พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ปรกโพธิ์ 11 ใบ ..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nimanaradee, 23 เมษายน 2013.

1. nimanaradee

nimanaradee Active Member

14 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ และ รู้สึกดีใจที่ท่านชอบ ครับผม ..

2. nimanaradee

น่าคิดครับ .. บริบทนี้มีประโยชน์ .. ขอบคุณครับ ที่ท่านกรุณากล่าวไว้อย่างน่าฟัง ..

3. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวนะขอรับ สิ่งที่ชี้ขาด ความเป็นวัดระฆังได้ชัดเจนคือ
    1. ฝีมือแกะพิมพ์ของหลวงวิจารณ์หรือช่างหลวง
    2.เนื้อพระ นี้ต้องเกรด พรีเมียม นึกถึงว่าจะสร้างของสูง และระดับช่างหลวงสร้าง เนื้อปูนต้องเกรดดีสุด สวยสุด
    3. อายุพระ
    เท่านี้ผมว่าจบขอรับ เพราะคนปลอมพระยุคเก่าทำได้เนียนที่สุด คือ ถอดพิมพ์ เรื่องที่จะมาแกะพิมพ์เทียบชั้นครูเป็นไปไม่ได้ขอรับ วัสดุก็ไม่สามารถหาวัสดุอย่างดีมาได้ เพราะไม่มีความรู้เท่าช่างหลวงท่านในสมัยนั้น ต่อให้ยุคนี้คอมพิวเตอร์ก็ทำไมได้หรอกครับ ดูว่าบางขุนพรหมที่มีพิมพ์ไม่สวยเพิ่มขึ้นมานั่นแหละครับ ฝีมือช่างชาวบ้าน
    เหมือนให้คนไปวาดภาพแข่งกับอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ในโลกนี้คงไม่มีใครทำได้ขอรับ

4. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เขาว่า สมเด็จวัดระฆังเนื้อหยาบ นี่ก็ไม่จริงหรอกขอรับ ที่เห็นว่าหยาบเพราะว่า เนื้อปูนเปลือกหอยทำปฏิกิริยากับความชื้นแล้วมันจะผุดงอกขึ้นมา ถ้าไม่ได้ลงรักปิดผิวนะครับ ตะปุ่มตะป่ำทุกองค์
    เนื้อพระสมเด็จวัดระฆังจริงๆคือ เนื้อขาวละเอียด เท่านั้น แต่ต่างกันไปเพราะฉ่ำตังอิ๊วบ้าง บ้างก็เหลืองเพราะความเก่า มวลสารผสมหนาแน่นต่างกันบ้าง บ้างก็แสงจากกล้องเวลาถ่ายแล้ว แก่สีแดง จึงเห็นว่ามีหลายสี
    หลายเนื้อ
    ผิดถูกอย่างไร เป็นความเชื่อส่วนตัว โปรดพิจารณาก่อนตัดสินใจขอรับ อิอิ

5. nimanaradee

ผมว่าลึกกว่าหลวงปู่นาคครับ .. ไม่กล้าตี เอาแค่ว่าชอบ .. ดีกว่าครับ ..
    ผิดถูกยังไงไม่ทราบ .. ถ้าท่านคิดว่าเก๊เก่า ก็ลงเบอร์โทรไว้ในกล่องข้อความผมได้ ครับ .. เดี๋ยวซื้อให้ดู ..

6. nimanaradee

ขอคุณครับ .. สำหรับเกร็ดความรู้ ที่กรุณามอบให้ ครับ ..

7. nimanaradee

พระสมเด็จฯ พิมพ์ปรกโพธิ์ องค์ในภาพ .. พอสรุปได้ว่า เอียงไปทาง ของเก๊ .. ถูกต้องมั้ยครับ???
    สาเหตุเพราะไม่มีองค์ต้นแบบ หรือ องค์ครู มาเป็นตัวเปรียบเทียบ .. อีกทั้งวงการก็ยังไม่ให้ความยอมรับ ..
    สรุปไปเลยว่า .. เก๊เก่า .. พูดอย่างนี้ ถูกต้องมั้ยครับ ...

8. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ...ทำไม่เวลาดูสมเด็จต้องมุ่งไปสมเด็จโตครับ...อาจเป็นครูบา อาจารย์อื่นบ้างก็ได้ ไม่ใช่ว่าไม่ใช่ของสมเด็จโตแล้วจะเป็นพระเก๊เสมอไป... เราน่าจะพิจารณากันเป็นองค์ไปนะครับ..ด้วยความเคารพครับ

9. nimanaradee

ความเห็นของท่านมีเหตุผลครับ .. แต่ถ้ามองแบบนี้ .. เกรงว่าจะเข้าข่าย "หาที่ลง" ให้กับพระ .. หรือยัดวัดให้พระ นั่นแหละ ครับ .. แม้ผมเองไม่ใช่เจ้าของพระ .. ยังหนักใจแทนเลย ..

10. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอย่าพึ่งซีเรียสครับ...ผมว่ากระทู้นี้ดูๆแล้วก็ได้ความรู้ดี ความรู้แตกต่างกันผมว่าก็ดีนะ ค่อยเป็นค่อยไปเดี๋ยวก็หาข้อสรุปได้เอง ท่านก็ฟังๆรับความคิดเห็นไปก่อน และเก็บข้อมูลของแต่ละท่านดีกว่าครับ ผมว่าทุกท่านไม่มีเจตนาจะลบหลู่ท่านนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับจริงๆเป็นอย่างไง พระสมเด็จที่ไม่มีประวัติและที่มาไม่ชัดเจน หลายคนไม่ยอมรับ ถ้าท่านหาข้อสรุปได้นะประวัตินี้จะตกถึงลูกหลานนะครับ และท่านก็จะได้เป็นผู้ค้นคว้าสำเร็จ มีชื่อในประวัติศาสตร์เหมือนบุคคลที่หลายท่านอ้างอิงกัน เปลี่ยนชื่อกระทู้ใหม่เป็น..."ขอเชิญร่วมศึกษา พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ปกโพธิ์"... ดีใหมท่าน......

11. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ขอตอบนะครับ ผิดถูกอย่าว่ากัน พระองค์นี้เนื้อยังไม่ชัดครับ ไม่ทันสมเด็จสร้าง อย่าโกรธนะครับ อาจไม่ถูกใจ แต่จริงใจครับ

12. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

สั้นๆได้ใจความ ชัดเจนดีครับ....:cool::cool::cool:

13. nimanaradee

ขอโมทนาในความเห็นอันเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะ และนำไปสู่การ บูรณาการทางความคิดอย่างเป็นรูปธรรม ครับท่าน .. ผมจะแก้ไขชื่อกระทู้ตามที่ท่านได้เสนอแนะมา ครับผม

14. nimanaradee

ไม่โกรธครับท่าน .. การแสดงความเห็นของท่านถือเป็นผลดีต่อตัวกระผมเอง และสมาชิกอีกหลายท่านครับ .. คนคอเดียวกัน มีอะไรก็ชี้แนะกันมาตรงๆ แบบนี้ ผมว่าเข้าใจง่ายที่สุดครับ .. ขอขอบคุณ ครับท่าน

15. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นส่วนตัวครับ
    พระสมเด็จ พิมพ์ปรกโพธิ์ ของท่าน นั้น ผมว่า เนื้อหา ความเก่าต่างๆ ผมว่ายังดูดีกว่า พระพิมพ์นิยม หลายๆ องค์ ที่เค้าเปิดราคาไว้แพงๆๆ ตามเว็บ ตามหนังสือต่างๆ ส่วนจะแท้ จะ เก๊ นั้น คงต้องศึกษากันอีกยาวนาน แต่ที่แน่ๆ ผู้ที่มอบพระมาให้นั้นคงไม่ธรรมดา

16. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ผมว่าวงการพระเนื้อ อาจจะตีสมเด็จเท้ เป็นปลอมบาง
    หรือปลอมเป็นเท้บาง เพราะสมเด็จก้มีเก้มานาน พอพอกับอายุการสร้าง

17. landslott

landslott เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2012
    สรุป​ ถัาสากลเก๊แทัขึ้นอยู่กับเซียน
    ถัาเล่นเป็นขึ้นอยู่กับเรา​

18. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    จิงครับ ก็ใช้ว่าวงการนี่จะซื่อสัตย์จิง ขนาดนายกมาคมพระเครื่อง ยังเอาพระปลอมไปปล่อยเค้าเรย

แต่ผมก็ไม่ได้ว่าคนอื่นอาจจะซื่อสัตย์ก็ได้ อยู่ที่คน

19. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางการเดินในการสะสมพระ มีมากมายหลายทาง ทางไหนที่เลอะขี้ก็อย่าไปเดิน หาซื้อตำราดีๆ ลงทุนเช่าพระที่ไม่ลึกลับ มีมาตรฐาน ไม่ใช่วันๆจะเอาแต่สมเด็จ หรือเครื่องราง หรือเบญจะภาคี แต่เงินเดือนมีอยู่แค่หมื่นกว่าสองหมื่น หรืออะไรที่มันเกินกำลัง เล่นพระมาตรฐานที่ดูง่าย คนสามารถดูได้เป็นสากล พระแถวพื้นที่บ้านนี่ง่ายที่สุด บางคนสติไม่ค่อยดี ดูพระไม่เป็นแต่ทำตัวซ่า บ้านอยู่เหนือแต่เดินหาหลวงปู่ทวดตามแผงจนแถวบ้าน หรืออยู่ใต้แต่อยากได้พระเหนือ คนนครสวรรค์อยากได้เขี้ยวหลวงพ่อปาน คนสมุทรปราการอยากได้เสือหลวงพ่อเดิม มันก็โดนเท่านั้น พอโดนก็ว่าเซียนชั่วเซียนเลว ไม่เห็นมีใครตักน้ำใส่กะลาแล้วชะโงกดูตัวเองมั่ง ว่าแต่คนอื่นไม่ดี ทุกอาชีพมีเลวดีปะปน บางคนอยากได้พระดีพระแพง แต่ไปเดินหาตามร้านข้างถนน บางคนไม่มีต้นทุนในวงการพระไม่รู้จักใครเลย ไม่ลงทุนอยากได้พระดีๆแพงๆ แต่ไม่ลงทุน พวกนี้มักจะเป็นเหยื่อของพวกเซียนแผงจร แก่ๆเล่านิทานจะเคลิ้ม ควักตังค์จ่าย บางคนเอาปิดตาหลวงพ่อแก้วมาขาย500เล่นนิทานยาวเหยียด คนหลงเช่ามาเอามาถามแต่ไม่กล้าเล่าว่าเช่ามา500 แต่ทะลึ่งบอกว่าปู่ให้มาบ้าง ตาให้มาบ้าง คนแก่ให้มาบ้าง โถน่าสงสาร เลิกเถอะครับพฤติกรรมแบบนี้ ไม่มีวันที่จะดูพระเป็นถ้าไม่ลงทุน

20. nimanaradee

ขอบคุณท่าน มันตรัย .. สำหรับทัศนะ อันจะนำไปสู่การต่อยอด และเป็นแนวทางในการศึกษา และสะสม ครับ ..