พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. beer7beer

beer7beer เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าวันศุกร์ที่ 29 สิงหา กับเหรียญระฆังหลวงพ่อเกษม เขมโก ปี 2516
    เหรียญนี้ติดตัวมานานแล้วครับ ดูจากสภาพเหรียญ ประสบการณ์รอด.........พ้น
    จากปากเหยี่ยวปากกา มาหลายต่อหลายครั้งแล้วคร๊าบบบบ5555

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  2. beer7beer

เทพกับมนุษย์<O:p</O:p

ไม่ว่ามนุษย์จะเดินบนเส้นทางไหน มนุษย์ย่อมได้รับการช่วยเหลือจากเทพเทวาอยู่ดี ไม่มากก็น้อย มนุษย์ผู้มีบุญอันได้กระทำมาดีแล้ว เทพเทวาผู้มีบุญหนักศักดิ์ใหญ่ย่อมคุ้มครองรักษาและช่วยเหลือให้ประสบความสำเร็จในการแสวงหาด้านโลกิยะสมบัติ จะทำมาหากินด้านใดก็ประสบความสำเร็จเหนือผู้อื่น แต่ถ้ามนุษย์ผู้นั้นหาบุญมิได้ เขาย่อมประสบกับความข้นแค้นแสนสาหัส ทำกิจการงานสิ่งใดก็ประสบแต่อุปสรรคหลักตอ <O:p</O:p
    มนุษย์ที่แสวงหาทางด้านโลกุตระ หลบลี้หนีหน้าผู้คนไปอยู่ป่า เทพเทวายิ่งรักเคารพ คอยติดตามช่วยเหลืออยู่ตลอด แม้ปฏิบัติผิดทาง เทพที่เป็นพระอริยเจ้าก็คอยให้คำสั่งสอนตักเตือน แม้ข้าวน้ำยังไม่ยอมให้อด แต่ถ้าบุญน้อยก็เป็นพระอด ๆ อยาก ๆ เช่นเดียวกัน ถ้าเราเคยอ่านพระสูตรต่าง ๆ ในพระไตรปิฎกก็จะพบมากมายหลายเรื่องที่พระอรหันต์หรือพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบบางท่านได้รับการช่วยเหลือจากเหล่าเทพเทวา แม้ป่ารกชัฏ เหล่าเทวดายังช่วยเนรมิตให้เป็นวัดวาอารามที่สวยงาม เมื่อท่านจากไปแล้ว ป่าแห่งนั้นกลับเป็นป่าหนามดงทึบดุจเดิม แต่บางท่านแม้เป็นพระอรหันต์ก็ประสบแต่ความอดอยากยากเข็ญ แม้จีวรก็ขาด ๆ วิ่น ๆ ทั้งนี้เพราะขาดบุญทานแต่ปางก่อนส่งเสริม<O:p</O:p
    เทวดาที่ช่วยส่งเสริมมนุษย์ก็คือเหล่าเทวดาที่เคยเป็นญาติ มิตร บริวารกันมาก่อน หรือเป็นครูบาอาจารย์กันมาก่อน มีบุญเสมอกัน หรือได้รับการช่วยเหลือจากผู้นั้นมาก่อน เมื่อผู้นั้นเคลื่อนจากเทวโลก หรือพรหมโลกมาเกิดเป็นมนุษย์ เทพเทวาเหล่านั้นก็คอยติดตามความเคลื่อนไหวด้วยทิพย์เนตร ทิพย์โสตอยู่เสมอ เมื่อผู้นั้นเดือดร้อนหรือต้องการสิ่งใด เทพเทวาจึงดลบันดาลให้สมความปรารถนา ความบังเอิญจึงไม่มีในโลกนี้ <O:p</O:p
    คนไร้บุญวาสนาก็คือคนที่ขาดทานบารมี ไม่เคยทำบุญให้ทานมาก่อน หรือให้ไม่มากพอ ขาดการช่วยเหลือเกื้อกูลผู้อื่น จึงขาดบริวารบารมี เมื่อตกทุกข์ได้ยากก็ขาดคนเหลียวแล ขาดเทพเทวาส่งเสริม คนเกิดมาในโลกนี้จึงมีความแตกต่างกัน แม้เกิดในพุทธศาสนาที่มิได้แบ่งชนชั้นวรรณะ แต่บุญบารมีที่สร้างมาต่างกันก็ทำให้เกิดการแบ่งชนชั้นตามธรรมชาติอยู่เอง จึงมีระดับลูกจ้าง นายจ้าง คนรวย คนจน เพราะนี่คือกฎแห่งกรรม ไม่มีลัทธิการเมืองไหนที่ขจัดช่องว่างนี้ลงได้ แม้เกิดในประเทศคอมมิวนิสต์ จนลัทธิคอมมิวนิสต์ล่มสลาย การขจัดช่องว่างนี้ก็หาสำเร็จไม่ ประเทศคอมมิวนิสต์ก็มีชนชั้นผู้ปกครองและผู้ถูกปกครอง ชนชั้นปกครองมีเหลือกินเหลือใช้ ซึ่งมีอยู่ไม่กี่คน ส่วนชนชั้นถูกปกครองยากจนเสมอกันทั้งแผ่นดิน <O:p</O:p
    แม้ไปเกิดในเทวโลก ช่องว่างนี้ก็ยังมีอยู่ระหว่างผู้มีบุญน้อยกับผู้มีบุญมาก จึงมีเทพบุตรหรือเทพธิดาที่อาศัยบุญผู้อื่นอยู่ คอยเป็นเทพบุตรหรือเทพธิดารับใช้ในมหาเทพผู้มีบุญหนักศักดิ์ใหญ่โดยไม่ปริปากร้องทุกข์ เพราะรู้ว่ามันเป็นเรื่องของบุญวาสนาที่ตนเองทำมาน้อย ที่มาได้รับความสุขขนาดนี้ก็เพราะนายได้ชักชวนให้ก่อสร้างบุญกุศล และเพราะบุญนั้นจึงได้มาเสวยสุขในร่มบุญของท่าน เมื่อยอมรับความจริงเขาจึงไม่ทุกข์ ไม่มีความกดดัน ไม่มีความน้อยเนื้อต่ำใจ ไม่โพนทะนาป่าวร้องว่าเทวโลกไม่มีความยุติธรรม แม้ช้างเอราวัณอันเป็นช้างของสักกะมานพ ได้ช่วยสักกะมานพสร้างกุศล ชักลากไม้ซุงมาก่อสร้างศาลา เมื่อตายแล้วก็ไปเกิดในเทวโลกเป็นเทพบุตร อาศัยร่มบุญของท้าวสักกะเทวราช ยามใดท้าวสักกะต้องการช้างทรง เทพบุตรเอราวัณก็ต้องเนรมิตตัวเองเป็นช้างให้พระอินทร์หรือท้าวสักกะได้ทรงประทับ<O:p</O:p
    ดังนั้น ความสำเร็จของมนุษย์จึงต้องพึ่งพาเทพเทวาส่วนหนึ่ง เกิดจากการกระทำของตนเองส่วนหนึ่ง ดุจพระอาจารย์อาจิณณสีโลก แห่งวัดป่าสามแยก ตำบลวังกวาวง อำเภอน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์ ได้สั่งสอนสาธุชนที่ไปกราบนมัสการอยู่ทุกวี่วัน ให้ทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เทพเทวาที่รักษาคุ้มครองตนเอง เทพที่รักษาที่อยู่อาศัยของตนเอง เทพที่เป็นใหญ่ในหมู่บ้านตำบลของตนเอง และเทพที่เป็นญาติมิตรของตนเอง บ่อย ๆ เมื่อเขาได้รับบุญมากขึ้นเขาก็เลื่อนภพภูมิสูงขึ้น มีฤทธิ์อำนาจมากขึ้น แล้วเขาก็จะกลับมาช่วยเหลือเกื้อกูลเราเอง คนที่นำคำสอนของท่านไปใช้ทุกวี่วัน ก็จะปรากฏความสำเร็จขึ้น ช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับแรงบุญกุศลของผู้นั้น ก็เป็นเครื่องประจักษ์พยานว่าสิ่งที่ท่านพูดท่านสอนนั้นเป็นเรื่องจริง หาได้โกหกหลอกลวงให้คนทำบุญแต่ประการใดไม่<O:p</O:p
    แต่การจะเดินข้ามขั้นตอนให้ประสบความสำเร็จที่รวดเร็วทันใจนั้น เราต้องพึ่งพาเทพเทวาที่ท่านมีศักดิ์สูง มีฤทธิ์อำนาจที่สูงส่งอยู่แล้ว เราต้องทำตัวเราเองให้ท่านรู้จัก ด้วยการหมั่นบำเพ็ญ ทาน ศีล ภาวนา อยู่เสมอ แล้วส่งบุญถึงท่าน ขอความช่วยเหลือจากท่าน แล้วเราจะสัมฤทธิ์ผลเร็วที่สุด เปรียบเหมือนเราลำบากยากจน แต่เราก็พยายามทำมาหากินเลี้ยงลูกหลานให้เจริญเติบโต หวังว่าเติบใหญ่ขึ้นเขาได้ดีเราจะได้พึ่งพาอาศัย กาลเวลาก็ดูจะยาวเกินรอ แต่ถ้าเราไปทำดี นบนอบ กับผู้ใหญ่ที่มีอำนาจ เมื่อเราขอความช่วยเหลือจากท่านเราย่อมได้รับความช่วยเหลือทันที แต่ก็อย่าลืมลูกหลานชิดใกล้ เราก็เลี้ยงดูส่งเสริมพวกเขาไปในขณะเดียวกัน<O:p</O:p
    การทำบุญอุทิศกุศลก็ต้องอุทิศไปพร้อม ๆ กัน ทั้งแก่เทพเทวาผู้มีศักดิ์ใหญ่ และเทพเทวาผู้น้อยที่อยู่ใกล้ชิดเรา อย่าคิดว่าเทพผู้ใหญ่ท่านรวยอยู่แล้ว ไม่ต้องให้ท่านก็ได้ เมื่อเป็นเช่นนั้นท่านจะรู้จักเราได้อย่างไร ถ้าเรารู้จักแต่ผู้ใหญ่บ้าน เราก็จะได้รับความช่วยเหลือในเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เท่านั้น แต่ถ้ารู้จักผู้ว่าราชการจังหวัด ท่านก็ช่วยเหลือเราได้ในเรื่องใหญ่ แต่ถ้าเราสนิทกับนายกรัฐมนตรี หรือรัฐมนตรีว่าการกระทรวง แม้เรื่องใหญ่ ๆ ท่านก็ช่วยเหลือเราได้ง่าย ๆ แบบพลิกฝ่ามือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  3. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวสัดียามเช้าทุกท่าน....(^___^)
    คุณbeer ประเดิมก่อนเพื่อนเลยน๊า....อิอิ (^___^) ชอบระฆังๆ.. ^^

4. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
    ขอร่วมโชว์ด้วย ภาพไม่ค่อยชัดปรับแสงนิดหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      103.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      117 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      133 KB
      เปิดดู:
      35
  5. Norragate

พระปิดตาองค์นี้สวยงามมากครับบบบบบ (^__^)
    ของหลวงพ่อท่าใดเอ่ยยย ^^

6. Norragate

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ได้นำมาเผยแพร่กันครับบบบ....

ทุกวันนี้หลังจากสวดมนต์,ตักบาตร ผมไม่เคยลืมที่จะกรวดน้ำให้เทวดาประจำตัวเลยครับ... เพราะเชื่อว่าทุกคนมีเทวดาประจำตัวกันทุกคน..ท่านจะมีพลังได้ก็เนื่องด้วยกุศลผลบุญที่เราได้ทำและส่งผลถึงท่านเสมอๆ...(^__^)

7. Norragate

ขอต้อนรับวันศุกร์ด้วยเหรียญกรมหลวงชุมพรอีกสักองค์ครับ... (^____^)
    ( ที่ระลึก อนุสรณ์ ณ หาดทรายรี)

ขนาดไฟล์:
      161 KB
      เปิดดู:
      324
      ขนาดไฟล์:
      150.3 KB
      เปิดดู:
      309
  8. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    555 โอ้ แม่เจ้า สวยจัง สวยจริง ท่านพ่อเกษมพิมพ์ระฆัง เหรียญหลักในใจของผมเลยจ้า
    คุณ beer เก็บพระ เก่งนะ เข้าใจเลือก ขอชมจ้า :cool:
    แถม หา สายเทพ ก็ เยี่ยม คุณ beer นี่ ครู แรงมากๆ นะ
    น้องพี่ ต้องไหว้ครู ทุกปีนะห้ามลืมเด็ดขาดเดี๋ยวเป็นเรื่อง
    และ ก็มาถูกสายซะด้วย
    น้องพี่ นายแน่มาก(k):cool:

9. joenok

สวัสดีครับคุณnorragate พี่rungaranและสมาชิกทุกท่านครับ
    พระท่านขุนพันธ์ครับ

ขนาดไฟล์:
      191.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      184.8 KB
      เปิดดู:
      40
  10. rungaran

เห็นด้วยกับ คุณ นอ อีกหนึ่งเสียงจ้า และก็ทำตามที่คุณนอทำแล้วจ้า555
    ขอบคุณ คุณbeer ที่นำเรื่องราวดีๆมาให้พวกเรา ได้ เรียนรู้อีกแล้ว สุดยอดจ้า

11. rungaran

ชุดนี้ ของ ท่าน ขุนพันธ์
    แรง สวย คม ชัด ขลัง ครบ เลยจ้า
    สุดยอดเลยชุดนี้ ชอบที่สุ๊ดดเลยจ้า
    คุณ joenok คงจะเก็บไว้เยอะเลยนะนี่ เยี่ยม(k):cool:

12. rungaran

เหรียญ เสด็จ เตี่ย ที่ออกจาก ศาลท่านที่ชุมพร หาดทรายรี
    ยอดเยี่ยมทุกเหรียญ เพราะท่านคุมภาคใต้อยู่จ้า
    แต่จะแสดงอานุภาพได้ ขนาดใหน อยู่กับแรงศรัทธา
    และ ยิ่งคนทำ กรรมฐาน
    บ่อยๆ ท่านจะตามช่วยและ ส่งเสริมตลอด ในทุกๆด้าน เลย
    ผมขอ ท้า ให้ลองจ้า เป็นของดีราคาแสนถูกมากๆจ้า
    ห้ามมองข้ามโดยเด็ดขาด ฟันธง(k):cool:

13. rungaran

ชุดนี้ เห็น แล้วพูดไม่ออกเลย คุณ ลิน:cool:
    ยังไปหามาได้อีก สุดยอดเลยจ้า :cool:
    ได้มานานแล้วหรือยังจ๊ะ:cool:

14. beer7beer

ก่อนทานข้าวกลางวัน กับหนุมานงานแกะครับ
    องค์นี้ได้มาพร้อมกับพระเจ้าชัยวรมัน ที่ 7 จ้า
    เคยพกติดตัวไปที่ตำหนักปู่พญานาคแห่งหนึ่ง เลยเอาให้ท่านดูปรากฎว่าร่างปู่ฯ
    เขาเอาองค์หนุมานผมไปแนบไปถูกับหน้าเขาซะงั้น
    ผมถามร่างฯ ว่าทำอะไร? แอบเอาบุญบารมีหนุมานผมไปเหรอ?
    ร่างฯ บอกว่า ครูบาอาจารย์เขาบอกให้ทำ
    * ผมเลยเอะใจ โอ้! ขนาดปู่พญานาคท่านยังให้ร่างฯของท่านมาเอา..ที่หนุมานผมเลย สงสัยหนุมานตนนี้มิธรรมดาครับ

15. rungaran

น้าหมู

[​IMG] [​IMG]

และนี้พิมแบบต่างๆครับ อันนี้ผมยังไม่ได้ทำความสะอาดนะครับเดิมๆ ครับ

[​IMG][/QUOTE]
    คิดถึงชุดนี้ จ้า พี่หมู ใครมี ก็ สุดยอดจ้า
    แค่มวลสารก็ หาไม่ได้แล้วจ้า5555(k):cool:

16. rungaran

คิดถึง ชุดนี้ ด้วย จ้า รอพี่เสือมาแจก5555

17. rungaran

นี่คือ ลายแทง สายวังหน้า และ สายปู่โตจ้า:cool:

18. rungaran

มาดูโฉมหน้า ลายแทง ปู่ กันให้ ชัดๆจ้า
    ใครจะโชคดี ก็รีบหาซะนะ ก่อนจะไม่มีให้หา:cool:

19. rungaran

คิดถึง พระชุดนี้ ของน้องภณ:cool:
    ใครอยากจะเห็นภาพ พระชุดนี้ ให้ ย้อนไปดูหน้า ที่ 23 น้องเขาแอบเพิ่มไว้ทีหลังจ้า สุดยอดมากจ้า5555

20. joenok

ขอบคุณครับพี่rungaran
    ผมมีอย่างละองค์เองครับ พอดีเมื่อวานได้กลับบ้านก็เลยได้ถ่ายถาพมาครับ
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นำภาพมาลงอีกนะครับ