! พบรอยเท้า...ที่ภูหินร่องกล้า

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Dont", 17 สิงหาคม 2011.

1. Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    อ่านก่อนรู้ก่อน อ่านมากรู้มาก
    สุดท้ายก็วนๆเวียนๆอยู่ของไม่เที่ยง ประวัติศาสตร์พลิกหน้าพลิกหลัง

ขึ้นตรงกับหลักฐาน แม้จะพิสูจน์ได้ว่าลำดับเกิดก่อนหรือหลัง
    แต่ก็ยังมองไม่เห็นการเกิดและดับอยู่อีก.. แผ่นดินสลับกันขึ้นๆลงๆ
    ยุคสมัยจากซากศพกองทับถมกันเป็นฟอสสิลนับไม่ถ้วนดอกนายเอ้ย..

2. rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    มันก็แค่ตีน...คิดอะไรกันมากมาย

3. เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนกันเลยอ่ะ เหมือนซีเมนต์ฉาบไว้นานจนตะไคร่ขึ้น

4. Willam สมาชิก

8 มิถุนายน 2011
    รอยเท้ายังสดๆ ใหม่ๆ อยู่เลยไม่น่าจะใช่ของจริง อาจใช้ปูนเป็น block มากกว่าแล้วใช้รอยเท้า มนุษย์จมลงไป สมมุติ ถ้าเป็นของยุคหิน น่าจะเป็นของยุคหินใหม่ เมื่อ 1 หมื่นปีที่แล้ว ดูจากภาพที่คุณเอามาโพสนั้น เป็นรอยเท้าลึก น้ำหนักของคนที่มาเหยีบน่าจะอยู่ราวๆ 40-60 กิโลกรัม น่าจะอยู่ราวๆ นี้ ถ้าจะให้ความกระจ่างก็ต้องลงสถานที่จริง จะได้ใช้เคมี เทียบอายุเลย แต่ดูจากภายนอกกับรูปภาพแล้ว ไม่น่าจะใช่ของยุคหิน นะ

5. TomKaizer Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ปล่อยให้มนุษย์โลก สงสัย กันต่อไป

เพราะเรื่องลึกลับ ถ้าถูกเปิดเผยก็ไม่สนุกซิ

6. ควายเผือก Active Member

ยังไม่เนียนพอนะ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Ooood_sai เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008

สาธุ ... สาธุ ... สาธุ ...

8. Dont" สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2011

ยังไงครับ ช่วยอธิบายด้วยน้อ เพื่อเป็นความรู้ครับ

แต่ผมก็ว่าไม่แน่เหมือนกัน อาจจะสร้างกระแสขึ้นมาเพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยวก็เป็นได้

9. หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ตดราดปูนเนียนกว่าขายตดไดโนเสาราคา 99999999999999999999999999999

10. ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

รอยพระพุทธบาทองค์ปัจจุบัน

11. ตายแน่! เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูในทีวีแว็บแรกผมคิดว่า คนเอาปูนปั้มรูปรอยเท้า มาปั้มแหนะ แต่พออ่านคงไม่ใช่มั้งเพราะอยู่บนหิน

12. buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอวิเคราะห์ดูนะครับ

1.เป็นรอยเท้าของมนุษย์ต่างดาวครับ(ไม่จำเป็นว่าต้องมี 2-3นิ้วเสมอไป)

2.เป็นรอยเท้าของผู้มีฤทธิ์ โดยใช้กสิณน้ำทำหินให้นิ่มอ่อนตัวแล้วใช้เท้าเหยียบลงไป
    หรือใช้กสิณไฟทำให้เท้าตัวเองมีความร้อนมากจนถึงขั้นหลอมละลายแล้วใช้ประทับลง
    ไป

3. ผู้ที่สำเร็จวิชาอิทธิฤทธิ์ ต้องการที่จะทดสอบความสามารถของตนจึงได้ ประทับบาทา
    ลงไป

4. อาจเกิดจากการอธิษฐานของพระอรหันต์บางรูป

ส่วนเจตนาที่เกิดรอยเท้านั้นยังไม่แน่ใจ คงต้องวิเคราะห์กันต่อไป

13. buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

อืม อาจจะใช่ก็ไม่แน่ครับ

มนุษย์ปัจจุบันอาจจะสร้างเองก็ได้ เพื่อที่จะสร้างแรงดึงดูดให้คนเข้ามาเที่ยวสร้างกำไรในถิ่นของตน
    ...........แต่ผมว่ามันไม่จำเป็นหรอกครับ เพราะยังไงอุทยา่นแห่งนี้ก็มีชื่อเสียงมากพออยู่แล้วล่ะครับ.........

หรืออาจจะเกิดจากปูนซีเมนต์ แต่นักวิเคราะห์ธรณีก็ได้ไปสำรวจแล้วนิครับ
    แค่ปูนซีเมนต์ เขาคงฉลาดพอที่จะดูออกครับ

ส่วนรอยที่ไม่มีตะใคร่ขึ้น ตรงที่แลดูสะอาดๆรอบๆรอยเท้า เจ้าหน้าที่อาจจะทำความสะอาดก็ได้มั้งครับ จะได้สังเกตเห็นรอยเท้าโดยง่าย
    .........ไม่แน่ใจครับ..........

ส่วนท่านไหนคิดอย่างไรแล้วแต่วิจารณญาณครับ

14. jack1967 สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    รอยเท้าจริงหรือไม่

พบรอยเท้าเพียงข้างเดียวลักษณะชัดเจนมาก คล้ายกับมีการจงใจทำเอาไว้
    เป็นการแกะสลักไว้ของคนซัก ๒๐ กว่าปีก่อนหรือไม่ เพราะเครื่องมือสลักหินแบบนี้ทำได้ไม่ยากเลย เพียงขอออกความเห็นเท่านั้น

15. ควายเผือก Active Member

ขาดธรรมชาติ ของการเกิดรอยเท้าไงครับ

หากในภาพเป็นรอยเท้าจริง นั่นก็หมายความว่า รอยเท้านั้นเกิดขึ้นตั้งแต่ก้อนหินก้อนนั้น ยังเป็นดินโคลนอยู่ แล้วเวลาผ่านไปเป็น ล้านปีจึงกลายเป็นหินครับ ทีนี้ย้อนจินตนาการกันใหม่ครับว่า หากเราเดินเหยี่ยบบนพื้นโคลน ริ้วรอยธรรมชาติ ของการยุบ รอยนูน รอยบิดในขณะที่ส่งกำลังเพื่อก้าวเดิน ก็จะต้องมีปรากฎให้เห็น แต่จากภาพที่กระผมมองดู เส้นขอบ คมกริ๊บ ตามลูกศรชี้ครับ รวมถึงขาดริ้วรอยของการย่างก้าว หรือก้าวเดิน อันจะต้องแสดงการทิ้งนำหนักที่กดลงไปต่างกัน แต่จากที่ดูในรูปกระผมเห็นว่า เกิดจากความตั้งใจกดลงไปทั้งระนาบเท้า แล้วยกขึ้น จึงไม่พบร่องรอยของการทิ้งนำหนักที่เกิดจากการก้าวเดิน ครับ

นอกจากนี้จากภาพบริเวณที่กระผมวงไว้ ท่านสังเกตุเห็นอะไรบ้างครับ:cool:

16. ควายเผือก Active Member

ทีนี้ลองดูธรรมชาติของหินที่มีอายุนับล้าน ปีนะครับ คุณลองดูบริเวณรอบๆ ก้อนหินดูนะครับ คุณเห็นอะไรบ้าง ลองดูดีๆ มันขัดแย้งกันบ้างใหมครับ คุณอาจจะไม่เห็นนะครับ แต่กระผมเห็นว่า หินอายุนับล้านปี สัมผัสกับสภาพดินฟ้านอากาศมากี่รอบ ก็สุดประมาณนับ จนมันเริ่มผุกร่อน มีรูพรุนปรากฎให้เห็น อยู่ทั่วไป แล้ว ลองดูบริเวณรอบรอยเท้าซิครับ คุณเห็นธรรมชาตินี้ใหม

นักวิเคราะห์ธรณีเขาฉลาดพอนะครับ จึงไม่เป็นข่าวครึกโครม อัน จะส่งผลกระทบถึง ความบริสุทธิ์ทางธรรมชาติ ที่เป็นจุดขายของอุทยาน แถมยังเป็นสิ่งแปลกใหม่ที่ท้าทายให้ นักท่องเที่ยวไปค้นหาอีกด้วย ยิงนกทีเดียวได้ 2 ตัวเลย

แล้วคุณ buschannarong ล่ะครับ คิดว่า..........................

ผมเชื่อคำสั่งสอนขององค์พุทธ คือ กฎแห่งธรรม

17. Omniverse สมาชิก

25 มิถุนายน 2011
    สงสัยว่าอาจจะลงเอยเหมือนกรณีช้างน้ำก้อได้ หุหุ

18. MaLtA_SuCkS! Active Member

18 กรกฎาคม 2005
    ปฐวีกสิน ของพระธุดง ปะครับ ท่านอาจจะจารึกไว้ ให้คนสงสัยเล่น และให้เชื่อมั่นในคำสอนของพระพุทธเจ้า

19. mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    วันนั้นดูข่าวตอนเช้า ช่อง 3 เห็นเขาว่า มันเป็นรอยเท้าโบราณจริงๆ เพราะหินพวกนี้ อายุหลายพันปีแล้ว

20. dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    เค้ากำลังวิ่งหนีแบบก้าวกระโด อะไรบางอย่าง เท้าอีกข้างจึงไปตกกะก้อนหินอีกก้อนที่อาจแตกสลาย สิ่งที่เค้าหนีอาจจะเป็นอะไรเกี่ยวกับน้ำแข็งเหมือนเรื่องไอซ์เอจ ก้อได้ จินตนาจนได้เรื่องอ่ะ