**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    .....วันนี้ 29/3/2564 ได้จัดส่งพระผงล้างอาถรรพ์ ให้สมาชิกครบทุกท่านแล้วนะครับ อาจจะช้าหน่อยเพราะว่าส่งหลายรอบครับ บางท่านอาจจะโอนปัจจัยมาแล้วแต่ลืมแจ้งที่อยู่แบบนี้ก็อาจจะส่งช้าหน่อยนะครับ ก็ต้องขออภัยครับ สมาชิกท่านใดอยากได้รหัสไปรษณีย์สามารถแจ้งมาท่าน PM ได้เลยนะครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งครับ

***ในรูปเป็นพระของผู้เขียน ที่ได้ส่งเลี่ยมกันน้ำครับ ซึ่งจริงๆสมาชิกหลายท่านก็สอบถามเข้ามาว่าไปเลี่ยมที่ไหนดี ถ้าท่านสมาชิกอยากให้เลี่ยม หรือใส่กรอบเงิน กรอบทอง กับช่างที่มีประสบการณ์กว่า 30 ปี(ระดับอาจารย์วิชาชีพ) ผู้เขียนก็ยินดีเป็นธุระให้ในบางโอกาสนะครับ เผื่อบางท่านสนใจครับ ...

2. ktv

ktv เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระขุนแผนรุ่นล้างอาถรรพ์ พิมพ์คมชัดสวยงาม กับตะกรุดแล้วครับอาจารย์ ขอบคุณครับ

3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรียนแจ้งเรื่องการร่วมบูชาตะกรุด
    ไตรสรณคมน์ - จตุโรบังเกิดทรัพย์

(ตะกรุดทุกดอก หลวงปู่เทือง ญาณธโร เมตตาอธิษฐานจิตให้เป็นกรณีพิเศษ)

....เมื่อวาน 28/3/2564 ผู้เขียนได้มีโอกาสเดินทางไปที่ ที่ทำการของอ.บุญเลิศครับจริงๆเจตนาก็จะไปเยี่ยมท่าน และไปสอบถาม"วันทำสังฆทานเลี้ยงพระและพิธีบูชาพระ"ปีนี้ แต่ด้วยสถานะการโควิค ก็ยังไม่สร่างซาชายแดนแถวนี้ก็ยังไม่เปิด(ผู้นับถือชาวลาว-พม่าท่านเยอะครับและจะมาร่วมงานทุกปี) และชาวไทย การรวมหมู่ผู้คนจำนวนมากๆ ก็คงยังไม่สะดวก ดังนี้ปีนี้จึงไม่ได้จัดพิธีบูชาพระตามที่ว่า

....ส่วนเรื่องตะกรุด อ.เลิศท่านได้กรุณา "จารไว้เรียบร้อยครับใช้เวลาเกือบ 2 เดือน" พรุ่งนี้ท่านจะทำพิธีบูชาพระเป็นการส่วนตัว ก่อนที่จะส่งมอบให้ผู้เขียนไปบริหารจัดการเรื่องการออกให้บูชาต่อไป ต้องขออนุญาตนำเรียนดังนี้ครับ ด้วยทางวัดป่าภูพงษ์ ซึ่งเป็นวัดในการอุปถัมภ์หลวงปู่บุญมี เป็นวัดที่มีพระคุณครูบาอาจารย์หลายรูป หลายองค์เคยมาจำพรรษา ณ ที่ตรงนี้ ปัจจุบัน "ก็มีครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ผู้เป็นศิษย์สายหลวงปู่บุญมี จำพรรษาอยู่ด้วย" กำลังดำเนินการสร้างศาลาน้อย(ศาลาต้มน้ำร้อนและเก็บสิ่งของ) ยังขาดปัจจัยในการดำเนินการอยู่เล็กน้อย ก็ใกล้จะแล้วเสร็จ ผู้เขียนได้เล่าเรื่องนี้ ให้ อ.เลิศ ท่านฟัง ท่านก็ได้ร่วมบุญ 5000 บาทพร้อมบอกว่าเดียว "จะทำตะกรุดจตุโรบังเกิดทรัพย์ให้ไปทำบุญด้วยนะ...แล้วแต่ปัจจัยมากน้อยก็ถวายวัดท่านไป"

ขนาด 2x4 ลงแบบ 2 ด้าน ด้านซ้ายยันต์ไตรสรณคมน์
    ด้านขวายันต์จตุโรบังเกิดทรัพย์(อีกด้าน) ก่อนนำมาประกบกัน
    และม้วนเป็นตะกรุด

....ผ่านไป 1 เดือนกว่าๆท่านก็จารแล้วเสร็จ พร้อมให้ผู้เขียนตอกโค๊ตให้เป็นสัญญาลักษณ์ด้วยว่า "พารวย" ท่านตั้งชื่อให้ อ.เลิศท่านบอก ว่า "เออนี้ผมทำให้เต็บที่เลยนะ ตามแบบโบราณจาร ติดตัวดอกเดียวเท่ากับได้ สองพุทธคุณ" เอ้า?? ผู้เขียนเลย งง ว่าทำไมเป็นแบบนั้น ท่านบอกว่า ท่านลงแบบพิเศษคือ ด้านหนึ่งเป็นยันต์ไตรสรณ์คมน์อีกด้านเป็นยันต์จตุโรบังเกิดทรัพย์ ทุกดอกจารสด จารแบบลงอักขระบรรจบทุกคาบ(หมายถึงลงอักขระหนึ่งตัว ก็เสกตามสูตรนั้นทุกครั้ง) อย่างเต็มสูตร

....ยันต์ไตรสรณคมน์นี้ ท่านว่าเป็นยันต์ "พุทธคุณล้วนๆ" ทั้งป้องกัน ทั้งแก้ ทำน้ำมนต์ก็ได้ มีคุณไม่มีประมาณ ส่วนยันต์จตุโรบังเกิดทรัพย์ มีพุทธคุณเกี่ยวแก่การหนุนทรัพย์ หนุนดวงโภคทรัพย์ เมตตาค้าขาย เป็นหลัก ล้อมด้วยยันต์พระสิวลี 4 คาบ(นะชาลีติ ชาลีตินะ ลีตินะชา ตินะชาลี) ส่วนยันต์ไตรสรณคมย์ลง "นะโมพุทธายะ" และสวด"คาถาพระมหาจักรพรรดิ์หนึ่งคาบทับลงไป" จบ 1 ดอก...ยากพอสมควรครับ ท่านทำได้ 100 ดอกครับที่ออกให้ทำบุญ 80 ดอก (ส่วนที่ท่านเก็บไว้ส่วนตัว 20 ดอกคงเอาไว้ให้คนใกล้ชิตท่าน) การทำตะกรุดแบบนี้ท่านไม่ได้ทำครั้งแรกนะครับ ท่านทำเป็นครั้งที่ 3-4 แล้ว ท่านบอกว่าครั้งแรกมีแต่พวกพ่อค้าวานิชมาขอ พวกพ่อค้าชาวลาวที่ค้าไม้ หรือพวกพ่อค้าในตลาดนั้นแหละ(ท่านบอกนายกเทศมนตรีก็เอามาให้ท่านทำให้) ตอนนั้นทำได้ 34 ดอก(เป็นแผ่นทองคำและแผ่นเงิน) ซึ่งพวกพ่อค้าเค้าเอามาเอง ไม่ได้จัดหาให้ ผ่านไป 20 กว่าปีบุคคลเหล่านี้ก็มางานบูชาพระประจำปีทุกครั้ง(รวยทุกคน)

ตอกโค๊ต "พารวย"
    ตะกรุดทุกดอก "หลวงปู่เทือง ญาณธโร เมตตาอธิษฐานจิตให้เป็นกรณีพิเศษครับ"

....พรุ่งนี้ท่านจะทำพิธีบูชาพระเป็นการส่วนตัว(ถ้าไม่เป็นการรบกวนท่านจนเกินไป ผู้เขียนจะลองขออนุญาตถ่ายรูปตอนตั้งพิธีมาให้ดูก่อนครับ แต่ต้องขอท่านก่อน)

...และเนื่องด้วยท่านไม่ได้ตั้งราคา ค่างวดให้ในการร่วมบุญบอกเพียงว่า"แล้วแต่อาจารย์จะไปออกให้ร่วมบุญเด้อ ผมอนุโมทนด้วย" เพียงเท่านี้ครับ

....สำหรับตะกรุดอาจารย์เลิศ ท่านเคยออกๆไปนั้นจะมีสองแบบคือ
    1.ตะกรุดพระอุปคุตมหาลาโภ และ 2.ตะกรุดชินบัญชร (เฉพาะในบอร์ดนี้)ซึ่งทั้งสองตะกรุดนี้มีประสบการณ์พอสมควร(มีผู้เล่าหลังไมค์ให้ฟัง) ตรงนี้ผู้เขียนไม่ขอเล่าต่อนะครับ เพราะว่าจะเป็นการโฆษณาชวนเชื่อเกินไป อีกอย่างผู้เล่าก็ไม่ประสงค์ให้ใครทราบเพียงแต่เล่าสู่ผู้เขียนฟังเท่านั้นครับ...

***ด้วยเหตุที่ท่านไม่ได้ตั้งราคาค่างวด ผู้เขียนจึงขออนุญาตเปิดร่วมบุญแบบ ตามกำลังศรัทธาแล้วกันครับ ซึ่งท่านใดอยากได้ตะกรุดดังกล่าวไว้บูชาก็สามารถร่วมบริจาคมาได้เลย แล้วแจ้งจำนวนมาให้ผู้เขียนทราบ ถ้าไม่แจ้งผู้เขียนจะมอบให้ตามเห็นสมควรนะครับ เพราะครั้งนี้เป็นการร่วมบุญแบบว่าท่านผู้สร้างประสงค์อยากร่วมบุญและให้ผู้อื่นร่วมด้วยครับ เงินทุกบาทก็ถวายวัดป่าภูพงษ์ ร่วมสร้าง"ศาลาน้อย" ต่อไปครับ

*** ท่านอาจารย์เลิศบอกว่า
    "ทำบุญที่ได้กุศลมาก คือการทำบุญที่ให้แต่พอดีตัว ทำตามกำลังไม่ให้ตัวเองเดือดร้อน กุศลจึงจะได้เต็มเม็ด เต็มหน่วย และจะส่งผลให้ผลบุญสนองอย่างรวดเร็ว ให้ผลในชาติปัจจุบันครับ..."

อนุโมทนาครับ

***...ส่วนท่านที่ร่วมบุญนอกจากจะได้ตะกรุด "รุ่นพารวย" แล้ว ยังจะได้รับเหรียญ 7 รอบ หลวงปู่สำลี สุทธจิตโต ท่านละ 1 เหรียญด้วยนะครับ

**หมายเหตุ**ส่วนท่านสมาชิกที่ไม่ได้ร่วมบุญหรือร่วมบุญไม่ทัน ไม่ต้องห่วงนะครับผมจะจัดส่งเหรียญหลวงปู่สำลี รุ่นนี้ให้ท่านสมาชิกฟรีอยู่แล้ว เพราะเป็นเหรียญที่ตั้งใจจะแจกมาตั้งแต่แรก แต่ทางวัดไม่ออกให้บูชาเสียที จนเมื่อต้นอาิทตย์ที่ผ่านมา ได้นำออกให้บูชากัน ผู้เขียนเลยนำมาแจกให้ทุกท่านในโอกาสนี้ครับ

....เหรียญรุ่นนี้ผ่านพิธีใหญ่ๆมาหลายครั้ง(ครูบาอาจารย์นับไม่ถ้วน) หลวงปู่เมตตาอธิษฐานจิตให้ร่วมปี ถือเป็นเหรียญดีและสร้างน้อย(เฉพาะเนื้ออัลปาก้าสร้างเพียง 999 เหรียญเท่านั้น) แจกฟรีๆครับ พิธีอธิษฐานจิตเสกปิดท้ายโดย....

- หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าห้วยเดื่อ
    - หลวงตาวิลาศ ปสาทิโก วัดวาริทราวาส
    - หลวงปู่สำลี สุทธจิตโต วัดถ้ำคูหาวารี
    - พระอาจารย์ทวี ปุญญปัญโญ(พระน้องชายหลวงพ่อขันตี)
    - พระอาจารย์คาน ธัมมธโร(หลานและลูกศิษย์หลวงปู่ชอบ ฐานสโม)

***หมายเหตุ - ในภาพเป็นพิธีเสกพร้อม"พระผงล้างอาถรรพ์" แต่พระผงล้างอาถรรพ์เข้าพิธีเพียง 3 องค์(ถูกแยกออกมาเสกเดียว)คือ หลวงตาวิลาศ หลวงพ่อมหาสุพฒน์ และหลวงพ่อขันตี ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2021
  4. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอร่วมบุญบูชาตะกรุดรุ่นพารวย
    2ดอกครับอาจารย์

5. Lo_olLo

ขออนุโมทนาด้วยครับ วันถวายจะแจ้งยอดปัจจัยให้ทราบ และบันทึกภาพที่วัดกำลังจัดสร้างให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้งนะครับ

6. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    เรียนท่านอาจารย์ครับ ผมได้โอนปัจจัยร่วมบุญและแจ้งในpm แล้วครับ

7. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญบูชาตะกรุดรุ่นพารวย
    5 ดอกครับอาจารย์

8. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    ขอร่วมบุญบูชาตะกรุด "รุ่นพารวย" 1 ดอกครับ อาจารย์ (^_^)

9. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนปัจจัยร่วมบุญและแจ้งในpm แล้วครับ

10. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญตะกรุด 1 ดอกครับ

11. Cajun

Cajun เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2015
    ขอร่วมบุญตะกรุดรุ่นพารวย 5 ดอกครับ

12. ddon7650

ddon7650 มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโนเสฎฐา มโนมยา

ขอร่วมบุญตะกรุดพารวย 2 ดอกครับ

13. Lo_olLo

รับทราบครับ สามารถร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธาเลยครับ แล้วแจ้งจำนวนขอรับตะกรุดได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

14. Lo_olLo

รับทราบครับ สามารถร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธาเลยครับ แล้วแจ้งจำนวนขอรับตะกรุดได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

15. Lo_olLo

16. ลืมจัง

ลืมจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาตะกรุด 4 ดอกครับ

17. สิทธิ2510

สิทธิ2510 สมาชิกใหม่

จองตะกรุด2ดอก

18. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    จองตะกรุด2ดอก

โอนร่วมบุญแล้วครับ ทางข้อความ สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2021
  19. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ขอร่วมบุญบูชาตะกรุดรุ่นพารวย 5 ดอกครับ

20. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ร่วมบุญบูชาตะกรุด5ดอกครัย