พยากรณ์ดวงฟรี 1 คำถาม ทางอีเมลล์นะครับ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย โอมนะ, 23 มิถุนายน 2010.

1. โอมนะ

โอมนะ Active Member

ช่วงนี้หลายคนที่มีปัญหา บางคนที่กำลังรอคำตอบ

คงเป็นทุกข์บ้าง ไม่มากก็น้อย

ผมเลยขอโอกาสนำข้อความของ คุณดังตฤณ มาให้อ่าน

เพื่อสร้างกำลังใจที่จะดำเนินชีวิตต่อไปอย่างมีสติ

แต่ละปีสำหรับแต่ละคน
    มีความมืดความสว่างไม่เท่ากัน
    ปีไหนสว่างหมายถึงเป็นสุขและสำเร็จ
    ทำอะไรเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า
    มุ่งหาธรรมะแล้วจิตใจสว่างเป็นกุศลได้ผลดี

แต่ถ้าปีไหนมืด
    ก็หมายถึงเป็นปีแห่งทุกข์และความล้มเหลว
    ทำอะไรถอยหลังหรือถึงขั้นล่มจม
    แม้แสวงหาธรรมะแต่กลับได้อธรรมมาแทน

ถ้าวันเดือนปีมีพลังในตัวเองอยู่จริง
    สิ่งที่เป็นปรากฏการณ์แสดงออกมาอย่างชัดเจน
    คือคนเราไม่อาจเป็นสุขได้ตลอดไป
    และจะไม่จมทุกข์อยู่จนตาย
    ทุกข์สุขไม่เที่ยง
    และจะต้องผลัดกันบีบ ผลัดกันคลาย
    ไม่เค้นคอเราเรื่อยไปไม่สิ้นสุด

คนส่วนใหญ่พอเจอวิกฤต
    ก็จะคิดถึงการยอมจำนน
    การทุรนทุรายตีอกชกหัว
    การครุ่นคิดเคร่งเครียดวนไปวนมา
    การหาที่พึ่ง หวังให้คนหรือเทวดามาช่วย
    มาปัดเป่าให้สถานการณ์เลวร้ายหายไปในทันที

อย่างดีเอาตามแบบไทยๆก็ให้คิดเสียว่าเป็นกรรมเก่า
    ปลงได้ก็ปลง ปลงไม่ได้ก็พยายามปลง
    พยายามปลงไม่ได้ก็ต้องฝืนใจให้มันปลงจนกว่าจะได้

ดีขึ้นมากว่านั้นคือวลีติดปากที่เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้
    นั่นคือ "เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส"
    พยายามหาทางพลิกสถานการณ์แบบคนมีใจเป็นนักสู้
    คิดกอบกู้ไม่พอ
    ต้องมองให้เห็นช่องทางเอาประโยชน์จากวิกฤตให้ได้ด้วย

ในประเทศใหญ่ๆอย่างอเมริกา
    มีที่ปรึกษาเก่งๆซึ่งบริษัทใหญ่ๆจ้างไว้
    บางครั้งก็เพียงเพื่อให้คำปรึกษายามเกิดวิกฤตภายใน
    พวกที่ปรึกษาซึ่งมือถึงจริง
    จะไม่ผูกตัวเองอยู่กับบริษัทใดบริษัทหนึ่ง
    แต่จะเป็นมือปืนรับจ้าง เก็บค่าปรึกษาแพงๆ
    ตามแต่บริษัทไหนจะเรียกไปว่าจ้าง

คนพวกนี้เข้าใจปัญหาได้เร็ว
    เพียงเดินเข้าไปในองค์ที่กำลังมีปัญหา
    รับฟังวิธีการทำงานโดยรวม
    ตลอดจนทำความรู้จักกับพนักงาน
    ไล่ตั้งแต่ระดับสูงมาถึงระดับล่าง
    วันเดียว หรือสองสามวัน ก็ได้คำตอบ
    ว่าจะต้องผ่าตัดบริษัทอย่างไร
    เปลี่ยนแปลงวิธีการทำงานท่าไหน
    ทางตันถึงจะกลายเป็นทางออก

และคนพวกนี้นะครับ
    ถ้าทำสำเร็จบ่อยๆ แก้ปัญหาให้องค์กรได้
    เมื่อมีชื่อเสียงมากขึ้น ค่าตัวมากขึ้น
    พวกเขาย่อมนึก "รักวิกฤต"
    สวนทางกับชาวบ้านที่เกลียดวิกฤตกันถ้วนหน้า

โจทย์แค่ "ทำอย่างไรจะเปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส" นั้น
    บางทีมันอาจแห้งแล้งเกินไป
    คุณจะนึกถึงภาระใหญ่ ซึ่งไม่รู้แบกแล้ว แก้ไขแล้ว
    จะออกหัวออกก้อยอย่างไร

แต่ถ้าตั้งโจทย์ใหม่
    "ทำอย่างไรจะรักวิกฤตได้เหมือนนักแก้ปัญหามืออาชีพ?"
    คุณจะเริ่มนึกถึงวิกฤตในแบบที่หน้าตาน่ารัก น่าคบหา

ในความเป็นจริง
    คนที่จะ "รัก" วิกฤตได้นั้น
    ต้องเคยประสบความสำเร็จในการแก้วิกฤตมาหลายครั้ง
    กระทั่งเกิดอัตตาว่าข้าแน่ ข้ารบชนะแม้ในศึกที่ยากเย็น
    คนอื่นเห็นเป็นเรื่องเข็ญใจ ทำไม่ได้ ไม่อยากทำกัน

คนที่รักวิกฤต
    เมื่อต้องเผชิญหน้ากับวิกฤต
    จะมีวิธีมองแตกต่างจากคนทั่วไป
    คือเขาจะเห็นก่อนว่าต้นตอวิกฤตอยู่ตรงไหน
    เครื่องมือที่จะจัดการกับต้นตอคืออะไร
    ต้องอาศัยใครมาร่วมมือกันบ้าง
    ซึ่งคนที่ชอบมองแบบเอาดีเข้าตัวโยนชั่วให้คนอื่น
    จะไม่มีทางมองเห็นได้
    แค่เริ่มเจอวิกฤต ก็ด่าแล้ว หาตัวแล้วว่าใครทำ
    และจะพยายามเค้นคอให้ตัวการมารับผิดชอบไปคนเดียว
    อย่าว่าแต่จะมีแก่ใจมองให้เห็นทางออกกันเลย

พวกที่รักวิกฤต
    เป็นพวกที่รู้สึกว่าตัวเองอยู่เหนือชะตากรรมได้อย่างแท้จริง
    ไม่ว่าจะเป็นปีมืดหรือปีสว่าง
    ต่างก็มีความน่ารักเฉพาะตัว
    ปีไหนสว่างก็เสพสุขจากการต้อนรับสิ่งดีๆที่มีเข้ามา
    ปีไหนมืดก็เสพสุขจากการคิดแก้ปัญหาอย่างฉลาด
    เพิ่มบารมีในการเอาชนะความทุกข์ โศกให้มากขึ้น
    เขาย่อมมีชีวิตที่เป็นสุข ไม่ทุกข์ในปีใดๆเลยครับ

ดังตฤณ
    กรกฎาคม ๕๓

ผมเห็นว่า น่าจะเกิดประโยชน์ ลองอ่านกันดู

ระหว่างรอคำตอบจากคำถามที่ถามกันมานะครับ

2. โอมนะ

โอมนะ Active Member

คุณ thebookblue

คุณ nt 1919

คุณ nounmxzz

คุณ lungsut

ช่วยเช็คดูเมลล์ด้วยครับ

3. trophywife

trophywife Active Member

รบกวนหน่อยน่ะค่ะ

trophywife0780@hotmail.com
    อยากถามว่า สามีจะได้งานใหม่ไหมค่ะ ดำเนินเรื่องอยู่ รอคำตอบ และอยากรู้ว่า ดิฉันจะทำธุรกิจอะไรดีค่ะ ควรเปิดที่เมืองไทยหรือต่างประเทศดี
    ขอบคุณล่วงหน้าน่ะคะ

4. กระแส

กระแส สมาชิก

krasae_mee@hotmail.com
    เกิด 13 ธันวาคม 2519
    กางานการเงินครับ
    ขอบคุณครับ

5. ไร้ทุกข์

ไร้ทุกข์ Active Member

17 มิถุนายน 2010
    รบกวนด้วยนะคะ
    เกิดวันอาทิตย์ที่ 9 กุมภพันธ์ 2529 เวลา 03.17 น.
    อยากถามเรื่องความรักคะ ว่าคนรักคนนี้ใช่หรือป่าวคะ
    เขาเกิดวันอังคาร ที่ 28 เมษายน 2530 เกิดช่วงเช้าคะ
    เหมือนหนูกับเขาจะไปด้วยกันไม่ได้ ทุกข์ใจมากเลยคะ
    หนูมีเนื้อคู่หรือป่าวคะ ถ้ามีเขาเป็นคนแบบไหนคะ อีกนานไหมคะกว่าจะเจอ
    แต่งงานไปจะมีความสุขไหมคะ
    ขอบคุณมากคะ
    su796@hotmail.com

6. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

apple_her(at)hotmail.com

สอบถามเรื่องงานค่ะ ว่างานที่ทำอยู่จะทำให้ได้เงินเยอะ และควรยึดอาชีพนี้ ต่อไปในอนาคตดีไหมค่ะ?

ขอบพระคุณค่ะ

7. benyathip

benyathip สมาชิกใหม่

bungchu_T@hotmail.com

ถามเรื่องหน้าที่การงานจะเป็นยังงัยปัจจุบันและอนาคต

8. applebig

applebig สมาชิก

สอบถามเรื่องครอบครัว คู่ครองค่ะ
    เกิดพฤหัสบดีที่ 8 กันยายน 2526 ปี กุน เวลา 04.15 จ.นครราชสีมา
    สามี เกิด วันศุกร์ ที่ 15 กรกฏาคม 2531 เวลา 12.00 น. จ.ฉะเชิงเทรา
    ตอนนี้มีผู้หญิงมาติดพันสามี และไม่ยอมเลิกราทั้งที่ทราบว่าฝ่ายชายมีครอบครัวแล้ว
    ไม่ทราบว่ากับสามีจะมีเกณฑ์เลิกรากับทางฝ่ายใด แล้วสามีกับผู้หญิงที่มาติดพันนี้เขาเป็นคู่กันหรือเปล่า เพราะสามีเคยบอกเลิกแต่ผู้หญิงยังตามตื้อและหยิบยื่นเงินให้สามีเราตลอด

รบกวนด้วยค่ะ ap_ap_applebig@hotmail.com

9. zaza3

zaza3 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    รบกวนดูด้วยนะค่ะ

14/11/2530 เสาร์ ปีเถาะ 09.05 นครราชสีมา

หนูแอบชอบคนนี้อยู่อ่ะค่ะ จะสมหวังมั้ย ผู้ชายเกิด 17/11/2530 อังคาร ปีเถาะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

poohnoiz@hotmail.com

ขอบคุณนะค่ะ

10. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

kitti_jan@hotmail.com
    อยากสอบถามเรื่องเรื่องการเงินเมื่อไหร่จะมีบ้านและรถเป็นของตนเอง

11. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

มาต่อคิวด้วยค่ะ
    17 กุมภา 2514 ปี จอ เพราะเกิดเดือนกุมภา เวลา ประมาณ ตี 4-5 ไม่ค่อยชัวร์ เพราะแม่บอกว่า คลอดเราได้แป๊บเดียวก็เช้าแล้ว
    aspot43@hotmail.com

12. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

รออยู่ค่ะ ^___^ ให้กำลังใจผู้ทำนายด้วยคะ่

13. nicepaladin

nicepaladin สมาชิกใหม่

11 กรกฎาคม 2010
    ถามด้วยคนครับ

เกิด 24 ต.ค. 2525 เวลา 1002 ขอถามว่าผมจะได้โยกย้ายที่ทำงานไปในที่ที่อยากไปหรือไม่

14. n_jaru_31

n_jaru_31 Active Member

ผลสอบ สรุปแล้วว่า ไม่ติด จริงด้วยอะค่ะ แต่ไม่ท้อค่ะ ปีหน้าและปีต่อๆไปจะพยายามใหม่ เพราะตั้งใจแน่วแน่แล้วว่า จะทำงานที่นี่ให้ได้ ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ภาวนา แล้วตั้งจิตอธิษฐานทุกวันว่า ถ้าเข้าทำงานที่นี่ได้ จะทำงานด้วยความวิริยะอุตสาหะ และทำในสิ่งที่ถูกต้องเพื่อให้เกิดประโยชน์แก่สาธารณะให้มากที่สุด หวังว่าคงส่งผลดีให้บ้าง

แต่ตอนนี้กำลังทุกข์ใจเรื่องความรักค่ะ เพราะเพิ่งเลิกกับแฟนที่คบกันมา 4 ปี ยังทำใจไม่ค่อยได้เพราะเป็นรักแรกด้วย ตอนนี้ก็ก้มหน้าก้มตาทำงานไป เศร้าใจไป แฟน เกิด วันที่ 21 มค. 31 วันพฤหัส

ถ้ายังไม่ผิดเงื่อนไข ก็ช่วยตรวจดูเรื่องความรักให้ด้วยนะค่ะถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ขอบคุณคุณโอมนะมากสำหรับคำเเนะนำดีๆ
    จะสู้กับชีวิตต่อไปค่ะ.... ^-^

ตอบทาง PM ก็ได้ค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2010
  15. deardolly

deardolly เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    dragon_shadow555@hotmail.com

เกิดวันที่ สิบหก เดือน มิถุนายน ปี สองห้าสามหนึ่งอะคับ

รบกวนดูให้หน่อยนะคับว่าอนาคตจะดีไหมจะมีความรุ่งเรืองบ้างไหม

ทุกวันนี้เหนื่อยๆอะคับ

เป็นเหมือนกับว่าทำไรก้อไม่ดีเลย

16. suta

suta Active Member

15 สิงหาคม 2007
    suta_t@hotmail.com
    ทำผลงานเพื่อเลื่อนตำแหน่งจะผ่านหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

17. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่จะเจอเนื้อคู่ ค่ะ เกิดอาทิตย์ที่ 6 พฤศจิกายน 2531 ปีมะโรง
    อีเมลล์ eve200494@hotmail.com

18. assadin

assadin เป็นที่รู้จักกันดี

mp_num@yahoo.co.th อยากถามเรื่องคนรักจะได้ร่วมชีวิตกันตลอดไปหรือเปล่า

19. fern_pinkky@hotmail.com

fern_pinkky@hotmail.com Active Member

20 สิงหาคม 2009
    Fern_pinkky@hotmail.com
    Tuanjai bangsri.
    11 april 2521.
    32 year old.Thai lady.
    I need to know about my love life.
    Sathu.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2010
  20. เจลกา

เจลกา สมาชิก

22 กรกฎาคม 2010
    เมื่อไรจะมีลูก

ปล่อยท้องมา 8 เดือนแล้วยังไม่มีเลยค่ะ เลยอยากทราบว่าจะมีวาสนามีลูกได้มั้ย ค่ะ rujirar@betagro.com

เกิดวันอาทิตย์ ที่ 29 พย.2524 ปีระกา ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2010