเป็นความรู้ครับ.....

เหรียญอนุสรณ์มหาราช
    เหรียญเสมา 3 รอบ รัชกาลที่ 9 เป็นเหรียญที่ระลึก ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมีพระชนมายุครบ 3 รอบเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2506 พิธีการปลุกเสกอย่างยิ่งใหญ่ ณ อุโบสถวัดราชบพิธ ถึง 2 วาระด้วยกัน

1. ครั้งแรกวันที่ 29-30 พ.ย.2506

2. และระหว่างวันที่ 5-6-7 เมษายน 2507

(พิธีครั้งที่ 1,29-30 พ.ย.2506 )

รายนามพระคณาจารย์ที่ได้รับอาราธนามานั่งปรก วันที่ 29-30 พฤศจิกายน 2506 ณ พระอุโบสถวัดราชบพิธ
    1. หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา

2. หลวงพ่อพระครูโพธิสารประสาธน์ วัดโพธิสัมพันธ์ บางละมุง ชลบุรี

3. หลวงพ่อพระวรพจรน์ปัญญาจารย์ วัดอรัญญิกาวาส ชลบุรี

4. หลวงพ่อเมือง วัดท่าแหน แม่ทะ ลำปาง

5. หลวงพ่อพระราชหระสิทธิคุณ วัดราชธานี สุโขทัย

6. หลวงพ่อเงิน (พระราชธรรมาภรณ์ )วัดดอนยายหอม นครปฐม

7. หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม

8. พ่อท่านคล้าย วัดสวนขวัญ ฉวาง นครศรีธรรมราช

9. พระครูวิสัยโสภณ (อาจารย์ทิม) วัดช้างไห้ ปัตตานี

(พิธีครั้งที่ 2,5-6-7 เมษายน 2507)

รายนามพระคณาจารย์ที่ปลุกเสกวันที่ 5 เมษายน 2507

1. พระสุเมธมุนี เจ้าคณะวัดบางหลวง ปทุมธานี

2. พระสุนทรศีลสมาจาร (หลวงพ่อผล) วัดหนัง ธนบุรี

3. พระครูปลัดบุญรอด วัดประดู่พัฒนาราม นครศรีธรรมราช

4. หลวงพ่อทบ วัดสว่างอรุณ ชนแดน เพชรบูรณ์

5. พระครูนนทกิจวิมล ( หลวงพ่อชื่น) วัดตำหนักเหนือ นนทบุรี

6. หลวงพ่อบัว วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี

7. พระครูพุทธมนต์วราจารย์ (พระปลัดสุพจน์) วัดสุทัศน์ พระนคร

8. พระครูบวรธรรมกิจ (หลวงปู่เทียน) วัดโบสถ์เชียงราก ปทุมธานี

9. หลวงพ่อหอม วัดขากหมาก ระยอง

รายนามพระคณาจารย์ที่ปลุกเสกวันที่ 6 เมษายน 2507

1. พระครูพิทักษ์วิการกิจ (หลวงพ่อสา) วัดราชนัดดา พระนคร

2. พระครูสถาพรพุทธมนต์(หลวงพ่อสำเนียง) วัดเวฬุวนาราม บางเลน นครปฐม

3. พระครูธรรมิตรนุรักษ์ วัดเขาหลัก ท่าศาลา นครศรีธรรมราช

4. พระครูรักขิตวันมุนี (หลวงพ่อถีร์) วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรี

5. พระเทพสังวรวิมล (หลวงพ่อเจียง) วัดเจริญสุขาราม สมุทรสงคราม

6. หลวงพ่อสำเภา วัดหงส์รัตนาราม บางกอกใหญ่ ธนบุรี

7. พระครูบาวัง วัดบ้านเด่น จ.ตาก

8. พระมุจรินทร์โมลี (หลวงปู่ดำ) วัดมุจรินทร์ หนองจิก ปัตตานี

รายนามพระคณาจารย์ที่ปลุกเสกวันที่ 7 เมษายน 2507

1. หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก บางไทร อยุธยา

2. พระครูโพธิสารประสาธน์ (อาจารย์บุญมี) วัดโพธิสัมพันธ์ ชลบุรี

3. พระวราพจน์ปัญญาจารย์ (หลวงพ่อวัดป่า) วัดอรัญญิกาวาส ชลบุรี

4. หลวงพ่อเมือง วัดท่าแหน แม่ทะ ลำปาง

5. พระราชประสิทธิคุณ (หลวงพ่อทิม) วัดราชธานี สุโขทัย

6. พระราชธรรมาภรณ์ (หลวงพ่อเงิน) วัดดอนยายหอม นครปฐม

7. หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม

8. พระมงคลเทพมุนี (หลวงพ่อเมี้ยน) วัดพระเชตุพน พระนคร

9. พระครูวิสัยโสภณ (อาจารย์ทิม) วัดช้างไห้ โคกโพธิ์ ปัตตานี
    ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  12. rungaran

ของผมก็ เป็น ......ในสมัย พระ นเรศวรมหาราชจ้า555
    แต่ปัจจุบัน เป็น แค่ชาวบ้าน ธรรมดาจ้า. อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ทุกอย่างเกิด ขึ้นตั้งอยู่ และก็ดับไป
    ไม่รู้จะเกิดมาทำไม....:'(

13. nuanhadyai@hotmail

1
    นำภาพมาให้ชมอีกหนึ่งภาพ......

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โห.....ขอบคุณหลายๆครับท่าน kang_som (^___^)
    ขอมูลพระป่าสุดยอดมากๆครับ....
    เกจิอาจารย์ที่ผมชื่นชอบอาทิเช่น..........
    หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก บางไทร อยุธยา
    หลวงพ่อบัว วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี
    พระราชธรรมาภรณ์ (หลวงพ่อเงิน) วัดดอนยายหอม นครปฐม
    หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม

พระครูวิสัยโสภณ (อาจารย์ทิม) วัดช้างไห้ โคกโพธิ์ ปัตตานี

15. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เหนื่อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    เพิ่งเสร็จงาน ...กลับที่พักก่อน
    ถึงที่พักแล้ว..ถ้าสลบ..ก็จะได้แวะมา
    ..อิอิ..มีคนนำหน้าตาขลึงขลัง..ทวงให้นำภาพพระมาลง
    ยอมรับว่า ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายรูปเลย แต่ก็ถ่ายรูปอยู่บ้าง แต่ยังไม่มีเวลานำมลง
    (วันนี้เมื่อลงภาพหลวงปู่ทวด ..แปลกลงได้แค่ 2 รูป ..รูปด้านข้างลงโชว์ไม่ได้ ..รูปด้านข้างมีจารอักขระยันต์)

......สวัสดีครับทุกท่าน

16. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

นกน้อยพกแล้วคันปากยิบๆ กับหลวงปู่ใหญ่ขนาดบูชา เก่าหรือแกล้งเก่าไม่ทราบแต่เห็นแล้วชอบมากสร้างได้เหมือนหลวงปู่ใหญ่ในแบบที่คิดไว้เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      202.5 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      167.4 KB
      เปิดดู:
      34
  17. rungaran

กราบหลวงปู่ใหญ่ จ้า สาธุ
    คุณ หนุ่ยหา ลอยองค์ปู่ ได้ สวยมาก และเหมือนมากๆเลยจ้า ผมชอบนะ:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    สวัสดี คุณ หนู สบายดีนะจ๊ะ
    เด็กๆ สบายดีหรือยังจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2011
  18. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    หลวงปู่เทพน่าบูชามากเลยครับ ส่วนสาริกาผมชอบเนื้อมากเลยครับคุณหนุ่ย :cool:

19. ภณนาวิน

สวัสดียามค่ำครับ พี่เสือ พี่รุ่ง พี่นวล น้าหมู พี่หนู คุณหนุ่ย คุณจัน และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

20. ภณนาวิน

ผมชอบมากๆเลยครับพี่นวล บูรพมหากษัตริย์ไทยที่มีพระคุณต่อผืนดินไทยในอดีต :cool: