พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

จาก โพสท์นี้ เป็นพระรอด ซึ่งผมได้มาจากแผงพระแผงเดียวกันนี้ ในราคา 100 บาทเช่นกัน (เมื่อปี 2537) ปัจจุบันก็ยังมีวางขายอยู่ สังเกตุได้ว่าเมื่อนำมาเปรียบเทียบ จะเห็นว่าแตกต่างกันมากมายหลายจุด ปัจจุบันที่วัดฯและที่สายลมยังมีให้เช่าบูชาอยู่ครับ องค์ละ 1,600 บาท สบายใจกว่ากันเยอะครับ สำหรับพระรอดนี้มีประสบการณ์ เอาไว้พี่มหาหินคงได้มาเล่าให้พวกเราได้อ่านกันนะครับ

2. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    พี่มหาหินน่าจะรับตรวเช็คพระและนำรายได้ทำบุญก็ดีครับ หรือฟรีก็ได้ครับ หรือจะทำบุญตามกำลังศัทธา

3. หล่อสุดๆ

หล่อสุดๆ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    [​IMG] พี่ๆ ช่วยดูให้ผมหน่อยสิครับ สององค์นี้ให้เช่าอยู่ใน website แห่งหนึ่งที่เขาการันตีว่าน่าเชื่อถือ

4. หล่อสุดๆ

รูปของคุณ oyoyo554 #59 เหมือนของจริงมากครับ ตกลงว่าปลอมเหรอครับ

5. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณมากๆครับ แล้วพระผงคำข้าว ที่สร้าง 50 วัน และ 100 วัน หลังหลวงพ่อมรณะภาพ ไม่ทราบว่ามีปลอมไหมครับ

6. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    รูปที่นำมาโพสนั้นเป็นพระที่ไม่ผ่านการพุทธาภิเษกค่ะ(จริงๆ แล้วเข้าใจว่าน่าจะเรียกว่าพระจริง แต่ไม่ผ่านการพุทธาภิเษก) เห็นขายเป็นถาดเลยค่ะ องค์ละ 10 บาท

เห็นแบบนี้แล้ว ก็ต้องดูที่มาที่ไป ลองคุยกับคนให้เช่าว่า มายังไง ชวนคุยไปเรื่อย หากดูแล้วไม่มั่นใจ ก็ต้องถอยออกมาก่อนค่ะ

องค์ละ 10 บาท ดูไม่มาก แต่หากพระที่ไม่ผ่านการพุทธาภิเษกแล้วออกไปตามแผงพระ 5 องค์ 10 องค์ ให้เช่าบูชาองค์ละ 500 บาท 1,000 บาท ท่านที่ยังดูไม่ออก อาจจะพลาดได้

ดังนั้น หากท่านยังไม่มั่นใจ ขอให้บูชาที่วัดท่าซุงหรือบ้านสายลม ได้ทำบุญเข้าวัดและได้รับพระไว้เป็นพุทธานุสติ ธรรมานุสสติและสังฆานุสสติอีกด้วย

และขอแจ้งว่า การเช่าพระมาบูชานั้น ผู้ใหญ่ที่นับถือเป็นครูอาจารย์นั้น ท่านว่า อย่าโลภ ต้องค่อยๆ พิจารณาค่ะ

ดีใจที่พี่พัฒนาได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้พี่ๆน้องๆ ได้ศึกษากัน

7. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ต้องขอออกตัวก่อนค่ะว่า ไม่ได้เป็นเซียนพระนะคะ แต่พอได้มีโอกาสคุยกับศิษย์หลวงพ่ออยู่บ่อยๆ และได้วิชามาเล็กๆๆ พอเอาตัวรอดได้(บ้าง)

จากที่เห็นในรูป ความเห็นส่วนตัวนะคะ โยว่าพระทั้งสององค์ตามในรูปคือพระหางหมากและพระคำข้าวปืนแตกนี้ ให้บวก(ขอยืมคำว่า บวก จากพี่มหาหิน)

อย่างไรรอความเห็นท่านพี่มหาหินและพี่พัฒนาหรือท่านอื่นที่ดูขาด มาชี้แนะอีกครั้งหนึ่ง

และพระคำข้าวรุ่นปืนแตกนี้ ด้านหลังชื่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตัวอักษรโค้งแบบนี้ เป็นที่นิยมค่ะ(เซียนว่ามาแบบนี้)

8. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

9. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ช่วยดูพระผมบ้างครับว่าแท้หรือเปล่า

10. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ภาพโชว์ที่โพส #58ครับ

11. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

แม่นแล้ว น้อง....

12. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ภาพไม่ค่อยชัด มีพลาสติกคลุมอยู่หรือเปล่าครับ....
    แต่ความรู้สึกจากภาพที่เห็นว่า....เยื่ยม ครับ.

13. มหาหินทร์

2 องค์ นี้ ทำเทียม ทั้งคู่ครับ....

14. มหาหินทร์

ความจริง แท้ และทำเทียม นั้น....
    ผู้ศึกษา ก็ต้องมีพระแท้ มาเป็นเกณฑ์....
    ของแท้ ก็มีหลายบล็อก(แบบพิมพ์พระ) ก็ควรจะต้องรู้ด้วย....

ดูบ่อย ๆ ภาพก็จะติดตา เป็นพุทธานุสสติ ได้อีกด้วย....
    ถือได้ว่า.. ก็เป็นกำไร.. แล้วครับ....
    ....................................

15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

จากโพสท์ที่ 77-82 พระเลียนแบบที่ผมได้ซื้อมานั้น ผมได้ซื้อมาจากแผงพระแผงหนึ่ง ซึ่งอยู่ในห้างดังย่านประตูน้ำ แผงนี้จะเปิดช่วงบ่ายๆ ครับ มีพระของหลวงพ่อฯ อยู่มากมายหลายรุ่น ซึ่งเมื่อสมัย 12 ปีที่แล้ว (ปี 2537) ผมก็ไม่นึกว่าจะมีพระที่ทำเลียนแบบขึ้นมา ในขณะนั้นพระคำข้าวที่วัดท่าซุงและที่สายลม ปรับราคาเป็น 1,600 บาท ไปหมดแล้ว เมื่อมาเจอองค์ละ 100 บาท มีหรือที่จะไม่เอา เพราะยังดูไม่ออกว่าเป็นพระเลียนแบบ ทำให้ผมเป็นควายมาตั้ง 12 ปี เพิ่งจะถอดเขาออกก็ปีนี้แหละ (ซึ่งในปัจจุบันนี้เขาก็ยังคงวางขายอยู่แต่ราคา 300 บาท ) ผมว่าของแท้ของเขาคงมีนะครับ อาจจะเอามาผสมปนปกันไปบ้าง ต้องดูให้ดี ดูให้เป็น และอย่าโลภ ส่วนเหรียญที่ทำเลียนแบบของเขาก็มีขาย แนะนำว่าคุณควรจะหาของแท้ๆจากวัดท่าซุง หรือที่สายลม ไว้ก่อนเพื่อที่จะได้นำไปเปรียบเทียบกันได้ สำหรับเหรียญต่างๆนั้น แนะนำว่าอย่าไปซื้อตามแผงเลยครับ เพราะที่สายลมและวัดท่าซุง ส่วนใหญ่รุ่นเก่าองค์ละ 320 -480 บาทเท่านั้น (สมัยก่อนองค์ละ 20-30 บาท) อย่าเสี่ยงไปหาตามแผงองค์ละ 100-300 บาทเลย ผมว่าไม่คุ้มกันเลยนะครับ เมื่อมารู้ทีหลังว่าเป็นของทำเลียนแบบ หรือบูชาเหรียญรุ่นที่สร้างมาใหม่ก็ยังดีกว่านะแค่องค์ละ 10,20-100 บาทเท่านั้นเองครับ ดีกว่าไปถูกเขาหลอกเป็นไหนๆ

16. หล่อสุดๆ

พี่ๆ ครับ 2 องค์นี้ ข้างไหน + ข้างไหน - ครับ

17. Pattana

จุดประสงค์ของผมในการที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ก็เพียงเพราะว่าไม่ต้องการให้ใครต้องถูกหลอก ต้องเสียเงินไปแต่กลับได้ของเลียนแบบที่ไม่ได้ผ่านพิธีพุทธาภิเศก ต้องการให้รู้กันว่าตอนนี้มีพระที่ทำเลียนแบบกันขึ้นมาแล้ว และมีมานานแล้วด้วย ซึ่งผมเองก็เคยโดนมาแล้วเมื่อ 12 ปีที่แล้ว
    และผมก็ไม่ได้ขัดขวางการขายพระของท่านใด เพียงแต่ต้องการเตือนให้ผู้ที่ไม่รู้ได้ระวังกันไว้ เมื่อรู้ว่าเป็นพระที่เลียนแบบก็ไม่ต้องไปซื้อของเขา และก็ไม่ได้สนับสนุนให้กับผู้ที่นำพระเข้ามาขาย ไม่ว่าจะเป็นจากเวปอื่นๆหรือในเวปนี้เองก็ตาม เพราะตอนเขาเอารูปพระให้ท่านดูท่านเห็นว่าเป็นของดี ท่านจึงได้สั่งซื้อไป แต่พอเขาส่งมาให้ท่าน กลับกลายเป็นของเลียนแบบ อันนี้ท่านต้องคุยกันเองนะครับ และคนขายพระที่มีคุณธรรมเขาก็มี บางครั้งเมื่อเจอเหตุการณ์แบบนี้ อาจทำให้เขาต้องถูกกระทบไปด้วย กรณีนี้ผมก็ต้องขอโทษท่านด้วย นะครับ
    ผมจึงขอเตือนทุกท่านที่จะคิดซื้อพระว่าต้องดูกันให้ดี อย่าโลภเห็นแก่ของถูกนะครับ เดี๋ยวจะเหมือนกับผมที่เจอมาแล้ว สำหรับท่านที่ขายพระดีก็คงจะไม่ได้รับผลกระทบเท่าไรนะครับ

18. หล่อสุดๆ

คือว่าลืมแนบรูปครับ 2 องค์นี้ข้างไหน + ข้างไหน - ครับ

19. Pattana

องค์ซ้ายคือรูปซ้าย แต่ไม่ต้องสนใจว่าข้างไหนเป็นแล้วนะครับ เพราะว่าทำเลียนแบบทั้ง 2 องค์เลยครับ ผมเองยังดูไม่รู้เลยครับ เอาเป็นว่าถ้าเจอลักษณะแบบนี้ ถ้าห่างได้ก็ห่างไว้นะครับ

20. หล่อสุดๆ

รุ่นปืนแตกองค์แรกของผมได้มาเมื่อประมาณปี 40 ก็เป็นแบบนี้แหละครับ จากแผงพระแห่งหนึ่ง ไม่มีความมั่นใจเลย

เมื่อเร็วๆ นี้เลยไปบูชาจากซอยสายลม โชคดีมากครับ แบบปิดทองก็ยังเหลือให้บูชา ตอนแรกนึกว่าหมดแล้ว เห็นวางโชว์ไว้แต่แบบไม่ปิดทอง