พระพุทธดำรัส นำทางชีวิต

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย bosslnwskr10, 13 ตุลาคม 2015.

1. VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    มีประโยคไหนที่กล่าวว่าเผยแพราพระธรรมไม่ดี เอาละผมจะอธิบายนะครับพระธรรมหรือ ธรรมมะคือสิ่งที่มีอยู่แล้วในโลกนี้ไม่ว่าพระพุทธเจ้ารึพระปัจเจกพุทธเจ้าล้วนค้นพบธรรมนี้เหมือนกันหมด. มีพระพุทธเจ้าพระองค์นี้ที่นำธรรมที่ท่านค้นพบมาเผยแพร่ มาสั่งสอนเวไนยสัตว์ ส่วนพระอรหันต์เจ้าท่านก็รู้ธรรมนี้เช่นกันแต่ท่านเหล่านั้นไม่สามารถรู้ด้วยตนเองต้องมีพระพุทธชินสีห์เจ้าเป็นผู้บอก ท่านจึงสามารถเห็นธรรมนั้นได้ เข้าใจตรงนี้ก่อนนะ
    ส่วนมนุษย์นั้นก็สามารถเห็นธรรมนั้นได้เช่นเดียวกับพระอรหันต์เหมือนกัน
    ผู้ที่นำพระพุทธวจนะมาโพสผมอธิบายไปแล้วนะครับ
    ที่นี้ เราซึ่งก็คือมนุษย์ จะขั้นไหนๆก็ตามแต่ จะโกนหัวไม่โกนหัวก็แล้วแต่ก็ต้องศึกษาธรรมเพื่อก้าวเดินสุ่จุดหมายคือทางพ้นทุกข์
    ที่นี้การศึกษาธรรมนั้นต้องมีความเข้าใจ ธรรมนั้นมีทั้งหยาบทั้งละเอียดทั้งตื้นทั้งลึกแต่มันคือความจริงของโลกนี้ ที่นี้เมื่อเรายังเสมือนเด็กอนุบาลแต่เราไปรู้เรื่องของมหาลัย ถามว่าเรารู้จริงเรอะ? มหาลัยมีเรื่องมากมายที่ต้องใช้สติและปัญญาในการพิจารณาตามธรรม เช่นง่ายๆนะ พรหมวิหาร4 เมตตา กรุณา มุธิตา อุเบกขา ทั้ง4ท่านเข้าใจทะลุจนรู้แจ้งถึงแก่นธรรมรึเปล่า
    เมตตาอะไรคือเมตตา เมตตาแปลว่าอะไร กรุณาละอะไรคือกรุณา กรุณาแปลว่าอะไร ฯลฯ นี่เมื่อท่านศึกษาท่านจะเข้าใจทั้งหมดสามารถอธิบายได้ตามความเป็นจริง. แต่ถ้าท่านไม่รู้รึคิดว่ารู้ท่านรู้จริงเรอะ?ถูกต้องตรงธรรมรึ?
    สามารถกล่าวธรรมนี้ได้ด้วยจิตรึ ไม่ใช่อ่าน ท่องจำ จำได้หมายรู้คือสัญญาความคิด. สามารถย้อนไปย้อนกลับด้วยจิตรึ? จำได้ท่องได้ทำได้นั้นมันแค่กด แค่แสดงตามอวิชชาเท่านั้น แต่จิตที่รู้แจ้งมันจะรู้ว่าจิตนี้ต้องทำอะไรส่วนผลไม่สนใจจะได้รึไม่ได้มันมีเหตุมีปัจจัยอย่างอื่นมาส่งผลต่อ5555
    นี้คือจิตอริยะ จิตปุถุชนเมื่อเมตตาก็จะช่วยสิ่งที่เจ้าของจิตเมตตามันหวังผลคือบุญ. แต่ไม่มีวันรู้ว่า มันยังไงๆก็ต้องเสวยเวทนาตามเหตุปัจจัยของมันอยู่ดี
    ทีนึ้เข้าใจรึยังว่าแค่เมตตาอย่างเดียวทำเหมือนกันแต่จิตและผลต่างกันราวฟ้ากับเหว. จิตอริยะทำแล้วย่อมรู้แจ้งเห็นจริงว่า มันต้องเป็นไปตามกาล ตามธรรมชาติ ธรรมชาติมันเป็นของมันยังนี้ แต่ปุถุชนทำแล้วหวังผลคือบุญและยึดมั่นว่ามันต้องรอดกรุช่วยแล้วมันรอดแล้ว. แต่พอปล่อยไปมันเสือกโดนสัตว์อื่นแดกตายห่าอยู่ดี จิตปุถุชนมิได้รุ้ยังนี้ว่ามันเป็นธรรมชาติ
    ทีนี้เมื่อท่านไม่รุ้แล้วโพสตามที่คิดว่ารุ้ แล้วมันผิดธรรมละท่านว่าผลมันจะเป็นยังไง?
    การให้ธรรมมะเป็นทานเป็นบุญหนัก บุญใหญ่ แต่ท่านรุ้จริงรึเปล่าในธรรมนั้นที่ท่านแสดงว่ามันถุกต้องตรงธรรม รึกุเรียนมา กุจำมา 55555
    ธรรมนั้นต้องสามารถอธิบายได้ตามเหตุปัจจัย สาวผลไปหาเหตุ สิ่งนี้มี สิ่งนี้จึงมี
    ท่านแปลความหมายซิว่า. อดีต คือเมื่อไร. ปัจจุบันคือเมื่อไร. อนาคตคือเมื่อไร55555เอาที่ท่านเข้าใจนะ.ธรรมมะง่ายๆ เลยอนุบาลก็รุ้แล้ว55555