พระธาตุเสด็จใช่หรือไม่ช่วยกันตัดสินให้ผมทีเถอะครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Phuttapume, 6 มีนาคม 2009.

1. Phuttapume

Phuttapume เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าท่านผู้เข้ามาดูในกระทู้แจกธรรมทานนี้บ่อยๆคงจำกระทู้ที่ผมโพสไว้ว่าผมต้องการพระธาตุของหลวงปู่หล้า เขมปัตโตมาบูชา แต่ก็ไม่มีใครเลยที่เขาจะช่วยแบ่งให้ผมได้ จนกระทั่งเวลาล่วงผ่านมาได้เกือบเดือนแล้ว ผมเองก็ลืมๆกับเรื่องนี้ไปแล้ว ต่อมาวันหนึ่งผมก็ไปรดน้ำพรวนดินมะลิในกระถางที่ปลูกไว้นานแล้วที่ผมแปลกใจมากคือว่ามันมีวัตถุงบางอย่างคล้ายกลับกระดูกขนาดเล็กมีความมันวาวบางชิ้นถึงกลับใสเลยก็มี ผมก็แปลกในจึงหยิบมาบีบปรากฏว่าเป็นผงคล้ายขี้เถ้าและบางอันก็มีเศษถ่านติดอยู่บางชิ้นก็ติดอยู่กับก้อนดินผมก็คิดต่อไปว่าคือโฟมหรือพลาสติกที่ละลายหรือเปล่า จึงนำไปเผาไฟปรากฏว่าไม่ละลายไม่ไหม้ไฟ

ประการทั้งปวงที่ทำให้ผมเชื่อว่าคืออัฐิธาตุ
    1.คล้ายกลับกระดูกหลวงปู่ชอบที่ผมมีไว้บูชาแต่ต่างกันที่ขนาดโดยที่อัฐิที่เจอในกระถางต้นไม้จะเล็กกว่า ส่วนเรื่องที่มีเนื้อเยื่อใสๆงอกออกจากฟองกระดูกนั้นมีเหมือนกัน
    2.ไม่ละลายไม่สีตกไม่ไหม้ไฟ
    3.อาจเป็นดินที่อยู่ในบริเวณการเผาศพพระอริยะบุคคลแล้วไม่มีใครรู้แล้วเขาก็นำมาทำดินต้นไม้ขาย

ประการทั้งปวงที่ทำให้ผมฉุกคิดว่าอาจไม่ใช่อัฐิธาตุ
    1.ทำไมถึงอยู่ในกระถาง หากเสด็จมาแล้วทำไมถึงต้องเสด็จมาในกระถางต้นไม้ที่ผสมด้วยมูลวัว
    2.หากเป็นดินบริเวณที่ทำการปลงสังขารของพระอรหันต์แล้วเขาไปเอาดินมาขายได้อย่างไรทำไมทางวัดไม่สร้างเจดีย์ครอบไว้
    3.อัฐิบางชิ้นปนอยู่กับก้อนดินเลย

ผมอยากนำอัฐิเหล่านี้ไปตรวจสอบว่าเป็นกระดูกคนจริงหรือไม่หรือเป็นกระดูกอะไรอย่างอื่น แต่หากเป็นกระดูกสัตว์แล้วใยจึงมีลักษณะมันวาวคล้ายกับอัฐิหลวงปู่ชอบ หลวงปู่เทสก์ที่ผมเคยมีล่ะครับ ใครพอจะแนะนำสถาบันที่รับตรวจสอบได้บ้างแนะนำผมด้วย 0801193275 ณรงค์ณัฐ

ผมมีรูปมาให้ดูด้วยนะครับ

สองรูปแรกเป็นอัฐิหลวงปู่ชอบที่ผมมีไว้บูชา
    รูปที่ 3-8 คืออัฐิดังกล่าว

2. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    การพิสูจน์แบบนี้เป็นแบบทำลาย เพราะเขาจะนำมาบดและต้องปริมาณต้องมากพอ และพระธาตุบางอย่าง ผู้เป็นเจ้าของจะหวงมากแบบถ้าไม่สนิทสนมกันจะไม่ให้เลย ขอดูก็ดูได้ระยะไกล ๆ ห้ามเปิดผอบดู ผมก็เคยพบพระบรมสารีริกธาตุที่ติดอยู่กับดินกับองค์พระที่มีคนนำมาวางใต้ต้นโพธิ์ เป็นเรื่องที่น่าแปลกว่าเหมือนกับท่านต้องการให้ผมเห็นแล้วเชิญไปประดิษฐานที่บ้าน เพราะวันแรกผมไม่สนใจ วันที่สองพระได้หายไป พอผมนึก วันที่สามท่านก็ปรากฎขึ้นมาที่ใต้ต้นโพธิ เป็นพระพุทธพลาสติกแต่บริเวณฐานมีดินติดเป็นเม็ด ๆ เล็ก ๆ และมีพระธาตุติดอยู่ ผมจึงนำมา การเสด็จมาของพระธาตุที่เสด็จมาเอง ที่ผมสัมผัสมาคือ มีนิมิตหรือฝันว่าได้พระธาตุของท่าน อีกไม่เกิน 3 วัน หรือเป็นวันพระก็จะพบพระธาตุแบบในฝันนั้น อาจพบโดยบังเอิญหรือมีคนนำมาให้ ที่เสด็จมาหาผม คือ พระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จปฐมต้น พระธาตุพระแม่กวนอิม สำหรับผมไม่เคยอธิฐานขอให้เสด็จมา ท่านจะเสด็จมาเองครับ

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากได้พระธาตุของพระแม่กวนอิมมาบูชาบ้างจังเลยค่ะ

4. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    อยู่ที่กำลังใจของเรา ในเมื่อพระท่านมาแล้ว ก็ให้ความเคารพบูชา

ขอให้เชื่อมั่นครับ พุทธอัปมาโณ ธัมมอัปมาโณ สังฆอัปมาโณ

อนุโมทนาครับ

5. treejak

treejak เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2007
    ศรัทธา และวิริยะ จะนำมาซึ่งสิ่งที่เราต้องการ...ขอจงมี ศรัทธาที่แน่วแน่ และมีกำลังใจที่เข้มแข็งนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

6. สุขปราบ

สุขปราบ Active Member

เป็นเรื่องจริงพระธาตุเสด็จ

7. สุขปราบ

สุขปราบ Active Member

;aa13

8. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    เป็นเพราะศรัทธาครับ อะไรก้อเป็นไปได้ครับ อย่ามัวสงสัยเลยครับ อย่างที่บ้านกระผม กระถางธุป ที่ใช้ปักธูปทุกวัน มีอยู่วันปักไม่ค่อยจะลง ทั้ง ๆ ที่เก็บออกทุกวัน เลยเอานิ้วควานลงไปในกระถางธูป เลย พบ วัตถุ ชนิดหนึ่ง คล้าย ๆ ขี้ธูป แต่รวมตัวกันแข็ง แล้วก้อมีพระสารีริกธาตุ ผุดขึ้นมาสอง พระองค์ครับ ผมได้ให้เพื่อน สหายธรรมผมดู เค้าก้อว่าแปลกดีครับ แต่ผมกับมองว่า เป็นเรื่องปกติ ครับ แต่ก้อปิติใจ แต่ท้ายในที่สุด ก้อยังคงต้องมุ่งแสวงธรรมต่อไปครับ ด้วยว่า " ผมยังเป็นผู้ฝึกตน "

อนุโมทนา สาธุการครับ

เมตตาวิหารี