พบวัดพิลึก ห้ามไหว้พุทธรูป

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 26 กรกฎาคม 2008.

1. BRAVA

BRAVA สมาชิกใหม่

29 พฤษภาคม 2008
    ต่อข้อที่ว่า ท่านเลือกสอนนั้น ท่านก็ไม่เชิงว่าเลือกหรอกค่ะ ท่านสอนคนที่พร้อมต่อแนวทางนี้แล้วเท่านั้น ที่เป็นข่าวอยู่นี้ท่านก็ไม่ได้ ออกมาประกาศตัวเอง คนที่เข้าหาท่านเเละพร้อมจะรับ ท่านก็สอนให้ อย่างที่ท่านบอกเสมอว่าใครที่ยังไม่เชื่อ ก็ไปหาพระไตรปิฏกมาอ่านให้แตก ตีให้ได้ก่อน หลังจากนั้นจะไม่เชื่อ ก็ไมว่า ก็ตามใจตามกรรม ไอ้ที่ไม่เชื่อเลยและประกาศว่าไม่รับไม่ฟังก็ไม่ต้องมาถามปํญหากันก็แค่นั้น ถึงเวลาของเขาที่พร้อม เขาก็ได้ของเขาเอง มันก็กรรมใครกรรมมัน ท่านก็ไม่ได้ไปบังคับใครนี่นา หนังสือพิมก็ลงข่าวเอง พวกคุณรับไม่ได้ก็ไม่ต้องมาว่ากล่าวไม่ต้องเข้าหาก็แค่นั้น ส่วนใครติดใจสงสัย ก็ไปหาศึกษาเอาซิ

2. BRAVA

ส่วนตัวดิฉันเอง เห็นว่า ไอ้เรื่องการสร้างรูปเคารพามาบูชานั้น มันก็เป็นเรื่องที่ทำกันมาน้านนาน จนกลายเป็นวัฒนธรรม ประเพณี ไปเสียเเล้ว จนคนรุ่นๆเรา ก็ไปถือเอาว่ามันเป็นวิถีเเห่งพุ?ธเสียเเล้ว คุณมองย้อนไปให้ดีๆ คุณกำลังติดอยู่ในกรอบที่สังคมสร้างขึ้นเองใช่หรือเปล่า มันยากนะ ที่จะเเก้ไข ให้เข้าที่เข้าทางอย่างที่มันเป็นจริงๆ เพราะมัมีเรืองของความเชื่อและกาลเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง ไหนจะผลประโยชน์อีกมหาศาลที่ใครหลายๆคนต้องเสียไป ผลประโยชน์จากการทำมาหากินบนความเชื่อขอคนอื่นน่ะ พวกเขาคงไม่ยอมง่ายๆหรอก แลละหลวงพ่อเกษมท่านก็ไม่ได้ปรามาสพระพุทธเจ้านะคะ ท่านว่าให้รูปหล่อทองเหลืองนั่นต่างหาก ใส่ใจโดยเเยบคายกันสักหน่อยสิคุณ

3. BRAVA

แล้วคุณคนที่ถามว่าเวลาไปวัดนะ เรากราบท่านหลวงพ่อเกษมทำไม เอ็ก็คุณไม่เข้าใจหรือว่า ชาวพุทธน่ะ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆื เป็นที่พึง เราจึงกราบสงฆืได้ไงเล่า แต่จะไม่กราบท่าน ท่านก็ไม่ว่านะ เพราะก็บอกเเล้วว่าให้ระลึกเอา เข้าใจใหม ที่สำคัญอย่าไปเอาพุทธรูปปังเป็นที่พึ่งที่ระลึกก็เเล้วกัน พราะมันก็เป็นสิ่งที่เริ่มมาจากศิลปะ ก็เเค่นั้น ต่อมา พวกคหบดี มีเงินมาก ไม่รู้จะไปซื้ออะไรมาเสริมบารมีอีก ก็อยากจะยกจะย่อโสถ์ วิหารมาไว้ในบ้าน ก็ไปหาซื้อมา มีการจัดห้องพระ ไอ้พวกหัวการค้า ก็เล็งเห็นทางทำเงิน ก็กลายเป็นการปั่นพองทางความเชื่อ ก็เลยกลายเป็นธุรกิจขึ้นมา พ่อแม่ปู่ย่าตายาย ของเราก็เป็นเหยื่อเขา มาจนถ฿งมัยนี้ เราก็เป็นผู้รับผลพวงของโรคเรื้อนร้ายต่อไปอีก แค่นั้นเอง สมมุติง่ายๆนะ ถ้าพวกเราไม่เคยได้รู้จักศาสนาพุธเลยเนี่ย แล้วบ้านเราก็นับถือผีอยู่ อะไรๆก็พึ่งก็ขอเอาจากผี วันหนึ่งเรารู้ธรรมขึ้นมาอย่างหนึ่ง เราจึงไม่รับเอาผีเหล่านั้นมาเลี้ยงต่อ โยนกรวยดอกไม้นั้นทิ้งคุณว่าคุณเนรคุณบรรพบุรุษงั้นหรือ

4. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

????????????????????????????????????

5. BRAVA

ส่วนคุณที่สงสัยว่าเบิกบุญเเล้วกลัวบุญหมดเนี่ย ม่เข้าใจจริงๆ หรือแกล้งทำตัวเป็นบ่างกันเเน่ บุญน่ะ เบิกเท่าไรก็ไม่หมดหรอก เบิกมาใช้แล้ว มันก็คืนสภาพมีอยู่ต่อไป ความดีที่ได้ทำ มันก็เกิดเเล้ว ถามว่าลบมันออกมั้ยล่ะ สิ่งที่คุณทำไปแล้ว ไปเเก้ให้มันกลายเป็นเรื่องที่ไม่เคยเกิดขึ้นเลยเนี่ย ได้มั้ยล่ะ? ก็ไม่ได้ เพราะฉะนั้น ผลของมันก็อยู่คู่กันไปตลอดนั่นแหละ ยิ่งถ้าการเบิกบั้นเป็นการเบิกเพื่อโอนไปเเก่ผู้อื่นด้วยล่ะก็ บุญนั้นก็สะท้อนกลับมาเป็นมหาศาล อย่างน้อยๆก็คือมีบุญเพิ่มกว่าเดิม เนื่องจากผลของการให้ เเละผลของการอนุโมทนา อย่ามาถามเเกล้งถามถึงธนาคารอะไรเลย กระเเนะกระเเหนกระทั่งกับพระ

6. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าเสด็จปรินิพพานแล้ว
    ยังไงก็ขอ พระพุทธรูป ไม่ก็ ภาพพระพุทธ หรือไม่ก็ พระเครื่องไว้เพื่อ
    ง่ายในการ นึกถึงพระพุทธเจ้า หละกันนะครับ

7. BRAVA

ขอย้ำว่าพุทธรูป ไม่ใช่ที่ระลึกของพระพุทธเจ้า แม้ใครๆจะค้านว่าอย่างน้อยก็เป็นเครื่องช่วย หรือตัวช่วย อะไรก็แล้วเเต่จะเรียกเถอะค่ะ เเต่ขอให้รู้ไว้ด้วยว่าการสร้างหรือการมีไว้ครอบครองมีโทษอย่างเเน่นอน คุณๆทั้งหลายเคยเข้าใจมาตลอดว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่จะทำนุบำรุงสืบต่อศรัทธาในพุทธศาสนา แต่ตรงกันข้ามสิ่งเหล่านี้นั่นเเหละที่จะทำลาย และทำให้คำสอนที่เเท้ของพระพุทธองค์บิดเบือนไป ส่วนที่เจ้าคณะออกมาบอกว่าเรื่องการโอนบุญให้เชื้อโรค เป็นเรื่องที่ไม่มีในพระไตรปิฏกนั่นน่ะ คาดว่าเจ้าคณะท่านนั่นเเหละที่ไม่เคยสละเวลานั่งศึกษาพระไตรอย่างแท้จริงสักที เรื่องการโอนบุญให้เชื้อโรคนั้นมีจริงๆ แต่ในพระไตรนั้น อ่านเเล้วท่านก็ต้องแปลด้วย ในพระไตร เรียกตัวเชื้อโรคว่า กิมิชาติ ไปหาดู ก่อนจะกล่าวปรามาสใคร

8. BRAVA

ต่อข้อที่ว่าเรื่องลีลาการพูดของท่านเกษม ที่ท่านนึกตำหนิในใจนี้ ดิฉันก็เข้าใจท่านทั้งหลายดีอยู่ เพราะส่วนตัวก็เคยนึกสงสัยท่านเหมือนกัน แต่ดิฉันไมเคยหนีในสิ่งที่สงสัย ไม่เคยปลงใจว่าเชื่อหรื่อไม่เพียงเพราะการวิเคราะห์ภายนอก ยิ่งสงสัยยิ่งแคลงใจ ก็ยิ่งต้องค้น เคยเห็นพระสันดานกาพูดหวานๆ กิริยาดั่งเทพ มาก็เยอะค่ะ ก็เข้าไปศึกษามาแล้วเต็มที่เหมือนกัน แต่คำตอบสุดท้ายจากการศึกษาพระเหล่านั้นเเล้วเนี่ย ก็ได้คำตอบค่ะ ขอย้ำค่ะว่าศึกษาพระเหล่านั้นมาเต็มที่เเล้วเช่นกัน อันที่จริงท่านเกษมเนี่ยท่านทำลายสมมุติได้ดีนะคะ แม้แต่สมมุตฺของความเป็นสงฆ์ที่ท่านมี ท่านก็ทำลายจนเหลือแต่ความเป็นสงฆ์แท้ตามที่วินัยบัญญัติเท่านั้น บุคลิกแบบฮาร์ดคอร์นั่นมันก็เเค่บุคคลิกอ่ะนะ แต่ท่านไม่ทำอะไรผิดวินัยก็ละกัน

9. BRAVA

ที่อยากบอกอีกอย่างคือ ใครบางคนในเว็บนี้ ที่ขี้โม้ บ้ายอ อวดตัวว่าเคยเห็นพระพุทธเจ้าเนี่ย ฉันคิดว่าคุณนั่นเเหละควรที่จะสงสัยตัวคุณเองให้มากๆว่าคุณเห็นมารจำแลงเสียแล้วหรือเปล่า เฮ้อ และก็เห็นพวกขายพระทั้งหลายเดือดร้อนกันใหญ่นะ เฮ้อ อีกที

10. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งทีพระอาจารย์ท่านสอนคือการไม่ยึดติดกับสิ่งใดนั่นก็เป็นสิ่งที่ถูกครับ แต่มันสำหรับคนที่บรรลุธรรมขั้นสูงแล้วถึงจะเข้าใจ คนเราพูดกันคนละภาษาจะเข้าใจได้อย่างไร
    และการกระทำของท่านนั้นอาจจะรุนแรงเกินไปสำหรับคนที่มีศรัทธาอย่างลึกซึ้ง คนเราผูกพันธ์กับพระพุทธศาสนามาช้านานครับ การกราบไหว้เคารพบูชานั้นก็เป็นเรื่องปกติ พระพุทธรูปก็เหมือนเป็นตัวแทนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าเรานั่นเอง...

11. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    "ขอย้ำว่าพุทธรูป ไม่ใช่ที่ระลึกของพระพุทธเจ้า แม้ใครๆจะค้านว่าอย่างน้อยก็เป็นเครื่องช่วย หรือตัวช่วย อะไรก็แล้วเเต่จะเรียกเถอะค่ะ เเต่ขอให้รู้ไว้ด้วยว่าการสร้างหรือการมีไว้ครอบครองมีโทษอย่างเเน่นอน คุณๆทั้งหลายเคยเข้าใจมาตลอดว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่จะทำนุบำรุงสืบต่อศรัทธาในพุทธศาสนา แต่ตรงกันข้ามสิ่งเหล่านี้นั่นเเหละที่จะทำลาย และทำให้คำสอนที่เเท้ของพระพุทธองค์บิดเบือนไป ส่วนที่เจ้าคณะออกมาบอกว่าเรื่องการโอนบุญให้เชื้อโรค เป็นเรื่องที่ไม่มีในพระไตรปิฏกนั่นน่ะ คาดว่าเจ้าคณะท่านนั่นเเหละที่ไม่เคยสละเวลานั่งศึกษาพระไตรอย่างแท้จริงสักที เรื่องการโอนบุญให้เชื้อโรคนั้นมีจริงๆ แต่ในพระไตรนั้น อ่านเเล้วท่านก็ต้องแปลด้วย ในพระไตร เรียกตัวเชื้อโรคว่า กิมิชาติ ไปหาดู ก่อนจะกล่าวปรามาสใคร"

พระพุทธเจ้าเรียกสัตว์พวกนี้ว่ากิมิชาติจริง อรรถกถามุ่งกล่าวถึงตัวหนอน เป็นเชื้อโรคน่ะใช่ ท่านมุ่งว่ากายเราสกปรกให้พิจารณากายว่าเป็นของไม่ควรยึดติด

การแผ่เมตตานะดี แต่เชื้อโรคมันไม่รับหรอก เพราะเป็นสัตว์ที่ไม่มีจิตวิญญานครอง ประดุจดังต้นไม้ไม่มีแก่นไม่มีเทวดารักษาไม่มีวิญญาน เช่นหญ้าแต่ว่าเติบโตเป็นสิ่งมีชีวิตด้วยธรรมชาติอันมีธาตุ 4 มาประชุมกัน แผ่เมตตาให้นะดี แต่เชื้อโรคไม่รับ ไอ้ตัวที่รับคือคนที่ส่งมา คือพวก เจ้ากรรมนายเวร กับพวกอสุรกาย ที่คอยคุมมันอยู่ เท่านั้น

12. มหา

พระพุทธรูปเค้ารำลึกถึงพระพุทธเจ้าจริง ๆ เพราะคุณเห็นรูปท่านคุณนึกถึงพระได้ การมีไว้ไม่มีโทษ แต่มีโทษสำหรับผู้ที่ปรามาส คำสอนของหลวงพ่อเกษมมีทั้งดี และชั่ว เห็นผิดก็มากพึงเอาพระไตรปิฏกมาเทียบไว้เอาใจเป็นกลาง พิจารณาตามความเป็นจริง ไม่ใช่ฟังเค้ามาพูด ฟังพระท่านมาพูดแล้ว เถียงฉอดๆ ไม่ได้ศึกษษอย่ามัวแต่เอาทิฏฐิตนมาใส่

มา สมโณ ครูติ อย่าเชื่อเเม้ว่าสมณะนี้เป็นครูของเรา

13. เวลา

เวลา สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2008
    เราจะไม่ปรามาสในคุณธรรมใคร แต่เจตนาในความคิดของพระอาจารย์จะทำให้ผู้ไม่เห็นด้วยเกิดทิฐิต่อกัน เรือที่จะข้ามห้วงน้ำมีหลายลำขึ้นอยู่กับใครจะข้ามลำไหน ถ้าลำไหนโครงสร้างแข็งแรงสวยงามคนหมู่มากก็ศรัธา ธรรมเนียมการปฏิบัติมีในพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ เราเกิดมาไม่ทันพระองค์จึงเพียงแต่สร้างพระพุทธรูปเพื่อรำลึกพระคุณความดีของ พระองค์ที่ได้ตรัสแสดงธรรมเพื่อให้ผู้ที่อยู่ข้างหลัง(รวมทั้งท่าน)ที่เกิดไม่ทันพระองค์ได้มีโอกาสบรรลุธรรมนั้นคือคุณประโยชน์อันหาประมาณไม่ได้ที่พระศาสดาได้ประทานไว้ให้ ดังนั้นพระสงฆืซึ่งเป็นสาวกจึงสมควรเป็นอย่างยิ่งที่จะกราบไห้วรำลึกบูชาท่านที่ประสิทธิ์ประสาทวิชชาให้ทั้งต่อหน้าแลลับหลังทั้งอดีตปัจจุบันอนาคตก็ดี อิฐ หิน ปูนทรายทองเหลืองเมื่ออภิวาทให้เป็นพระพุทธรูปแล้วจงรำลึกพระคุณความดีเถิด เพราะพระที่สร้างขึ้นก็แทนองค์ครูบาอาจารย์ท่านนั้นเอง ท่านทำลายพระพุทธรูปก็เหมือนกับทำลายครูบาอาจารย์ ของตนทำลายคุณความดีของพระพุทธเจ้านั้นเองทำลายคุณความดีของตนนั้นเอง (ตาลีบันทำลายพระพุทธรูป ชาติก็ล่ม) เจตนาท่านคงไม่อยากให้ยึดมั่นในวัตถุมากเกินไป จึงมองข้ามพระคุณความดีของ พระพุทธเจ้า พระ ธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า (หรือแอบกราบไห้วฃอขมาลาโทษอยู่ทุกคืนทุกวัน)แต่ข้าพเจ้า...มีแต่จะซ่อมจะแซมบูรณะพระที่แตกหักหากมีโอกาสจะสร้างพระเพื่อสืบศาสนาเพื่อรำลึกพระคูณความดีของพระพุทธเจ้า สาธุ

14. ta_sepia

ta_sepia เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ซวยเลย

เคยแจกหนังสือให้เพื่อนคับ

ทำไงดีคับ??? ถือเป็นการทำบาปหนักมั้ยคับ???

ผมจะมีกรรมอย่างไร หนังสือเล่ม "การอุทิศส่วนกุศลที่ได้ผล" อ่านแล้วมันน่าเชื่อถือดีอะคับ ไม่เพี้ยนเหมือนอย่างนี้ (แต่ตอนนี้รับไม่ได้เลย)

วานผู้รู้ช่วยตอบด่วนคับ

15. จิรโรจน์

จิรโรจน์ สมาชิก

น่ากลัวจะลงนรกกันจริงๆหละครับครานี้ สำหรับคนที่ไม่ศึกษาให้ถ่องแท้เสียก่อน แล้วไปตำหนิท่านถ้าไม่เห็นด้วยก็นิ่งไว้ก่อนเถอะครับ ไม่นานหรอกครับความจริงจะปรากฏ ถึงเวลานั้นถ้าหลวงพ่อท่านผิดจริงพวกที่ตำหนิท่านก็สบายใจได้ แต่ถ้าท่านสอนถูกล่ะครับคราวนี้หละนรกถามหากันให้ยุ่งแน่ครับ สำหรับผมได้ศึกษาคำสั่งสอนของท่านมาได้ระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ ตอนแรกก็เห็นขัดแย้งไม่ต่างจากพวกท่านทั้งหลายหรอกครับ แต่มาติดอยู่ที่คำพูดคำนึงของท่านที่ว่า "ศาสนานี้เป็นศาสนาของพระพุทธเจ้า หรือเป็นศาสนาของหลวงพ่อหลวงพี่ต่างๆกันแน่" ทำให้ผมต้องไปเปิดดูพระไตรปิฏกว่าเป็นยังไงกันแน่ สำหรับคำสั่งสอนของท่านผมยอมรับครับว่าค่อนข้างแรงมาก แต่ถ้าท่านเข้าใจในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า จะรู้ว่าไม่แรงเลยครับเพราะสิ่งที่เราทำต่อเนื่องกันมาจนอาจจะเรียกว่าเป็นขนบธรรมเนียมประเพณีแล้วนั้น ค่อนข้างจะขัดต่อหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นอย่างมาก(ย้ำนะครับคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าไม่ใช่คำสั่งสอนของพระภิกษุสงฆ์รูปใดรูปหนึ่ง)
    สำหรับคำสั่งสอนของหลวงพ่อ ตามสมองอันน้อยนิดของผมจะเรียบเรียงได้ ขอแจงเป็นข้อๆดังต่อไปนี้นะครับ เพื่อให้พวกท่านไปลองพิจารณาดูอาจไม่มีถ้อยคำที่สละสลวยนะครับ แต่ก็เป็นถ้อยคำที่น่าจะเข้าใจง่ายแบบชาวบ้านๆ
    1. การไม่ให้กราบไหว้พระพุทธรูป (ซึ่งอาจจะแรงไปหน่อย) เจตนาของท่านคือไม่อยากให้ยึดติดในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มนุษย์สร้างขึ้นมา มากกว่าคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า แต่ถ้าท่านใดที่มีเจตนาจะกราบไหว้เพื่อเป็นพุทธบูชาหรือกราบไหว้เพื่อระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าก็อาจจะไม่ผิดหรอกครับ แต่ส่วนมากที่เราเห็นทั่วไปจะเป็นการกราบไหว้เพื่อหวังให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยมากกว่า โดยไม่ได้นึกถึงคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ซึ่งจะนำพาไปสู่ความหลงไหลในอิทธิฤทธิได้
    2. การโอนบุญ ท่านใดไม่เชื่อบ้างครับว่าชาวทิพย์ที่อยู่อีกคนละมิติกับเราไม่มีจริง คงมีไม่หรอกใช่มั๊ยครับ สำหรับหลวงพ่อนั้นท่านเห็นและก็ไม่ได้เห็นแตกต่างจากพระภิกษุสงฆ์หลายๆรูปที่มีอภิญญาสูงๆหรอกครับ แต่ท่านมองเห็นถึงความน่าสังเวชและทุกข์เวทนาของชาวทิพย์ที่ไม่มีบุญทั้งหลาย ว่าเป็นอยู่อย่างเดือดร้อนทุกข์เข็ญเพียงใด ท่านเห็นว่ามนุษย์จะช่วยเหลือพวกทิพย์เหล่านี้ให้พ้นทุกข์ได้ ก็เลยบอกให้ช่วยโดยมีวิธีการที่เทียบเคียงมาจากพระไตรปิฎก ส่วนเรื่องการจ้างเทวดามาช่วยงานผมว่าเป็นผลพลอยได้มากกว่า เหมือนกับเราเลี้ยงดูแลคนให้อิ่มหมีพลีมัน เค้าก็ไม่อยากจะไปไหนใช่มั๊ยครับมีอะไรช่วยงานเราได้เค้าก็ช่วย ฉันใดก็ฉันนั้นครับ
    3. การห้ามสวดมนต์ ท่านไม่ได้ห้ามนะครับแต่ท่านบอกว่าอยากสวดก็สวดได้ แต่ท่านให้บอกชาวทิพย์ทั้งหลายที่อยู่ในชั้นต่ำๆก่อนว่า เราจะสวดมนต์นะท่านใดรับได้ก็อยู่โมทนาบุญกับเรา ท่านใดรับไม่ได้บทสวดบางบทอาจไปทำร้ายท่าน ก็ให้หนีไปที่อื่นก่อนนะแล้วค่อยกลับมาเวลาเราสวดเสร็จแล้ว
    เอาแค่สามข้อนี้ก่อนคร่าวๆนะครับ อาจยังไม่ครบถ้วนเท่าใดนัก แต่ก็อาจจะทำให้หลายท่านเข้าใจไว้พอสังเขป ก่อนที่จะปรามาสหลวงพ่อท่านศึกษาสักนิดก่อนก็ดีครับ ถ้าท่านถูกขึ้นมาจะได้ไม่ต้องไปขอขมาท่านให้วุ่นวาย แต่ถ้าท่านผิดก็ไม่เป็นไร สำหรับท่านผู้รู้ทั้งหลายที่เห็นขัดแย้งไม่ต้องตั้งกระทู้แย้งผมหรอกนะครับ สติปัญญาผมคงไม่พอจะไปโต้แย้งกับท่านได้ ที่โพสต์ลงมานี่แค่แสดงความคิดเห็นและความเป็นห่วงแค่นั้นครับ
    ด้วยความปราถนาดี ;aa46

16. มหา

"แม้แต่สมมุตฺของความเป็นสงฆ์ที่ท่านมี ท่านก็ทำลายจนเหลือแต่ความเป็นสงฆ์แท้ตามที่วินัยบัญญัติเท่านั้น บุคลิกแบบฮาร์ดคอร์นั่นมันก็เเค่บุคคลิกอ่ะนะ แต่ท่านไม่ทำอะไรผิดวินัยก็ละกัน" สงฆ์แท้ตามวินัยบัญญัติ นี่เลี่ยงได้ดี ทำศีลครบ ตามวินัย โอ ดีครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมเป็นพระละก็ ผมปรับโทษท่านแน่ การเอาน้ำกรดรดพระพุทธรูปที่เป็นของสงฆ์ส่วนรวมนี้ ให้ทำลายไป ถือว่าทำลายของสงฆ์ ยังประโยชน์สงฆ์ให้เสียไปปรับอาบัติ ตามแต่ท่านและคณะสงฆ์จะยอมรับ

17. BRAVA

พุทธรูปที่ว่านี่ เป็นของสงฆ์อย่างไร ไหนบอกหน่อยว่าเป็นของสงฆ์ได้อย่างไร พุทธรูปนี่นะ เมื่อมีขึ้นมา ก็เรียกว่าเป็นของกลาง เป็นของส่วนรวมที่ไม่ควรมีไว้ครอบครองเป็นส่วนตน หรือภายในบ้านไง ถ้าข่าวที่ออกมามันไม่ได้พยามเบี่ยงเบนสิ่งที่ท่านสอนอยู่มันก็คงไม่มีปัญหา แค่หัวข้อข่าวก็ผิดเเล้ว คุณออกมาตัดสินใครต่อใครโดยที่คุณไมพยามสืบค้นเลว่าข้อมูลที่คุณได้รับมา หรือมีอยู่ มันจริงเท็จมากน้อยประการใด แล้วการทำลายพระพุทธรูปที่คนนำมาถวายเนี่ย คนเขาก็นำมาให้ช่วยทำลายอยู่เเล้ว สงฆ์ที่ไหนเข้าไปยึดเอาเป็นเจ้าเข้าเจ้าของกันทำไม ยังไง เมื่อไร ท่านก็บอกอยู่ตลอดว่าใครไม่ให้ทำลาย ใครไม่ทิ้งไม่ละสิ่งนั้น ท่านก็ไม่ยุ่ง แล้วอย่างนี้ ท่านไปละเมิดของๆใครตั้งเเต่เมื่อไรละคุณ พวกคุณต่างหากที่เข้าไปละเมิดท่านเอง ถ้าธรรมใดไม่ได้กำหนด คุณมีเหตุผลอะไรไปละเมิดท่าน ใครกำหนดไว้รึ ว่าไม่ไหว้ ไม่บูชา แล้วเป็นบาป พระธรรมหรือเปล่า?

18. พระมหากุลวัฒน์ธนะ

พระมหากุลวัฒน์ธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ประเภทแห่งสัมมาสัมพุทธเจดีย์

1.ธาตุเจดีย์ หมายถึง พระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้า มีพระบรมสารีริกธาตุที่กษัตริย์และพราหมณ์นำไปสร้างสถูปประดิษฐานไว้ในเมืองของตน 8 แห่ง คือ
    1.เมืองราชคฤห์ 2.เมืองไพศาลี
    3.เมืองกบิลพัสดุ์ 4.เมืองอัลลกัปปะ
    5.เมืองรามคาม 6.เมืองเวฏฐทีปกะ
    7.เมืองปาวา 8.เมืองกุสินารา

2.บริโภคเจดีย์ หมายถึง สิ่งของหรือสถานที่ที่พระพุทธเจ้าทรงเคยใช้สอย มีสังเวชนียสถาน 4 แห่ง บาตร จีวร กุฏิ วิหาร เป็นต้น

3.ธรรมเจดีย์ หมายถึง สิ่งที่จารึกคำสอนของพระพุทธเจ้า เช่น คัมภีร์ พระไตรปิฎก ใบลาน แผ่นศิลา หนังสือ เป็นต้น

4.อุทเทสิกเจดีย์ หมายถึง สิ่งที่สร้างขึ้นเป็นรูปเหมือนของพระพุทธเจ้าโดยตรง ซึ่งก็ได้แก่ พระพุทธรูป

ไม่ขอออกความเห็น แต่ลองนำไปพิจารณากันดูว่า สัมมาสัมพุทธเจดีย์ ทั้ง 4 นี้ เป็นสิ่งที่ควร กราบไหว้ บูชา สักการะ เคารพ ได้หรือไม่

19. BRAVA

อีกอย่างนะ คุณ นายเม คุณเองก็ตัดสินเอาเองเสียเเล้วว่าดิฉันไม่ได้ศึกษาถ่องเเท้เเล้วมาเถียงฉอดๆ คุณน่าจะมองตัวเองมากกว่า ว่าคุณเชื่อในสิ่งคุณเองก็เคยเเต่ได้ยินเขาว่ามา ครูบาอาจารย์สอนมา หรือไม่ก็จากหนังสือธรรมมะ ตามร้านหนังสือ ดอกหญ้า นายอินทร์ พวกนั้น คุณอ่านเสียจนฝังหัวไปเสียเเล้วนิ เคยนั่งพิจรณาความเชื่อของตัวเองดูบ้างหรือไม่ ว่าหนังสือเหล่านั้น มันก็เเค่คำสอนของเจ้าสำนักนั้นสำนักนี้เอามาเผยเเพร่ ในเมื่อเขาเชื่อในสิ่งที่เขารู้เขาเห็นมา เขาก็เอามาพิมพ์ ก็เรื่องของเขาละ แต่คนหามาอ่านเนี่ยสิ อ่านแบบไหนกัน

20. tsilawanno

tsilawanno Active Member

22 กรกฎาคม 2008
    อ่านเสร็จแล้วไม่สบายใจเลย ถ้าไม่อยากกราบไหว้บูชาก็น่าจะนำไปถวายวัดอื่นซ่ะ ให้คนที่เขามีความเคารพได้กราบไหว้ดีกว่า ไม่อย่างนั้นก็เก็บเอาไว้ในห้องก็ได้ ไม่น่านำท่านมาประดิษฐานไว้ในโบถส์แล้วมาเขียนข้อความอย่างนี้ ทำให้รู้สึกว่าศาสนาพุทธจะเสื่อมลงก็เพราะชาวพุทธด้วยกันนี่แหล่ะ