พระสายพรายสวดมนต์ได้ไหมครับ??

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tle3366, 23 พฤษภาคม 2013.

1. tle3366

tle3366 สมาชิก

พอดีว่าช่วงนี้เริ่มเก็บสระสมพระเครื่องน่ะครับ...เเล้วบางองค์มีส่วนผสมของพราย(เน้นพระสงฆ์ปลุกเสกน่ะครับ)เลยเกิดคำถามว่าถ้าเราสวดมนต์จะเป็นอะไรไหม?? พรายจะอยู่ได้หรือเปล่า....อ่านมาบางท่านก็ว่าได้ แต่บ้างท่านก็ว่าไม่...เเล้วอย่างงี้ ขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิมล่ะครับจะอยู่ในเคสไหน??? พรายของพระสงฆ์เนี่ยมีโทษบ้างป่ะครับ??

2. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    สวดมนต์ เอาเข้าจริง แปลความหมายแล้ว ก็เป็นการกล่าวคำบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ แล้วจากนั้นก็ขอพรท่านเหล่านั้น .......จัดเป็นวาจาสุภาษิตอย่างหนึ่ง สวดมนต์เถอะครับดีกว่าไม่สวด พรายเขาก็คงมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ เป็นที่พึ่งเขาเหมือนกันกับเรานี่แหละครับ

3. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    ชอบในคำตอบมากๆ ครับ
    ชาย

4. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านหนังสือพระท่านอธิบายว่า
    พรายก็คือภูติที่ผ่านพิธีกรรมทางสงฆ์จนเปลี่ยนสถานเป็นกึ่งภูติกึ่งเทพ
    จึงเรียกว่าพราย จะช่วยผู้ใช้เป็นการสะสมบุญบารมีแก่พรายนั้นด้วย
    เชื่อได้ว่าพรายที่สร้างถูกวิธีคงอนุโมทนาบุญด้วยครับ เวลาที่ท่านสวดมนต์

5. tle3366

tle3366 สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านครับผม ^^