พระกรุเนื้อ ชินเขียว มีจริง หรือไม่ (ศึกษาร่วมกันนะครับ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย แกะกล่อง, 19 มีนาคม 2012.

1. ลีฟ

ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ บางกระทิง เนื้อดินกรู ก็จะตายห๋า อยู่แล้ว

นี่มา ชินเขียว สนิมเขียวอีก .......

2. สาระพัน

สาระพัน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2013
    เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปนำมาลงให้ช่วยๆกันพิจรณาครับ
    พ่อผมซื้อมาจาก พิพิธภัณฑ์สถาณแห่งชาติ ผมเพิ่งเอามาจากบ้าน 2 ชิ้น
    พร้อมใบเสร็จรับเงินจาก พิพิธภัณฑ์สถาณแห่งชาติ ระบุว่า 'สมทบทุนกองโบราณคดี'
    และอีกใบ เป็น อนุโมทนาบัตร อยุธยาพิพิธภัณฑ์สถาณ
    แม่ผมบอกว่า พ่อซื้อมา 4-5 ชิ้น แต่วันนี้เจอแค่2ชิ้นครับ
    ระบุวันที่ 1...(อ่านไม่ออก) เมย.๒๕0๔/๕ไม่ชัดเจนครับ

3. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    น้าลีฟมาแต่งนิยายต่อเถอะ กำลังอิน

4. Ronnawee

Ronnawee Active Member

14 มิถุนายน 2013
    พระเครื่องเนื้อ"ชินเขียว"มีจริงแน่นอนนะครับ แต่บางพื้นที่จะเรียกกันว่า"ชินอุทุมพร"
    นักสะสมพระเครื่องรุ่นเก่าแก่(ถึงแก่มากๆ)หลายๆท่าน ก็ยืนยันว่ามีจริง เพียงแต่ว่า ในแต่ละกรุที่พบพระเครื่องนั้นๆ จะพบว่ามี"ชินเขียว"ในจำนวนที่น้อยกว่ามาก เมื่อเทียบกับเนื้อ"ชินเงิน"หรือ"ชินตะกั่ว"
    "ชินเขียว"ที่พบในกรุต่างๆซึ่งมีจำนวนน้อยและหายาก ทำให้ไม่พอกับความต้องการของตลาดวงการพระเครื่อง เลยทำให้"ชินเขียว"ราคาไม่แพง ด้วยเหตุที่ของมีน้อยมาก หาดูก็ยาก แทบจะไม่มีหมุนเวียนในวงการพระเครื่องเลย พอมีออกมาก็โดนตีไว้ก่อนว่า"เก๊"
    เรียกได้ว่า นักเลงพระบางคนในวงการ แทบจะไม่เคยได้เห็น"ชินเขียว"แท้ๆเลยสักครั้ง ก็มีนะครับ..
    นักเลงพระรุ่นเก่าๆ เคยว่าไว้นะครับ
    "ชินเขียว"หรือ"ชินอุทุมพร" จะต้องมี"สนิมใขขาว"หรือที่เรียกว่า"คราบใขวัว" ผิดจากนี้ไม่ไช่"ชินเขียว"ครับ
    ถ้าลองสังเกตุดูนะครับ เวลาที่เรากินก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัวเหลือไว้ในชาม แล้วปล่อยทิ้งไว้ให้เย็น จะเกิดคราบใขขาวเกาะอยู่ตามขอบชาม "คราบใขขาว"นั่นล่ะครับ จะมีลักษณะใกล้เคียงกันกับคราบ"สนิมใขขาว"หรือ"คราบใขวัว"ที่เกาะเคลือบบนเนื้อผิวพระ"ชินเขียว"เลยล่ะครับ(ผมว่า คนโบราณนี่เขาเข้าใจเปรียบเทียบเลยนะครับ..555)

ลงรูปให้ชมครับ กับ พระหูยานลพบุรี ชินเขียว

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Ronnawee

Ronnawee Active Member

14 มิถุนายน 2013
    มีให้เปรียบเทียบนะครับ
    ขอให้สังเกตุที่"คราบใขขาว"หรือ"คราบใขวัว"เป็นหลักนะครับ

พระ3องค์นี้ มาจากต่างวัด ต่างกรุ ต่างสถานที่ ต่างยุค แต่จะเป็นเนื่อ"ชินเขียว"หรือ"ชินอุทุมพร"ด้วยกันทั้งหมด

ปล. ให้ลองศึกษาดูที่คราบใขต่างๆนะครับ

6. jackcost

jackcost สมาชิก

13 กรกฎาคม 2012
    มาแล้ว ครับ ใบประกาศ ศรีราชา ครับ

7. jackcost

jackcost สมาชิก

13 กรกฎาคม 2012
    มาแล้ว ครับ ใบประกาศ ศรีราชา ครับ

8. โยมนิก

โยมนิก Active Member

ขออนุญาตถามด้วยครับแบบนี้ชินอะไรครับเขียวหรือเงินครับ

ขนาดไฟล์:
      22.8 KB
      เปิดดู:
      374
      ขนาดไฟล์:
      19.2 KB
      เปิดดู:
      267
  9. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

....เรียนคุณแกะกล่อง....ที่นับถือ
    ...ผมได้เช่าพระเนื้อชินอย่างที่คุณกล่าวถึง มาเป็นกรรมสิทธิ์ของผมอยู่หลายองค์ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องเนื้อชินเลยครับ ขอความกรุณาช่วยดู ให้สัก 2 องค์ และช่วยวิจารณ์ ด้วยครับ...ว่าเก๊ หรือแท้หรือไม่ อย่างไร วิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ....ขอบคุณ...คราวต่อไปผมจะส่งภาพมาขอความกรุณาให้ช่วยดูและวิจารณ์อีก

ขนาดไฟล์:
      11.1 KB
      เปิดดู:
      467
      ขนาดไฟล์:
      73.2 KB
      เปิดดู:
      343
      ขนาดไฟล์:
      385.9 KB
      เปิดดู: