เพื่อการกุศล พระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์ วัดหงส์รัตนารามราชวรวิหาร

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 15 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    มีสอบถามมาหลังไมค์ เห็นว่าเป็นประโยชน์ ก็ขออนุญาตินำมาแชร์รายละเอียดนะครับ
    คำถาม จะซื้อนมถั่วเหลืองไปถวายหลวงพ่อได้หรือไม่
    ตอบ ได้เรียนถามหลวงให้แล้วนะครับ หลวงพ่อบอกว่าซื้ออะไรมาเราก็ฉันได้หมด ( อาหารหรือเครื่องดื่มซื้อไปถวายหลวงพ่อ หากหลวงพ่อรับไว้แล้วบุญย่อมเกิดขึ้นแล้ว อาหารหรือเครื่องดื่มบางอย่างหากหลวงพ่อฉันไม่ได้ท่านก็นำไปต่อยอดบุญแจกญาติโยมที่มากราบหลวงพ่อที่วัด บุญต่อบุญ )

หลายท่านสอบถามมาว่าตะกรุดหมากินความคิดเด่นยังไง ดีด้านไหน ก็บอกกันตรงนี้ครับว่าตามตำราบอกไว้ว่าเป็นยอดเรื่องเสน่ห์ เมตตา เจรา ไม่ว่าชายหรือหญิง ปกป้องคุ้ม คุ้มครอง ดั่งแก้วสารพัดนึก ก็ต้องทำความเข้ากันนะครับว่า แก้วสารพัดนึก หมายความว่าอย่างไร

มีสอบถามมาหลังไมค์ เห็นว่าเป็นประโยชน์ ก็ขออนุญาตินำมาแชร์รายละเอียดนะครับ
    คำถาม ตะกรุดหมากินความคิด สามารถเขียนยันต์ดวงชะตาของเราลงไปเพิ่มได้หรือไม่
    ตอบ ในตำราไม่ได้ห้ามไว้ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าทำได้ ตะกรุดชุดนี้หลวงพ่อทำตามวิชาที่ได้สืบมาครับ

[​IMG] [​IMG]

คำถาม ห้อยรวมกับพระเครื่องได้หรือเปล่า
    ตอบ ห้อยได้ครับ [​IMG]
    คำถาม ตะกรุดยาวเท่าไหร่
    ตอบ 1.5 เซนติเมตร
    ใช้ทองคำกี่เปอร์เซ็นต์
    ตอบ ใช้ทองคำแท้ 96.xx ตามมาตรฐานสากลครับ
    คำถาม ไม่ทำตะกรุดเนื้ออื่นบ้าง
    ตอบ ตะกรุดหมากินความคิดเป็นวิชาชั้นสูง ในตำราระบุไว้ว่าให้ใช้ทองคำในการทำตะกรุด ส่วนเงิน ทองแดง ทองเหลือง ตะกั่ว ในตำราไม่ได้ห้ามไว้ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าทำได้ ตะกรุดชุดนี้หลวงพ่อทำตามวิชาที่ได้สืบวิชามาครับ

เพิ่มเติมตะกรุดชุดนี้ขอความกรุณาจากลูกศิษย์หลวงพ่อทุกท่านนะครับ ว่าถ้าเป็นไปได้ไม่ควรรับฝากผู้อื่นมาให้หลวงพ่อทำตะกรุดให้ หากท่านใดเดือดร้อนจริงๆ ขอให้ท่านสละเวลาของท่านเดินทางไปกราบหลวงพ่อที่วัด และแจ้งความความจำนงค์กับหลวงพ่อด้วยตัวท่านเอง เพราะมีหลายๆ ท่านหวังดีกับเพื่อนที่มีปัญหารับฝากมาจากเพื่อนๆ มาเป็นจำนวนมาก ทำให้ในแต่ละวันหลวงพ่อต้องมานั่งจารตะกรุดชุดนี้และไม่ค่อยมีเวลาพักผ่อน ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

หากเราเดือดร้อนจริงๆ แต่ยังไม่มีแม้เวลาจะทำเพื่อตัวเอง หากเรื่องนั้นมันสำคัญจริง การทำเพื่อตัวเราเองก็คงจะไม่มีคำว่าไม่ว่าง

ถาม หากมีครอบครัวแล้วไปมีกิ๊ก ผิดข้อห้ามหรือไม่
    ตอบ หากมีครอบครัวแล้วไปมีกิ๊ก กิ๊กยังไม่มีแฟนหรือครอบครัว ไม่ผิดข้อห้าม , หากมีครอบครัวแล้วไปมีกิ๊ก กิ๊กมีแฟนหรือครอบครัวแล้ว ผิดข้อห้าม , หากมีครอบครัวแล้ว มีกิ๊กอยู่แล้วก่อนมีตะกรุด หรือไม่ได้ใช้ตะกรุดในการจีบกิ๊ก ไม่ผิดข้อห้าม
    ถาม หากมีครอบครัวแล้ว ไปเที่ยวสถานบริการ ผิดข้อห้ามหรือไม่
    ตอบ ไม่ผิดข้อห้าม

คำถามและคำตอบนี้ ไม่ได้สนับสนุนการมีกิ๊กหรือการผิดศีล ทุกอย่างอยู่ที่คนใช้และเจตนา

ตะกรุดหมากินความคิด ส่วนมากหลวงพ่อจะทำให้ลูกศิษย์ใกล้ชิดทั้ง ตำรวจ ทหาร ข้าราชการ นักข่าว เจ้าของธุรกิจ ไม่เว้นแม้กระทั่งนักเรียนนักศึกษาไว้ใช้ หรือบางท่านได้ยินประสบการณ์แบบปากต่อปากก็ฝากกันมาขอให้หลวงพ่อทำให้ หลายๆ ท่านในเว็บพลังจิตจะทราบดีครับว่าตะกรุดชุดนี้ดีอย่างไร ทำไมวิชานี้ถึงต้องใช้ตะกรุดทองคำ แล้วทำไมหลวงพ่อท่านถึงเรียกว่า ตะกรุดสารพัดนึก

ผมไม่ขอลงรายละเอียดมากไปกว่านี้นะครับ เอาเป็นว่าท่านใดอยากทำบุญกับหลวงพ่อเพื่อสร้างเจดีย์วัดบ้านนาโนนสามารถอ่านรายละเอียดการร่วมบุญตามที่ได้แจ้งไว้ครับ

ท่านใดจะบูชาตะกรุดหมากินความคิด หรือตะกรุดแก้วสารพัดนึก
    ตะกรุดชุดนี้เป็นของสูง ห้ามห้อยเอว หรือพกต่ำกว่าเอว

เรื่องบางอย่างก็ละเอียดอ่อนเกินกว่าจะคาดเดา หรือเกินกว่าที่เราจะฉุกคิด วันนี้ขอยกตัวอย่างมาให้ได้ศึกษาและพิจารณากัน
    หลวงพ่อครับ ตะกรุดหนุนดวงของผมเสร็จวันไหนครับ ผมจะได้เข้าไปเอา ( เป็นเพียงคำถามแค่อยากรู้ แต่อาจเป็นการเร่งให้หลวงพ่อทำตะกรุดให้โดยที่เราไม่ได้ตั้งใจ ) หากมีท่านใดไปขอเมตตาหลวงพ่อทำตะกรุดหนุนดวงที่วัด หากไม่ได้รีบอะไร หลังจากแจ้งรายละเอียดให้หลวงพ่อทราบแล้ว หลังจากนั้นอีก 1 เดือนค่อยไปรับ โดยไม่ต้องถามหลวงพ่อว่า เสร็จวันไหนครับ ก็น่าจะเป็นเรื่องที่ดี
    บรรกาศเดิมๆ ยังคงอยู่ ลูกศิษย์หรือญาติโยมจะเข้าไปหาหลวงพ่อเวลาไหนก็ได้
    ไม่ต้องผ่านลูกศิษย์คนนั้น ลูกศิษย์คนนี้ ถึงจะเข้าพบได้
    ไม่ต้องมีศูนย์พระมาอาศัยหลวงพ่อหากิน
    ไม่มีตู้กระจกให้บููชาวัตถุมงคลในกุฏิหลวงพ่อ ไม่งั้นเวลาไปกราบหลวงพ่อแต่ละครั้ง บรรยากาศคงจะไม่เหมือนเดิม ยกตัวอย่าง หลวงพ่อครับ เอาตะกรุดนี้ 2 ดอก เอาตะกรุดนี้ 1 ดอก เท่าไหร่ครับ
    ไม่ต้องมารับโทรศัพท์ ตะกรุดนี้เสร็จหรือยังครับ เมื่อไหร่จะได้ครับ ของผมได้หรือยังครับ ของผมทั้งหมดเท่าไหร่ครับ ส่งให้ผมหรือยังครับ เพราะในแต่ละวันงานของหลวงพ่อท่านก็ไม่ได้ว่างอยู่แล้ว ยังมีญาติโยมที่มีปัญหาอีกมากมายที่มาขอเมตตาให้หลวงพ่อท่านช่วยเหลือ

วันนี้หลวงพ่อยังสุขภาพดี ยังทำตะกรุดให้ลูกศิษย์หรือญาติโยมที่มีปัญหาได้ แต่หากหลวงพ่อต้องมานั่งทำทุกวัน ต่างคนต่างอยากได้ คนก็คงเหมือนเครื่องจักร เมื่อใช้งานมากๆ เครื่องจักรเครื่องเดียวแต่ทำงานหลายอย่างโดยไม่ได้พัก เครื่องจักรนั้นก็อาจจะชำรุดเร็วกว่าปกติได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      227.8 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      184 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      67.2 KB
      เปิดดู:
      82
  2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

3. Amata_club

เผื่อท่านใดจะซื้ออาหารไปใส่บาตร หรือถวายเพลหลวงพ่อ

หลวงพ่อเป็นเบาเบาหวาน
    ท่านใดจะซื้ออาหารไปถวายก็ขอให้พิจารณาดังนี้ครับ

กลุ่มที่รับประทานได้..แต่จำกัดจำนวน
    - อาหารพวกแป้ง ข้าว เผือก มัน ถั่วเมล็ดแห้งต่าง ๆ ก๋วยเตี๋ยว ขนมจีน ขนมปัง มักโรนี
    - ลดอาหารไขมัน เช่น ขาหมู ข้าวมันไก่ หมูสามชั้น หรือ อาหารทอดมันมากๆ ไขมัน มาก ๆ
    - ตลอดจนไขมันจากพืชบางชนิด เช่น กะทิ น้ำมันปาล์ม ควรใช้น้ำมันถั่วเหลือง น้ำมัน ข้าวโพด น้ำมันมะกอก
    - อาหารสำเร็จรูป หรืออาหารพิเศษสำหรับผู้ป่วยเบาหวาน เช่น น้ำตาลเทียม น้ำตาล จากผลไม้
    - ผักประเภทที่มีแป้งมาก เช่น ฟักทอง กระเจี๊ยบ หัวปลี แครอท สะเดา ถั่วลันเตา หอมหัวใหญ่ ผลไม้บางชนิด เช่น ฝรั่ง กล้วย เงาะ มะละกอ
    - อาหารจากโปรตีนประเภทเนื้อสัตว์ หรือโปรตีนจากพืช เช่น ถั่ว เต้าหู้ ให้รับประทานปกติ หลีกเลี่ยงเนื้อติดมัน ไก่ติดหนัง
    - นมจืดพร่องไขมัน ควรหลีกเลี่ยงนมเปรี้ยว นมถั่วเหลือง

กลุ่มที่รับประทานได้ไม่จำกัด
    ผักใบเขียว เช่น ผักกาด ผักคะน้า ผักบุ้ง ถั่วงอก

กลุ่มอาหารที่ห้ามรับประทาน
    - น้ำตาลทุกชนิดรวมทั้งน้ำผึ้ง น้ำตาลจากผลไม้
    - ขนมหวานและขนมเชื่อมต่าง ๆ เช่น ทองหยิบ ฝอยทอง ขนมชั้น สังขยา ลอดช่อง ฯลฯ
    - ผลไม้กวน เช่น มะม่วงกวน ทุเรียนกวน สับปะรดกวน ฯลฯ
    - น้ำหวานต่าง ๆ น้ำผลไม้ ยกเว้น น้ำมะเขือเทศ นมรสหวานรวมทั้งน้ำอัดลมและ
    - เครื่องดื่มที่มีน้ำตาล เช่น ชา กาแฟ (ถ้าดื่มกาแฟควรดื่มกาแฟดำไม่ควรใส่น้ำตาล นมข้นหวาน หรือครีมเทียม แต่สามารถใช้น้ำตาลเทียมได้บ้าง)
    - ผลไม้ที่มีรสหวานจัด เช่น ทุเรียน องุ่น ลำใย มะม่วงสุก ขนุน ละมุด น้อยหน่า ลิ้นจี่ อ้อย สับปะรด ผลไม้แช่อิ่ม หรือ เชื่อมน้ำตาล
    - ของขบเคี้ยวทอดกรอบ และอาหารชุบแป้งทอดต่างๆ เช่น ปาท่องโก๋ กล้วยแขก ข้าวเม่าทอด

คัดมาจาก http://www.thaimedico.com ขอบคุณ อ.นพ.วิทยา ศรีดามา ผู้เชี่ยวชาญโรคระบบต่อมไร้ท่อ จุฬาลงกรณ์ มหาวิทยาลัย

นพ.วิทยา ศรีดามา
    ภาควิชาอายุรศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์
    จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

อาหารผู้ป่วยเบาหวานนั้น อาจแบ่งง่ายๆ เป็น 3 ประเภทคือ

ประเภทที่ 1 ห้ามรับประทาน
    ได้แก่ อาหารน้ำตาลและขนมหวาน เช่น ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง สังขยา ลอดช่อง อาหารเชื่อม เค้ก ช๊อกโกแลต ไอศกรีม และขนมหวานอื่นๆ

เครื่องดื่ม เครื่องดื่มประเภทน้ำอัดลม น้ำเขียว น้ำแดง โอเลี้ยง เครื่องดื่มชูกำลัง นมข้นหวาน น้ำเกลือแร่ น้ำผลไม้ซึ่งมีน้ำตาลประมาณ 8-15% เป็นส่วนใหญ่ ยกเว้นน้ำมะเขือเทศ มีน้ำตาลประมาณ 1%

ควรดื่ม น้ำเปล่า น้ำชาไม่ใส่น้ำตาล

ถ้าดื่มกาแฟ ควรดื่มกาแฟดำ ไม่ควรใส่น้ำตาล นมข้นหวาน หรือครีมเทียม (เช่น คอฟฟี่เมท ซึ่งประกอบด้วนน้ำตาลกลูโคส 58% น้ำมันปาล์ม 33%) ควรใส่นมจืดพร่องไขมัน หรือน้ำตาลเทียมแทน

ถ้าดื่มนม ควรดื่มนมจืดพร่องไขมัน นมเปรี้ยวส่วนใหญ่ไม่ใช่นมพร่องไขมัน และมีน้ำตาลอยู่ด้วยประมาณ 15% เป็นส่วนใหญ่ เช่นเดียวกับนมถั่วเหลือง

ถ้าดื่มน้ำอัดลม ควรดื่มน้ำอัดลมที่ใส่น้ำตาลเทียม เช่น เป๊ปซี่แมก ไดเอทโค้ก เป็นต้น

น้ำตาลเทียม
    น้ำตาลเทียมที่มีในปัจจุบันมี 3 ประเภท คือ

1 แอสปาแทม ชื่อการค้าว่า อีควล (Equal) หรือไดเอด จำหน่ายเป็นเม็ด และเป็นซอง แอสปาแทมเป็นสารอาหารคือ เป็นกรดอะมิโนเอซิด (amino acid ) มีสารอาหารต่ำ ใน 1 เม็ด มี 2 กิโลแคลลอรี่ ใน 1 ซองมี 4 กิโลแคลลอรี่ จึงรับประทานได้ แต่ไม่มากเกินไป เป็นส่วนผสมในน้ำอัดลม (เป็ปซี่แมก ไดเอทโค้ก) คำเตือนข้างกล่อง น้ำตาลเทียม และกระป๋องน้ำอัดลมว่า ห้ามใช้ในผู้ป่วยที่เป็นฟีนิลคีโตนยูเรีย (phenylketonuria) โรคนี้พบน้อยในเมืองไทย และถ้าเป็นโรคนี้จะได้รับการวินิจฉัยโรคตั้งแต่วัยเด็ก

2 แซคคารีน ( saccharin ) หรือขัณฑสกร ชื่อการค้าว่า สวีทแอนด์โลว์ ( sweet and low ) ไม่มีสารอาหาร มีการศึกษาว่าเกิดมะเร็งกระเพาะปัสสาวะในหนู แต่ต้องใช้ปริมาณสูงมาก ในคนยังไม่มีหลักฐานว่าทำให้เกิดมะเร็ง 3 น้ำตาลฟรุคโตส หรือ ซอร์บิทอล เป็นน้ำตาลที่ผสมอยู่ในช็อกโกแลตเบาหวาน แยมเบาหวาน เป็นต้น หรือจำหน่ายเป็นผงในกระป๋อง น้ำตาลชนิดนี้เป็นน้ำตาลจากผลไม้ มีสารอาหารเท่ากับน้ำตาล ไม่ควรรับประทานน้ำตาลเทียมชนิดนี้ เพราะอาจเข้าใจผิดว่าไม่มีสารอาหาร และส่วนใหญ่ผู้ป่วยเบาหวานรับประทานผลไม้อยู่แล้ว

4. Amata_club

5. Amata_club

ตะกรุดหนุนดวงสามารถขอแมตตหาหลวงพ่อได้ที่วัด หลวงพ่อแจกฟรีหรือจะทำบุญตามกำลังศรัทธาก็ได้ครับ

6. Amata_club

ตะกรุดชุดพิเศษ รุ่นแรก พระครูไพบูลย์รัตนภรณ์ ชุดนี้อาจจะนานสักนิดและอาจจะมีการตอกโค๊ต ซึ่งหากมีการรันนัมเบอร์หมายเลขก็แล้วแต่หลวงพ่อท่านจะมอบให้นะครับ ขอสงวนสิทธิ์ในการเลือกหมายเลข เพราะทุกหมายเลขที่หลวงพ่อได้มอบให้ถือว่าเป็นสิริมงคลแก่ผู้เป็นเจ้าของแล้ว รับรองครับว่าเมื่อได้รับไปแล้วจะรู้เองครับว่าทำไมผมถึงนำตะกรุดชุดนี้มาบอกบุญทุกท่าน

7. Amata_club

มีสอบถามมาหลังไมค์ว่าตะกรุดชุดพิเศษ รุ่นแรก นี้คือตะกรุดหนุนดวงหรือตะกรุดหมากินความคิดหรือเปล่า ขอตอบว่าไม่ใช่ตะกรุดที่เคยได้นำมาบอกบุญในกระทู้ และสร้างเป็นรุ่นแรก อุดชนวนมวลสารอย่างเข้มขลัง ที่อื่นตะกรุดชุดนี้ 5,xxx - 1x,xxx ครับ

8. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ขออนุญาตร่วมบุญบูชาตะกรุด ชุดพิเศษ 1 ชุด ครับ
    โอนแล้วจะแจ้งให้่ทราบครับ
    ขอบคุณครับ

9. Amata_club

รับรองไม่ผิดหวังครับ

อนุโมทนาด้วยครับ _/\_

10. อภิญญา8

ผมได้โอนเงินสำหรับรายการข้างต้นแล้ว
    ยอดโอน 2,090.08 บาท
    SCB 30/09/15 Time 21.35
    ที่จัดส่งแจ้งทางกล่องข้อความครับ
    ขอบคุณครับ

11. Amata_club

รายละเอียดถูกต้อง รอการจัดส่ง

12. Amata_club

Update การจัดส่ง
    คุณ Sunny Moon ตะกรุดหนุนดวง ตะกรุดหมากินความคิด รหัส RJ458639209TH
    คุณ อภิญญา8 ตะกรุดหนุนดวง รหัส RJ458639212TH
    คุณ clubzaleng ตะกรุดหนุนดวง รหัส RJ458639226TH

13. khunpra999

khunpra999 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2015

จะร่วมทำบุญไม่ทราบว่ายังโอนได้ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

14. Amata_club

ปิดกองบุญแล้วครับ
    ผมจองไว้ 3 ชุดถ้าจะเอาโอนเงินภายในวันที่ 18/10/58 จำนวน 2,000 + ค่าส่ง 90 บาท เงินส่วนนี้ผมนำไปใช้ส่วนตัวนะครับ เพราะได้ถวายปัจจัยหลวงพ่อแล้วครับ

ส่วนกติกาอื่นๆ ตามนี้ครับ
    - ห้ามถามว่าได้วันไหน
    - ห้ามทวง
    - โอนแล้วแจ้งวัน เวลา จำนวนในกระทู้หรือกล่องข้อความ
    - แจ้งที่อยู่ในการจัดส่งทางกล่องข้อความ

15. Amata_club

ตะกรุดชุดพิเศษ รุ่นแรก ได้นำปัจจัยทั้งหมดถวายพระครูไพบูลย์รัตนาภรณ์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ขนาดไฟล์:
      392.1 KB
      เปิดดู:
      796
  16. อภิญญา8

ผมได้รับตะกรุดหนุนดวงเรียบร้อยครับ

วิธีการบูชาให้อธิษฐานเลยใช่ไหมครับ และต้องบทคาถาคู่กันหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

17. Amata_club

อธิษฐานได้เลยครับ พกติดตัวไม่ต่ำกว่าเอว ไม่ต้องท่องคาถา
    ขอบคุณที่แจ้งมา :cool:

18. clubzaleng

clubzaleng เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

19. Amata_club

ขอบคุณที่แจ้งมา :cool:
    รับรองไม่ผิดหวัง

20. Amata_club