พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่เสือ ผมก็ไม่รู้ว่าแท้ไหม และที่สำคัญภาพเจ้าของเก่าเค้าน่ะครับ ><

2. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    จอบเล็ก เนื้อเงิน หลวงพ่อเงิน พุทธโชติ หายากแบบสุดๆครับ จัดให้ชม

ไฟล์ที่แนบมา:

3. tiger-k007

จอบใหญ่ เนื้อเงิน หลวงพ่อเงิน พุทธโชติ หายากแบบสุดๆเช่นกันครับ จัดให้ชมครับผม

4. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับพี่เสือ^^

5. tiger-k007

ขอบคุณครับ

6. tiger-k007

จัดให้ชมครับ เหรียญจอบใหญ่ เนื้อสำริด นาก หลวงพ่อเงิน พุทธโชติ หายากแบบสุดๆเหมือนกันครับ

7. พ่อณภัทร

พ่อณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2012
    เพิ่งเจอข้อมูลพระสมเด็จเนื้อแบบนี้ครับ เรียกว่าเนื้อศิลาธิคุณ หรือเนื้อหินอ่อนจากศิลาจารึกพระคาถาธรรมิกราช อาจารย์ประถม อาจสาคร กล่าวว่า สร้างโดยวิธีจารพระคาถาลงในแผ่นหินแล้วนำมาย่อยป่นในเนื้อพระ มีสรรพคุณทางกันอหิวาตกโรค หินอ่อนนี้ยังมีฝังอยู่ที่สระน้ำวัดระฆังและสระน้ำวัดอินทรวิหาร

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ:

พระสมเด็จวังหน้า มรดกล้ำค่าในแดนสยาม: รวมภาพพระสมเด็จวังหน้า ตอนที่ ๑

ขอขอบคุณเว็บเจ้าของข้อมูลด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      186.5 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      256.6 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      193.7 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      228.3 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      231.9 KB
      เปิดดู:
      82
  8. tiger-k007

สุดยอดมากเลยครับ หายากที่สุด ต้องมีบุญถึงได้มาครับ เยี่ยมจริงๆ ครับท่าน

9. พ่อณภัทร

ครับผม องค์นี้ได้มาราคาเบามากๆ ครับ

10. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    พญาเหล็ก (เหล็กไหลนาคราช) ที่เสด็จทางอากาศที่วัดป่าประชาสามัคคีธรรมเสพน้ำผึ้งป่า จะสังเกตได้จากฟองอากาศที่ผุดขึ้นเป็นสาย (องค์ซ้ายสีเงินยวง องค์ขวาสีทอง) ถ้าใช้น้ำผึ้งเลี้ยง (อันได้แก่ยี่ห้อต่างๆ ที่วางขายกัน) ท่านจะไม่เห็นปรากฏการณ์นี้ครับ

ผมเข้าพิธีอัญเชิญและได้รับการประทานเหล็กไหลทั้งคู่นี้มาประมาณเกือบปีครับ ในบาตรแก้วน้ำผึ้งนี้ ยังมีเหล็กไหลที่เสด็จมาเองคืออยู่ๆ ก็มาปรากฏ องค์ขนาดเมล็ดถั่วเขียว และยังมีเหล็กไหลงอกจากเกาะล้าน พระขรรค์พญาเหล็กของหลวงปู่หวล พญาเหล็กจากบ้านท่านอาจารย์ ต่างก็เสพน้ำผึ้งกันเป็นฟองอากาศแบบนี้เหมือนกัน พอทิ้งไว้นานๆ หลายๆ เดือน ถ้าไม่เห็นฟองอากาศขึ้น ผมก็นำท่านขึ้นมาสรงด้วยน้ำมนต์แล้วเก็บไว้ที่หิ้งพระ หรือไม่ก็อาราธนาติดกาย

และทุกวันผมจะตักน้ำผึ้งที่แช่เหล็กไหลต่างๆ นี้มาัรับประทานก่อนนอนวันละ 1 ช้อนกาแฟครับ ขอบารมีท่านเป็นยาป้องกันโรคภัยต่างๆ (ความเชื่อส่วนตัวครับ) เรื่องของเรื่องก็คือองค์หลวงปู่บุญสวนท่านมีเหล็กไหลประจำตัวของท่านและท่านมักจะเปลี่ยนน้ำผึ้งป่าให้ใหม่ทุกวันขึ้น 15 ค่ำ มีครั้งหนึ่งผมโชคดีที่ท่านได้ให้ดื่มน้ำผึ้งที่แช่เหล็กไหลนี้ก่อนที่จะเปลี่ยนใหม่ในวันขึ้น 15 ค่ำครั้งหนึ่ง ก็เลยนำวิธีนี้มาใช้กับเหล็กไหลที่ตนเองมีอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2013
  11. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

เรื่องอจินไตยที่วัดภูเขาทอง จ.พระนครศรีอยุธยา

12. kongpak

มาสวดมนต์กันเถอะครับ

ท่านพระอาจารย์มั่น กล่าวว่า..
    "พุทธมนต์นั้นใครสวดก็ตาม จะเป็นกิจวัตรของพระสงฆ์เช้า เย็น
    หรือชาวพุทธทุกคน สวดมนต์ระลึกในใจ มีอานุภาพแผ่ไปได้หมื่นจักรวาล
    สวดออกเสียงพอฟังได้ มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนจักรวาล
    สวดมนต์เช้าเย็นธรรมดา มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนโกฏิจักรวาล
    สวดเต็มเสียงสุดกู่ มีอานุภาพแผ่ไปได้อนันตจักรวาล
    แม้สัตว์ที่อาศัยอยู่ในสามภพ และที่สุดอเวจีมหานรก ยังได้รับความสุข
    เมื่อแว่วเสียงพุทธมนต์ผ่านลงไปถึงชั่วขณะชั่วครู่หนึ่ง ดีกว่าหาความสุขไม่ได้เลยตลอดกาล"
    ...นี้คืออานิสงส์ของพระพุทธมนต์

(หนังสือ "รำลึกวันวาน" หลวงตาทองคำ จารุวัณโณ)

13. kongpak

พระบรมสารีริกธาตุของพระอดีตพุทธเจ้า

ขุททกนิกาย พุทธวงศ์ ในพระสุตตันตปิฎก กล่าวว่า พระพุทธองค์ได้ทรงแสดงพระพุทธประวัติของพระพุทธเจ้าไว้ 25 พระองค์ นับตั้งแต่พระทีปังกรพุทธเจ้าเป็นต้นมา โดยในช่วงท้ายของพระพุทธประวัติแต่ละพระองค์ กล่าวถึงลักษณะการประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุภายหลังพุทธปรินิพพาน เป็น 2 ลักษณะ คือ บางพระองค์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุไว้รวมกัน ณ ที่แห่งเดียว หรือ บางพระองค์พระบรมสารีริกธาตุกระจายไปประดิษฐานยังสถานที่ต่าง ๆ เพียงเท่านี้

จากการสืบค้นเพิ่มเติมใน อุปวานเถราปทาน ขุททกนิกาย อปทาน ภาค 2 (ฉบับมหามกุฏราชวิทยาลัย) และ อรรถกถา (วิสุทธชนวิลาสินี) มีการกล่าวถึงพระบรมสารีริกธาตุของพระปทุมุตรพุทธเจ้า ว่ามีลักษณะรวมกันเป็นก้อนเดียว มหาชนจึงสร้างพระสถูปประดิษฐานไว้ในที่แห่งเดียว แต่ในขณะที่ คัมภีร์มธุรัตถวิลาสินี (อรรถกถาขุททกนิกาย พุทธวงศ์ รจนาโดย พระพุทธทัตตะเถระ) กล่าวต่างออกไป ว่าพระบรมสารีริกธาตุของพระปทุมุตรพุทธเจ้ามีลักษณะกระจัดกระจาย แต่มหาชนร่วมกันสร้างสถูปประดิษฐานไว้ในสถานที่แห่งเดียว ส่วนพระบรมสารีริกธาตุของ พระโกณฑัญญพุทธเจ้า และ พระสิขีพุทธเจ้า กล่าวว่ามีีลักษณะดำรงอยู่เป็นแท่งแท่งเดียว ดังรูปปฏิมาทอง

รายพระนามพระพุทธเจ้า พระชนมายุ และลักษณะการประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ
    ลำดับที่ พระนาม พระชนมายุ ลักษณะการประดิษฐานพระบรมธาตุ
    1 พระทีปังกรพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 36 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    2 พระโกณฑัญญพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 7 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    3 พระมังคลพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 30 โยชน์ ประดิษฐาน ณ พระราชอุทยานเวสสระ
    4 พระสุมนพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อังคาราม
    5 พระเรวตพุทธเจ้า 60,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    6 พระโสภิตพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    7 พระอโนมทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 20 โยชน์ ประดิษฐาน ณ ธรรมาราม
    8 พระปทุมพุทธเจ้า 100,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    9 พระนารทพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ สุทัสนนคร
    10 พระปทุมุตรพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 12 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม

11 พระสุเมธพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    12 พระสุชาตพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 3 คาวุต ประดิษฐาน ณ เสลาราม
    13 พระปิยทัสสีพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อัสสัตถาราม
    14 พระอัตถทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    15 พระธรรมทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ไม่กล่าวถึงสถานที่ประดิษฐาน
    16 พระสิทธัตถพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อโนมาราม
    17 พระติสสพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    18 พระปุสสพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    19 พระวิปัสสีพุทธเจ้า 80,000 ปี พระสถูปสูง 7 โยชน์ ประดิษฐาน ณ สุมิตตาราม
    20 พระสิขีพุทธเจ้า 70,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อัสสาราม

21 พระเวสสภูพุทธเจ้า 60,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    22 พระกกุสันธพุทธเจ้า 40,000 ปี พระสถูปสูง 1 คาวุต ประดิษฐาน ณ เขมาราม
    23 พระโกนาคมนพุทธเจ้า 30,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    24 พระกัสสปพุทธเจ้า 20,000 ปี พระสถูปสูง 1 โยชน์ ประดิษฐาน ณ เสตัพยาราม
    25 พระโคตมพุทธเจ้า 100 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    สรุปจาก: พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกายพุทธวงศ์ รัตนะจงกรมกัณฑ์

14. tiger-k007

สุดยอดมากๆครับ ไม่เคยเจอ และไม่มีแบบนี้ ดูแล้วน่าจะเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์น่าดูครับ

15. BabooZaa

BabooZaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    พี่เสือ และพี่ๆ ช่วย แนะนำท้าวเวสสุวรรณ ลอยองค์ ที่ราคายังไม่แพงทีครับ. อยากเช่าไปแจกเพื่อนๆครับ

มีของที่ไหนบ้างครับ

16. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

ท้าวเวสสุวรรณ ราคาไม่แพงแรงด้วยประสบการณ์ต้องที่วัดจุฬามณีครับ

17. tiger-k007

ลองดูที่หลวงปู่นาม หรือเจ้าคุณทอง หรือที่ คุณขำกลิ้ง แนะนำ ครับผม

18. BabooZaa

BabooZaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับ พี่เล็ก และพี่เสือ. เจ้าคุณทอง กะลป.นาม ไม่ได้สร้างครับ

ตอนนี้ เล็วๆของ ลป. หงษ์ กะ วัดจุฬามณี อยู่ครับ

19. ckj_tong1

ckj_tong1 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แนะนำองค์นี้รุ่นนี้ครับ

พระพิมพ์ขุนแผนเคลือบสีน้ำตาล(มี 3 สี เขียว ฟ้า น้ำตาลหายากสุด) หลวงปู่ดุลย์ อตุโล วัดบูรพาราม จ.สุรินทร์

ท่านปลัดพิศาล มูลศาสตรสาทร หรือ ฉายาปลัดฮิตาชิ ทำงาน รวดเร็ว ฉับไว (เปิด ปุ๊บ ติด ปั๊บ) อดีตปลัดกระทรวงมหาดไทย และ นักสะสมพระเครื่องระดับแนวหน้าของวงการพระเครื่องเมื่อยุคกว่า 20 ปีที่ผ่านมา นอกจากสะสมพระเครื่องชั้นยอดของเมืองไทยแล้ว ท่านปลัดพิศาล ยังได้จัดสร้างพระเครื่อง และ วัตถุมคล เอาไว้มากมายหลายสิบรุ่น และส่วนใหญ่ได้รับความนิยมกันเป็นอย่างมากแทบทุกรุ่น อาทิเช่น พระกริ่งดำรงราชานุภาพ, เหรียญสมโภชพระธาตุพนม พ.ศ.๒๕๑๘, เหรียญรุปเหมือน หลวงปู่ดุลย์ อตุโล หลังแผนที่ เป็นต้น.

สำหรับพระเครื่องเนื้อผงชั้นยอดอีกรุ่นหนึ่งที่ท่านปลัดพิศาล ได้จัดสร้าง คือ พระพิมพ์ขุนแผน (เคลือบ) ที่ท่านปลัดพิศาล ได้จัดสร้างในปี พ.ศ.๒๕๓๒ โดยท่านได้รูปแบบการจัดสร้างมาจาก พระขุนแผนเคลือบ กรุวัดใหญ่ชัยมงคล ที่จัดสร้างในสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช และ เป็นสุดยอดพระเครื่องที่หลายๆคน ปรารถนา มาเป็นต้นแบบในการจัดสร้าง โดยสร้างจากเนื้อผงพุทธคุณ ผงวิเศษต่างๆ มากมาย ที่ท่านปลัดพิศาล ได้สะสมเอาไว้ และ ได้ทำการเคลือบผิวพระ ตามแบบฉบับของ พระขุนแผนเคลือบกรุวัดใหญ่ ชัยมงคล ทุกประการ.

มีพิธีพุทธาภิเษก 2 ครั้ง

พุทธาภิเษกครั้งที่ 1 ที่วัดไตรรัตนาราม จ.สุรินทร์
    โดย องค์หลวงปู่ดุลย์ อตุโล (พระราชวุฒาจารย์) เป็นองค์ประธาน

พุทธาภิเษกครั้งที่ 2 ที่วัดสุทัศน์ กรุงเทพฯ คณาจารย์มาร่วมมากมาย อาทิ
    ...หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง,
    ...หลวงพ่ออุตตะมะ วัดวังก์วิเวการาม,
    ...หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง,
    ...หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี,
    ...หลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูง,
    ...หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส,
    ...หลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหง,
    ...หลวงปู่ชื่น วัดญาณเสน,
    ...หลวงพ่อพริ้ง วัดโบถ์โก่งธนู,
    ...หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม,
    ...หลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม,
    ...หลวงพ่อนารถ วัดศรีโลหะ เป็นต้น

และพระได้นำมาแจกเมื่อตอนปีพ.ศ. ๒๕๓๒ แต่สร้างไว้ตั้งแต่ปีพ.ศ.๒๕๓๔ แล้วครับ

ด้านหน้าเป็นพิมพ์ขุนแผนเคลือบ ด้านหลังเป็นยันต์ลักษณะเป็นรูปรังผึ้ง....และยังมีคำว่า**รักษาแผ่นดิน เหมือนดั่งผึ้ง รักษารัง** เป็นยันต์พระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

เป็นวัตถุมงคลที่อีกแบบหนึ่งของหลวงปู่ดุลย์ครับซึ่งหายาก ไม่พบเจอบ่อยนัก

ที่สำคัญนอกจากนั้นที่ด้านหลังขององค์พระขุนแผน(เคลือบ) ยันต์ด้านหลังยังได้พระกรุณาโปรดเกล้าฯ จาก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงพระราชทานยันต์ด้านหลังให้มาประทับที่ด้านหลังขององค์พระทุกองค์ อันมีความหมายที่อาจพิจารณาได้เป็น ๒ นัย ได้ดังนี้.

ประการที่ ๑. รังผึ้ง ๙ ช่อง คงจะหมายถึงแผ่นดินแห่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๙ อุณาโลมเป็นเครื่องหมายแห่งความเป็นสิริมงคล ส่วนอักษรไทย มีความหมายชัดเจนว่าเป็นพระบรมราโชวาทมีพระราชประสงค์ให้ รัก สามัคคี และ เสียสละ รักษาชาติบ้านเมือง เหมือนผึ้งรักษารัง.

ประการที่ ๒. ยันต์ ๓ เหลี่ยม หมายถึงพระรัตนตรัยซึ่งมักจะใช้ อักขระ มะ อะ อุ เป็นภาษาบาลีกำกับ ส่วนรังผึ้ง ๙ ช่องหมายถึง หัวใจนวหรคุณ ซึ่งมักจะใช้ อักษร อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ เป็นภาษาบาลีกำกับ อันเป็นพระคาถาแห่งอำนาจ ตบะ เดชะ คงกระพันชาตรี แคล้วคลาด เป็นมหาอุตม์ เป็น เมตตามหานิยม มีชัยชนะ และ ความเจริญ รุ่งเรือง.

20. พ่อณภัทร

ถ้าชอบขุนแผนเคลือบกรุเก่า แนะนำพระขุนแผนอโยธยา กรุทุ่งมะขามหย่อง พระยุคใกล้เคียงกับกรุวัดใหญ่ฯ ตอนนี้ราคายังไม่แรงมาก แต่หาสภาพสวยๆ ยากหน่อยครับ เพราะพระกรุนี้แช่น้ำมาตลอดเกือบทุกปี องค์นี้ไม่หล่อแต่เร้าใจมากกว่าองค์สวยๆ บางองค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      190.3 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      241.7 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      240.4 KB
      เปิดดู: