พระพุทธวิริยากร (หลวงพ่อตัด ปวโร) ..เกจิเพชรน้ำเอกแห่งเมืองเพชรบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย BlueBlur, 22 มิถุนายน 2009.

1. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008

พระพุทธวิริยากร ( หลวงพ่อตัด ปวโร) ..เกจิเพชรน้ำเอกแห่งเมืองเพชรบุรี แด่ศิษย์ยานุศิษย์และผู้ที่เคารพหลวงพ่้อ ใครมีประสบการณ์ เรื่องเล่า หรือโชว์วัตถุมงคล เชิญบอกเล่ากันได้เลยครับ เพื่อเป็นระลึกถึงหลวงพ่อตัดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2009
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    หลวงพ่อตัด วัดชายนา ท่านเป็นพระอริยะเจ้าที่มีเมตตามากอีกองค์หนึ่ง ที่ผมได้สัมผัสมาถึงแม้นพึ่งจะพบท่านและได้กราบท่านเป็นครั้งแรก แต่รู้สึกรักและเคารพท่านอย่างจริงใจ
    ด้วยท่วงท่า ธรรมะปฏิสันฐาน ที่ท่านกล่าวต้อนรับ และพูดสนทนา เป็นแบบฉบับประจำองค์ท่าน ผมพูดกับท่าน ท่านก็ตอบรับเวลาเรียนถามท่าน ท่านเหมือนรอบรู้เสียทุกเรื่อง ทำให้ผู้ฟังมีความรู้ความเข้าใจและมีปิติในองค์ท่าน จนได้เวลาลาจากท่าน ใจไม่อยากลุกจากลาท่านเลย ท่านมีเมตตากับผมมากก่อนกลับท่านยังเรียกให้หลานผมตัวเล็กๆไปรับตะกรุด จากท่าน โดยมีผมได้คนเดียว ผมซาบซึ้งใจและถึงใจท่านมาก คิดว่าเมื่อกลับถึงบ้านแล้ว จะชวนพี่ๆน้องมากราบนมัสการท่านอีก แต่ก็ใจหายหลังจากที่กลับมาบ้านไม่ถีงเดือนก็ได้ข่าวว่าท่านมรณะภาพแล้ว ผมน้ำตาซึมเมื่อรู้ข่าวแทบไม่เชื่อเลย และประหลาดใจ นึกถึงวันที่ผมได้มีโอกาสฟังท่านสนทนา ตอนหนึ่งท่านกล่าวว่า "ถ้าเราตายแล้วเผาไม่ไหม้ให้รูดใบมะขามใส่ลงไป ไหม่ไม่เหลือ "คำนี้ยังก้องอยู่ในหูผมตลอดเวลา

กราบระลึกถึงหลวงพ่อตัด วัดชายนา พระอรหันต์เจ้าแห่งเมืองเพชรบุรีครับ กราบ กราบ กราบ สาธุ.....

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปกราบท่านเหมือนกันครับ

ท่านเป็นพระที่ง่ายๆ ไม่พิธีรีตรอง

คุยกันเองมากๆ ครับ

ก็ได้แต่ระลึกถึงหลวงพ่อตัดครับ

เท่าที่ตอนนี้มีวัตถุมงคลท่านอยู่ก็ไม่กี่อย่าง

เช่น ขุนแผนรุ่นแรก รุ่นสองฝังตะกรุด และปลัดไม้ผูกคอคนตาย

และอีกนิดหน่อย

4. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ผมใด้รูปหล่อห้านิ้วไว้ ตระกรุด ลูกอม เพชพยาทร ปลัดขิกไว้ กราบนมัสการหลวงพ่อครับ

5. BlueBlur

ผมสอบอบต.ได้ เพราะได้บูชาเหรียญเลื่อนปี 48 ของท่านครับ ...ก่อนได้เหรียญนี้ ผมทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ในบริษัทแห่งหนึ่ง ได้นำเหรียญเลื่อนปี 48 ไปเลี่ยม ช่างเลี่ยมพระได้ทำเหรียญหลุดตกขณะเลี่ยมถึง 2 ครั้ง ช่างบ่นๆทำไมหลุดตก วันนี้เป็นอะไร อิอิ ผมนึกเล่นๆในใจ คงได้เปลี่ยนงาน เลื่อนงานเลื่อนตำแหน่ง 2 ครั้ง จากนั้นอีก 2 เดือนผมก็สอบเป็นครูได้ ทำอีกแค่ 4 เดือน รอขึ้นบัญชีสอบอบต.ได้อีก ได้เปลี่ยนงาน 2 ครั้งครับ งานเข้าเลยครับ ...เป็นเหตุบังเอิญหรือเปล่าครับนั้น กับเหรียญเลื่อนที่ตก 2 ครั้ง

6. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    หลวงพ่อท่านเป็นพระที่มีเมตตามาก ท่านพยายามพูดว่า ท่านเป็นพระธรรมดาๆ เวลาคนไปหาท่านก็บอกว่า ท่านดีอย่างไร ถ้าดีก็มีเมียเเล้วสิ ฮ่าๆๆๆๆๆ เเฝงด้วยธรรมมะจริงๆเพราะท่านเป็นพระที่พูดตรงไปตรงมา ครั้งหลังไปกราบท่าน ก่อนมรณะภาพไม่กี่วัน ได้ยินท่านพูด ร่างกายไม่ไหวเเล้ว อะไรตายๆประมาณนี้ ไม่คิดว่าท่านจะไปเร็วขนาดนี้เลย ผมเชื่อว่าท่านรู้วาระก่อนมรณะภาพ

7. BlueBlur

ข่าวช่วยประชาสัมพันธ์เว็บพระเกจิเมืองเพชร
    มีหนังสือ "บันทึกหลวงพ่อตัด วัดชายนา" จากเว็บพี่สาวใจดี พระเกจิเมืองเพชร กำลังทำออกมา เนื้อหาเกี่ยวกับมุมมอง ความคิด จากบันทึกลายมือหลวงพ่อเอง และคำบอกเล่าจากมุมมองของศิษย์ เล่มละ 150 บาท (ค่าจัดส่ง EMS 50 บาท)

สั่งจองกันได้เลยครับ จำนวน 3,000 เล่มเท่านั้นครับ

ตามลิงค์นี้เลยครับ >>> "บันทึกหลวงพ่อตัด วัดชายนา"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2009
  8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เนินเนื้อนูนโหนกเป็นโคกใหญ่ หนอกเนื้ออัดแน่นกับเนินเนื้อ จนเหงื่อไหล

เตาะ แตะ ตึง เต่ง โตง เตง ต้อง ตาย

คนอะไรก็ไม่รู้ เขาสอนก็ไม่จำ เขาทำก็ไม่ดู มีความรู้ไม่ปฏิบัติ ลงท้ายกลายไปเป็นสัตว์เอย ควาย

สอบตกจับมือน้อยแทงครู สอบได้จับไก่อูเชือดคอแกล้มเหล้า

เด็กสมัยนี้ไม่โกหกเรียนไม่จบ

คนเก่งมีมาก คนที่หายากคือคนดี

โรคสมัยนี้ มันจบปริญญาเอก ยาตามมันไม่ทัน

คนขอคนอยากได้ คนไม่ให้คนหน้าด้าน

คำที่หลวงพ่อได้สั่งสอนเอาไว้ กราบท่านด้วยจิต เคารพท่านสุดหัวใจ

9. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญที่เผยแผ่เป็นธรรมทานครับ สาธุ

10. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

พระขุนแผน ปี ๔๘

พระพุทธชินราช หรือที่เรียกกันว่า พระขุนแผน

เนื้อดินเผา สีดำ หลังยันต์ ปลายศีล และ นะกำเนิด

จัดสร้าง ประมาณปี 48

พุทธคุณ เน้นหนักไปที่เมตตา ได้เสน่ห์อ่อนๆ

รูปทรงองค์พระ ใหญ่พอสมควร ใหญ่กว่าหลายสำนัก

กดพิมพ์กันเองภายในวัด ชนวนมวลสาร ใช้ดินในบริเวณวัดนั่นเอง

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ซักวันจะคิดออก

พระนาคปรก ปี ๔๗

พระนาคปรก จัดสร้างปี 47 รายละเอียดอื่นๆไม่ทราบเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2009
  12. BlueBlur

ขุนแผนท่านดีทุกทาง เสน่ห์ เมตตา คงกะพัน แถมโภคทรัพย์ด้วยนะครับ ..พระขุนแผนพี่ anz สวยมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2009
  13. ซักวันจะคิดออก

ตะกรุดพอกคลั่ง ปี ๕๑

ตะกรุดพอกคลั่ง ปี ๒๕๕๑

วัตถุประสงค์ เพื่อหารายได้ซ่อมหอระฆัง

ประกอบด้วย ตะกรุดยันต์ตรีนิสิงเห และมหาอุตม์ ยาว 3 นิ้ว

ทั้งสามดอก พระอาจารย์ รองเจ้าอาวาส เมตตา จาร นะ อุ ทัง เพิ่มให้ เลยยิ่ง อุตม์ เข้าไปใหญ่เลย

ปล. ปลัดไม่ทราบรายละเอียดครับ

14. BlueBlur

ตะกรุดพอกครั่งพุทธา หายากแล้วครับชั่วโมงนี้ จำนวนสร้าง 200 ดอก มีแบบตะกั่ว กับแบบอะลูจารทับนอกด้วยแผ่นทองแดง อย่างละ 100 ดอก สวยครับพี่ anz +++

15. ซักวันจะคิดออก

ตะกรุด นะเศรษฐี

ไม่ทราบรายละเอียด อีกแล้ว เห็นโค้ด น่าสนใจ เลยเก็บไว้

เป็นตะกรุด นะเศรษฐี ดูจากโค้ด น่าจะอยู่ในช่วงประมาณ ปี ๔๗ - ๔๙

เป็นเนื้อทองแดงประมาณ ๓ นิ้ว ครับ

16. ซักวันจะคิดออก

พระสมเด็จปรกโพธิ์

พระสมเด็จปรกโพธิ์ เนื้อดินเผา จัดสร้างไล่เลี่ย กับพระขุนแผน

หลังยันต์ จารตอนเปียก

มีแล้วร่มเย็นดี

จัดสร้างไว้มีทั้งเนื้อดินเผา และเนื้อเยี่ยวชะนี

17. ซักวันจะคิดออก

พระรูปเหมือนนั่งโต๊ะ ปี ๒๕

พระรูปเหมือนนั่งโต๊ะ แจกในปี ๒๕๒๕

ในงานผูกพัทธสีมาของวัดชายนา

พระผงรูปเหมือนขาโต๊ะบางส่วนที่ไม่สมบูรณ์ทางวัดจึงได้นำมาบดผสมเพื่อสร้างวัตถุมงคลในยุคต่อๆมาอีกหลายรุ่น

พุทธคุณเคยมีคนเรียนถามหลวงพ่อ ซึ่งท่านได้ตอบว่า ดีทุกทาง ดีทุกอย่าง และนี่คือสุดยอดวัตถุมงคลของวัดชายนาที่หลวงพ่อตั้งใจจัดสร้างที่สุดครับ

18. BlueBlur

เขาว่ากันว่าพระผงรุ่นนี้เด่นเรื่องการงานครับ และผู้ใหญ่เขาเปรียบเปรย รูปพระผงหลวงพ่อท่านนั่งบนโต๊ะ ก็ต้องเด่นเรื่องการงานสิ ฟังดูแล้วน่ารักดีครับ สำหรับศิษย์สายวัดชายนา พระผงขาโต๊ะของดีพุทธคุณครบถ้วน ที่หลวงพ่อตั้งใจทำ และเสกระยะเวลายาวนาน เป็นอีกของดีเริ่มหาไม่ได้แล้วครับกับสภาพสวยๆแบบนี้ ขอบคุณพี่ anz เจ้ากรมสายหลวงพ่อตัด ที่นำมาแบ่งชมและศึกษาครับ

19. BlueBlur

อีกของดีที่สร้างชื่อให้กับหลวงพ่อ คือ ยันต์เพชรพญาธร ครับ หลวงพ่อกาหลงยังชมว่า ..เพชรพญาธรท่านแรงดีจริง ! ยังมีใครเสกที่ได้แรงในยุคนี้อีกเหรอ และเหล่าศิษย์ของฆราวาสอาจารย์เสือ เข็มเทวดา ตำรับสักยันต์เพชรพญาธร มหาเสน่ห์ ในยุคนี้ยังยอมรับ ยันต์เพชรพญาธร ของหลวงพ่อตัดเลยครับ

20. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความศรัทรา ท่านอย่างสูงครับ

ตะกรุดพอกครั่ง หุ่มทองแดง , กริ่งตั๊กแตน ราชาฤกษ์ , ยอดธง ขี้นกเขาเปล้าในฤกษ์

ปลัดขิก 3 ยุค กาลปังหา ปี 28 , เนื้องาจำปีไม่ได้ , ไม้ผูกคอยุคหลัง

เหรียญเลื่อน 51 เนื้อธรรมดา