พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ดูจากภาพ ก็ให้คะแนน + ได้เลยครับ....

อันนี้ ก็ต้องเชื่อใจกันว่า เมื่อส่งพระมาให้ ต้องเป็นพระ ตามภาพที่โพสไว้....
    และการที่เห็นเพียงแต่ภาพ ก็อาจจะผิดพลาดได้เช่นกัน....

แต่ 2 องค์นี้ ดูเนื้อ และพิมพ์แล้ว ก็ต้องให้ + ครับ
    (แต่ตำหนิเล็ก ๆ น้อย ก็ต้องนำมาส่องกันอย่างใกล้ชิด เพราะว่า ตำหนิบางที่ นั้น
    กล้องจับไม่ได้ ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง มีพิเศษตามซอกเล็ก ซอกน้อย อยู่ด้วย)
    .............................................................................

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ทั้ง 2 องค์นี้เป็นของคุณ คนเฝ้าดู ได้ส่งภาพมาให้ ลองพิจารณาดูกันนะครับ

โดยความเห็นของผมแล้ว ก็ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของพระด้วยนะครับ (อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      216.9 KB
      เปิดดู:
      1,810
      ขนาดไฟล์:
      219.8 KB
      เปิดดู:
      1,510
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2006
  3. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    จากรูปข้างต้นที่พี่พัฒนานำมาโพสนั้น เห็นด้วยว่าดีค่ะ

4. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
  5. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ดีใจครับกว่าจะหาในราคาที่พอจะบูชาได้นานพอสมควรเลย เคยไปที่วัดหลวงพ่อหลายหนก็ไม่สามารถบูชาได้ ได้แต่ซื้อหนังสือของหลวงพ่อมาอ่านได้หลายเล่ม ต่อไปก็จะตามหาสมเด็จองค์ปฐมมาบูชาติดตัวให้ครบทั้งสามองค์ครับ

6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ดูจากภาพ.. ซึ่งดูละเอียดไม่ได้ทั้งหมด นับว่า + ครับ
    พระคำข้าว..เป็นพิมพ์พระบาทขีด(ตั้งกันเอง) ที่พุทธาพิเศก น่าจะเป็นครั้งที่ 2

พระหางหมาก .. เป็นพิมพ์ พระพักตร์ลายรุ้ง(ตั้งกันเอง)
    ................................................................................
    พระหางหมาก..
    พิมพ์นี้ มีบางคนที่ทำเลียนขึ้นมา โดยนำเอาพิมพ์พระพักตร์ลายรุ้งนี้ ไปผสมรวมกับ
    รุ่นฐานจุดนูน + รอยขีดในเนื้อพระ ทำให้ดูฏ้รู้ว่า "ผิดปกติ" เมื่อดูเนื้อหา ก็ไม่ใช่อีก
    เรียกว่า.. ผิดพิมพ์ แถมยังผิดเนื้ออีก....

พระหางหมาก พิมพ์ฐานจุดนูน.. ตามที่โพสนี้ แหละครับ....
    หากดูเฉพาะความคมชัด ก็จะ งง งวย ลุ่มหลง เอาได้ง่าย ๆ

ต้องเป็นอย่างใด อย่างหนึ่งครับ ไม่ใช่รวมกันทั้ง 2 อย่าง.. เนื้อหา ก็ไม่คือ....
    .................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2006
  7. มหาหินทร์

จากรูปที่โพส ตาม Link ....

ดูแล้ว มีความรู้สึกว่า.. ก็ไม่อยากได้สักเท่าไร
    (อันนี้ เป็นความรู้สึกของผมคนเดียว นะครับ.. ก็จะได้ ไม่ต้องมาว่ากัน....)
    ........................................................................

8. มหาหินทร์

หากดูเฉพาะ ความคมชัด....
    ขอบอกว่า....
    โดยเฉพาะ พระคำข้าว ขณะนี้ เขาทำสวย ความคมชัด ชัดกว่า ของรุ่น 3 และรุ่น 2 บางองค์ ครับ...
    .........................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2006
  9. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
  10. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ตรวจสอบให้ผมบ้างครับ

ถึงท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยตรวจสอบให้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      603.6 KB
      เปิดดู:
      1,337
      ขนาดไฟล์:
      592.6 KB
      เปิดดู:
      1,109
  11. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบอกสมเด็จองปฐมรุ่นสาม เป็นของดีมากๆราคายังไม่แพง องค์ละ 400 บาท ที่สำคัญหลวงพ่อปลุกเสกให้ก่อน มรณภาพ และเป็นความเมตตา ของหลวงพ่อที่ไม่ให้ออกจำหน่าย ตอนที่ท่านมีชีวีตอยู่ ไม่งั้นขึ้น 16 เท่า รีบไปบูชานะครับทราบว่าเหลือไม่มากแล้ว คนเห็นว่าไม่ทันหลวงพ่อเลยไม่สนใจกัน แต่ก็มีไม่น้อยที่เก็บพระชุดนี้อย่างเงียบๆ ลองไปเปิดหนังสือประวัติหลวงพ่อ หน้า 516 จะบอกไว้ชัด ครับ หลวงพี่วิรัช บันทึกไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2006
  12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระคำข้าวผมว่าดีครับ พระหางหมากด้านหลังผมดูไม่ค่อยชัด แต่ก็ว่าดีนะครับ คงต้องรอดูจากพี่มหาหินอีกทีนะครับ

13. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบเวลาเปิดบ้านสายลมที่สามารถไปบูชาสมเด็จองค์ปฐมและหนังสือด้วยครับ เคยไปหนเดียวตอนฝึกมโนครับ

14. มหาหินทร์

ภาพเล็ก เลยเห็นได้ไม่ชัด นะครับ....
    ตามความคุ้นตา ผมก็ว่า + ทั้งหมด ครับ....
    (แต่ก็ควรจะได้ดูใกล้ ๆ)
    .......................

15. มหาหินทร์

นี่.. หากผมีกะตังค์ สักเล็กน้อย....
    คิดไว้ในใจว่า อยากเก็บไว้(สร้างวัด) สัก 500 องค์....
    ฮึ.. ไม่พอใจ.... ต้อง สัก 2,500 องค์ เป็นอย่างน้อย....
    (ไม่โลภ นะครับ.. แต่อยากรวย.. รวยอริยทรัพย์ ในภายหน้า)

ก็เป็นบุญใคร บุญมัน....
    หน้าที่ของใคร ก็ของมัน....
    ใครเขาเชื่อ ใครเขาศรัทธา ก็แสดงว่า เป็นลูกพ่อฯ มันก็รวยไปเอง....

ความรู้นี้ ผมก็ไม่ทันได้เปิดอ่าน จากหนังสือหรอกครับ....
    บังเอิญ ได้ฟังหลวงพี่แปะฯ(พระครูปลัดวิรัช โอภาโส) ท่านเล่าให้ฟัง....

ก็ได้แค่ฟังครับ....
    เพราะว่าทรัพย์จาง จนมองไม่เห็นเลย....

เอาละครับ เปิดประเด็นมาก็ดีแล้ว....

ผมขอบอกว่า....
    น้องๆ ทั้งหลาย อ่านแล้วจงบอกต่อ ท่านก็จะมีอานิสงส์ ช่วยให้เขาปลอดภัย และร่ำรวย
    ไม่ต้องไปเดินเสี่ยงหา พระคำข้าว / พระหางหมาก องค์ละ 300 - 800 บาท

นี่เลยครับท่าน....

สมเด็จองค์ปฐม รุ่นนี้ครับ 400 บาท
    สุดยอด....ทั้งคุ้มครอง และราคาในวันข้างหน้า

โชคของใคร ก็โชคของเขา ไม่ต้องอิจฉากัน....
    ...................................................................

2-3 ปี ต่อมา ....

โธ่ กู.. รู้อย่างนี้เก็บไว้หลาย ๆ องค์ ก็จะดีไปแล้ว....
    อย่างนี้.. อย่ามาบ่น ให้ได้ยินนะครับ....

หากได้ฟัง.. ก็มีแต่ จะ... โส น้า น่า....
    ...................................................................

16. มหาหินทร์

วันนี้ คุณพัฒนาฯ ส่งพระฯ รุ่น "ปืนแตก" / "พระรอด" / พระหางหมาก มาให้ดู....
    กลายเป็นรุ่น "กระเป๋ากะตังค์แตก" ไปทั้งหมด

ก็ลองดู ๆ นะครับ.... ผมนำเอาองค์จริงมาเปรียบเทียบ ไว้ด้วย จะได้ศึกษากัน....

17. มหาหินทร์

พระหางหมาก

ซ้าย +
    ขวา -

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2006
  18. มหาหินทร์

พระรอด....

ซ้าย +
    ขวา -

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2006
  19. Pattana

พระคำข้าวรุ่นปืนแตกนี้ ผมได้ซื้อมา(ขอใช้คำว่า ซื้อ) จากแผงพระเมื่อปี 37 (โปรดติดตามต่อไป แล้วจะใบ้ให้ว่าได้ซื้อมาจากไหน) แม้กระทั่งปัจจุบันนี้ ผมก็ยังดูไม่ออกว่าเป็นพระที่ทำเลียนแบบ ต้องส่งมาให้คุณมหาหินช่วยดูให้ และแล้วผลก็ออกมาปรากฎว่าเป็นพระคำข้าวรุ่น " เป๋าตังแตก" ซึ่งไม่ใช่พระที่ผ่านพิธีพุทธาภิเศกจากวัดท่าซุง ซึ่งรวมไปถึงพระหางหมากด้วยซึ่งในตอนนั้น ผมก็ยังไม่คิดว่าจะมีพระที่ทำเลียนแบบขึ้นมาแล้ว และด้วยความโลภของผม ซึ่งในตอนนั้นเพิ่งได้มาได้รู้จักและศรัทธาในองค์หลวงพ่อ ซึ่งปรากฎว่าวัตถุมงคลของท่านนั้น ได้ปรับราคาเป็น 16 เท่า ไปหมดแล้ว ทำให้พระคำข้าวและพระหางหมากมีราคา 1,600 บาท แต่เมื่อมาเจอองค์ละ 100 บาท และคนขายได้บอกว่า สมัยก่อนเขาได้มาองค์ละ 10-20 บาทเท่านั้น และยังได้นำหนังสือสมบัติพ่อให้มาให้ผมดูด้วย วันนั้นเลยเอามาซะหลายองค์ ยัง..ยังไม่พอ วันหลังยังดันไปเอามาเพิ่มอีกตั้งหลายองค์ ผมได้นำไปมอบให้กับญาติๆ ไปก็หลายคน งานนี้เลยต้องซวย เพราะผมจะต้องตามไปแลกเอาพระเลียนแบบนั้นกลับคืนมา คงไม่กล้าปล่อยให้เลยตามเลยครับ (เพราะความโลภแท้ๆ ที่เห็นแก่ของถูก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2006
  20. Pattana

จากกระทู้ข้างบนนี้ องค์ที่ผมซื้อมาคือ องค์ขวามือครับ ราคา 100 บาทเมื่อปี 2537 ปัจจุบันผมได้ลองไปดูที่แผงเดิม ปรากฎว่ายังมีขาย แต่ราคา 300 บาท ส่วนพระคำข้าวรุ่น "เป๋าตังแตก" (ทางวัดไม่ได้สร้าง) ราคาตั้ง 500 บาท ครับ รุ่นปืนแตกนี้ที่วัดและที่สายลมยังมีให้เช่าบูชาอยู่ครับ องค์ละ 1,600 บาท