พระยอดขุนพล พระยอดธง พระมเหศวร พระขุนแผน พุทธคุณต่างกันยังไงครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Knight of the round table, 14 เมษายน 2014.

1. Knight of the round table

Knight of the round table Active Member

พระยอดขุนพล พระยอดธง พระมเหศวร พระขุนแผน พุทธคุณต่างกันยังไงครับ
    ทั้ง3พิมพ์ อันไหนเด่นด้านคงกระพันที่สุดครับ

ช่วยแนะนำเกจิ ที่มีชื่อ ด้านพระพิมพ์ดังที่กว่ามาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    คงกระพันเลื่องลือสุดตามตำนาน ได้แก่มเหศวร(จำไว้มีแค่กรุเดียวเท่านั้น คือวัดพระศรีฯ สุพรรณที่เดียว เนื้อมีทั้งชินเงินชินเขียว) กับยอดขุนพลวัดไก่ลพบุรีครับ

พระกรุทั้ง4ชนิดที่คุณถามมา เป็นพระเหมาะสำหรับข้าราชการทหารเป็นหลักครับ

เกจิที่พอดังๆสร้างย้อนยุค ผมว่ามี มเหศวรของหลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาวราคาหลักหมื่นต้น-กลาง ยอดขุนพลของหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมราคาหลักพัน-หมื่นต้น หรือขุนแผนผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิมราคาแพงกว่าพระกรุบ้านกร่างแบบงงๆไงครับ

ยอดธงอยุธยาราคาถูกๆ 20ปีที่แล้วยังไงปัจจุบันก็ราคานั้น นิยมสุดของวัดไก่เตี้ย

3. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระมเหศวรเนื้อชินเขียว กรุวังบัว จ.เพชรบุรี ครับ:ขอบคุณ เปา คุง พระใหม่ ครับ"

4. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

พระยอดขุนพล พระยอดธง พระมเหศวร พระขุนแผน
    พระที่กล่าวมาส่วนใหญ่เน้นคงกระพัน เป็นพระบู๊ทั้งสิ้น
    โดยเฉพาะพระเนื้อชินอย่างมเหศวรและยอดขุนพลมีทางมหาอำนาจด้วย
    ถ้าพระกรุ ยอดขุนพลต้องเป็นของลพบุรี มเหศวรของสุพรรณ
    ค่านิยมหลักแสน หาของแท้ยากพอสมควร
    ส่วนพระขุนแผนนอกจากคงกระพันจะมีประสบการณ์ทางมหานิยมด้วย
    กรุบ้านกร่าง สุพรรณ ค่านิยมตั้งแต่หลักพันปลายยันหลักแสน ตามสภาพ
    กรุวัดใหญ่ อยุธยาถ้าเคลือบหลักล้าน ใบพุทราเนื้อดินก็หลักแสน หายากมาก

พระมเหศวรของหลวงพ่อโบ้ยตามที่พี่เด็กโกลกแนะนำเลย
    ถ้าเป็นรุ่นใหม่ เมื่อไม่นานนี้ที่วัดพระศรีฯ ก็มีรุ่นที่สร้างเพื่อบูรณวัด
    ยอดธงของหลวงพ่อคูณก็ประสบการณ์ดี
    ขุนแผนมีหลายเกจิครับ แพงสุดก็ ลป. ทิม
    แต่ที่ประสบการณ์ดีและไม่แพงมากก็หลวงพ่อเต๋ คงทอง

พระมเหศวร พิมพ์เล็ก
    กรุวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ สุพรรณบุรี

องค์นี้ที่ 2 งานสมาคมฯ ที่พันธ์ทิพย์
    ลงให้ดูเพื่อการศึกษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2014
  5. tomxxx

tomxxx เป็นที่รู้จักกันดี

รอดูข้อมูลเพิ่มอีกครับ

6. Samurai Samui

Samurai Samui สมาชิก

แบบนี้พอผ่านไหมครับ กรุไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา: