พระอภิธรรมปิฎก อ่านออกเสียงยาก เชิญสมาชิกสอบถามคำอ่านได้ที่นี่

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. superluck

superluck Active Member

12 มิถุนายน 2009
    ข้างล่างนี้ด้วย พี่ผ่อนช่วยตรวจหน่อยค่ะ
    กำลังเร่งให้เสร็จ อาจจะถามถี่หน่อยนะคะ (deejai) ได้จ้ะ ถามถี่ ๆ เลยจ้ะ หากตอบช้าบ้างก็อย่าว่ากันนะเพราะบางทีพี่ค้นดูหลักฐานให้แน่ใจจ้ะ

ปุรัตถิมทิศ อ่านว่า ปุ รัด ถิ มะ ทิด ปุ รัด ถิม มะ ทิด
    เหฏฐิมทิศ อ่านว่า เห ตะ ถิ มะ ทิด เหด ถิม มะ ทิด
    อุปริมทิศ อ่านว่า อุ ปะ ริ มะ ทิด อุ ปะ ริม มะ ทิด
    ทักษิณทิศ อ่านว่า ทัก สิน ทิด ทัก สิน นะ ทิด
    ปัจฉิมทิศ อ่านว่า ปัด ฉิม ทิด ปัด ฉิม มะ ทิด
    อุตตรทิศ อ่านว่า อุด ตะ ระ ทิด
    ปรนิมมิตวสวัสดี อ่านว่า ปอ ระ นิม มิด ตะ วะ สะ วัด สะ ดี ปะ ระ นิม มิ ตะ วะ สะ วัด ดี

superluck :VO

ช้าหน่อยเพราะพี่ไปค้นคว้าอยู่จ้ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2010
  2. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า "กุศลวิบาก" อ่านว่า

กุ-สน-วิ-บาก หรือ กุ-สน-ละ-วิ-บาก คะ??

ขออนุโมทนาค่ะ..

สีเขียวจ้ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2010
  3. superluck

superluck Active Member

12 มิถุนายน 2009
    อ่านจบไปแล้วเมื่อคืน;aa24
    แต่มีคำที่ยังไม่แน่ใจอยู่

ด้านล่างนี้ค่ะ ช่วยแก้ไขด้วยนะคะ ... ได้จ้ะ

สัญชีวนรก อ่านว่า สัน ชี วะ นะ รก
    กาลสุตตนรก อ่านว่า กา ละ สุด ตะ นะ รก
    ตาปานนรก อ่านว่า ตา ปา นะ นะ รก
    ปตาปนนรก อ่านว่า ปะ ตา ปา นะ นะ รก
    ___________.ปะ ตา ป นะ นะ รก
    สังฆาฏกนรก อ่านว่า สัง คา ตะ กะ นะ รก
    โรรุวนรก อ่านว่า โร รุ วะ นะ รก
    อวีจินรก อ่านว่า อะ วี จิ นะ รก
    อปรินิปผันนกถา อ่านว่า อะ ปะ ริ นิ ปะ ผัน นะ กะ ถา
    ______________อะ ปะ ริ นิบ ผัน นะ กะ ถา

ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับความช่วยเหลือมากมาย
    และขออนุโมทนามาที่นี่ด้วย
    ;41

superluck

อนุโมทนาในกุศลที่ทำเช่นกันจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2010
  4. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

อาศัยเหตุธรรม เกิดขึ้น เพราะเหตุปัจจัย อ่านยังไงคะ พี่ผ่อน

โมทนาค่ะ

____เหด ทำ__________เห ตุ ปัด ไจ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2010
  5. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    อุปปัตติจิต อุ ปะ ปัด ติ จิด
    จุติจิต =จุ ติ จิต
    วุฏฐานะ =วุ ตะ ฐา นะ วุด ถา นะ
    สังสัฏฐวาร =สัง สัด ทะ วา ระ สัง สัด ะ วา ระ
    ปัญจวิญญาณ= ปัน จะ วิน ยาน
    ง่ายแต่ไม่ชัวร์ค๊า .. ขอบคุณนะคะพี่ผ่อน กับพี่กบ
    เดี๋ยวมาอีกหลายๆรอบเลยคะ 55 มาเล้ย ๆ ยินดีต้อนรับจ๊า ฮ่า ฮ่า เอิ๊ก ๆ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2010
  6. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    มาเลย ๆ จ้ะ ยินดีต้อนรับทุกคน ทั้งหญิงและชายจ้ะ:cool:(f)

7. J.Sayamol

กายวิญญาณอันเป็นวิบาก สหรคตด้วยสุขเวทนา ............. สะ หะ ระ คะ ตะ

อ่านว่า กา-ยะ-วิน-ยาน ถูกต้องมั๊ยคะ?? กา ยะ วิน ยาน

สุขินทรีย์ อ่านว่า สุ-ขิน-ซี ถูกต้องมั๊ยคะ?? ถูกจ้ะ

ขออนุโมทนาค่ะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2010
  8. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มีอะไรก็ถามไว้นะ วันที่ 29 หรือ 30 ส.ค.จะมาตอบจ้ะ

บุญรักษาทุกท่านจ้ะ(f)

หมายเหตุ หากถามตอนนี้อาจยังทัน :d

9. J.Sayamol

พี่ผ่อนนนนนนนนนนนนนนนน..มี 2 คำถามค่ะ..จ๋าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา เพิ่งมารีบปั่นงานสร้างความดีทันที ก่อนที่จะ ...(แก่หงำเหงือก ฮ่า ฮ่า ฮ่า)

อวิกเขปะ อ่านว่า อะ วิก กะ เข ปะ หรือ อะ วิก เข ปะ สีเขียวถูกจ้ะ

อัพยากตมูล อ่านว่า อับ พะ ยา กะ ตะ มูน หรือ อับ พะ ยา กะ ตะ มูละ ไม่มีน.หนูจ้ะ เป็นอับ พะ ยา กะ ตะ มู ละ

ขออนุโมทนาค่ะ..สาธุ..

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2010
  10. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    เหตุเหตุสัมปยุตตทุกะ เห ตุ เห ตุ สัม ปะ ยุด ตะ ทุ กะ ถูกจ้ะ
    [๑๒๙] ธรรมที่เป็นเหตุ เหด และเหตุสัมปยุตตธรรม เห ตุ สำ ปะ ยุด ตะ ทำ อาศัยธรรมที่เป็น
    ทั้งเหตุและเหตุสัมปยุตตธรรม เกิดขึ้น เพราะเหตุปัจจัย
    คือ อโทสะ อโมหะ อาศัยอโลภะ
    พึงผูกจักรนัย
    โมหะ อาศัยโลภะ
    พึงผูกจักรนัย
    ในปฏิสนธิขณะ ฯลฯ
    พึงให้พิสดารเหมือนกับเหตุสเหตุกทุกะ เห ตุ สะ เห ตุ กะ ทุ กะ ไม่มีแตกต่างกัน

ใช่ไ่หม๊คะ .. หนูอ่านจบแล้ววว .. อันสุดท้ายแล้วคะ ..เย้ๆ ... ควาามจริงอ่านน้อยกว่าคนอื่นๆเลยคะ ..แต่เสร็จช้ากว่าเพื่อนเลย กิกิ ^-^

:d อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2010
  11. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    ธรรมที่เป็นทั้งอาสวธรรมและอาสวสัมปยุตตธรรม อาศัยธรรม<O:p</O:p
    ที่เป็นทั้งอาสวธรรมและอาสวสัมปยุตตธรรม เกิดขึ้น ไม่ใช่เพราะอธิปติปัจจัย<O:p</O:p
    นเหตุมูลกะ ไม่มี
    รบกวนขอคำอ่านสีแดงด้วยจ๊ะพี่ผ่อน

นะ เห ตุ มู ละ กะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2010
  12. ข้ามากะพระ

ขอคำอ่านด้วยค่ะพี่ผ่อน

หีนัตติกนหีนัตติกะ ฮี นัด ติ กะ นะ ฮี นัด ติ กะ
    หีนธรรม ฮี นะ ทำ

หีนา(อ่านว่า ฮีนา) ธัมมา “ธรรมที่เลว.......
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=438585

ออกเสียงเลี่ยงไปทางฮ.นกฮูก เพื่อความสุภาพ เขาแนะไว้ทำนองนี้จ้ะ

อนุปปันนธรรม อะ นุบ ปัน นะ ทำ
    ปัจจุปปันนธรรม ปัด จุบ ปัน นะ ทำ
    ปัจจุปปันนารัมมณธรรม ปัด จุบ ปัน นา รำ มะ นะ ทำ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2010
  13. ข้ามากะพระ

ขอคำอ่านค่า

อนาคตธรรม อะ นา คะ ตะ ทำ
    ปณีตธรรม ปะ นี ตะ ทำ
    มัคคาธิปติธรรม มัก คา ทิ ปะ ติ ทำ
    อตีตธรรม อะ ตี ตะ ทำ
    สเหตุกทุกกุสลัตติกนสเหตุกทุกนกุสลัตติกะ - สะ เห ตุ กะ ทุ กะ กุ สะ ลัด ติ กะ นะ สะ เห ตุ กะ ทุ กะ นะ กุ สะ ลัด ติ กะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤศจิกายน 2010
  14. ข้ามากะพระ

รบกวนด้วยค่ะพี่ผ่อน

เจตสิกทุกกุสลัตติกเจตสิกทุกนกุสลัตติกะ - เจ ตะ สิ กะ ทุ กะ กุ สะ ลัด ติ กะ นะ เจ ตะ สิ กะ ทุ กะ นะ กุ สะ ลัด ติ กะ
    เจตสิกธรรม - เจ ตะ สิ กะ ทำ
    นวโคจฉกะ - นะ วะ โคด ฉะ กะ
    อุปาทานโคจฉกทุกกุสลัตติกโนอุปาทานโคจฉกทุกนกุสลัตติกะ - อุ ปา ทา นะ โคด ฉะ กะ ทุ กะ กุ สะ ลัด ติ กะ โน อุ ปา ทา นะ โคด ฉะ กะ ทุ กะ นะ กุ สะ ลัด ติ กะ
    อุปาทานธรรม - อุ ปา ทา นะ ทำ
    ทัสสเนนปหาตัพพธรรม - ทัด สะ เน นะ ปะ หา ตับ พะ ทำ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2010
  15. ผ่อนคลาย

เวลาอ่าน อ่านรวดเดียวเพราะเป็นคำต่อเนื่องกัน (หรือหากเว้นหายใจให้เพียงนิดเดียว)
    ที่ทำเป็นสีเพื่อให้สะดวกในการสังเกต และอ่านเท่านั้น

16. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ผ่อนช่วยตรวจคำอ่านด้วยค่ะ

สัญโญชนธรรม >>> สัน โยช ชะ นะ ทำ - สัน โย ชะ นะ ทำ
    สัญโญชนิยธรรม >>> สัน โยช ชะ นิ ยะ ทำ - สัน โย ชะ นิ ยะ ทำ
    จิตตสมุฏฐานรูป >>> จิต ตะ สะ มุด ตะ ถาน นะ รูป - จิด ตะ สะ หมุด ถาน นะ รูบ
    สัญโญชนโคจฉกะ >>> สัน โยช ชะ นะ โคด ฉะ กะ - สัน โย ชะ นะ โคด ฉะ กะ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2010
  17. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007

ขอบพระคุณมากค่ะคุณผ่อนคลาย คุีณกบ อนุโมทนาค่ะ

18. ข้ามากะพระ

ขอคำ่อ่านค่ะ

มัชฌิมธรรม มัด ชิม มะ ทำ

๓๘๔] อาศัยธรรมที่เป็น สัญโญชนธรรม ที่เป็นอกุศล ฯลฯ คันถ ฯลฯ โอฆ ฯลฯ
    โยค ฯลฯ นีวรณ ฯลฯ ปรามาส ฯลฯ

อะ กุ สน ละ คัน ถะ ละ โอ คะ ละ โย คะ ละ นี วอ ระ นะ ละ ปะ รา มา สะ ละ

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤศจิกายน 2010
  19. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ขอคำอ่านด้วยค่ะ....ขอบคุณมากค่ะ

นิโรธวาร นิ โร ทะ วา ระ ทั้งในอุปปาทนิโรธวาร อุบ ปา ทะ นิ โร ทะ วา ระ
    อนึ่ง ไม่พึงกระทำคำว่า นิโรธสมาปนฺนานํ นิ โร ทะ สะ มา ปัน นา นัง นี้ แม้ในคำที่กำหนดด้วยบทว่า ยสฺส ยัด สะ

การปุจฉา ปุด ฉา ที่เป็นอดีต ในอุปปาทวาร ทั้งเป็นอนุโลม ทั้งเป็นปัจจนียะ ปัด จะ นี ยะ ท่านจำแนก
    ไว้แล้ว ฉันใด แม้ในนิโรธวาร นิ โร ทะ วา ระ ก็พึงจำแนก ฉันนั้น​

อนุโมทนาจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2010
  20. ผ่อนคลาย

สอบถามคำอ่านกันได้นะครับ

พอดีผมกำลังรับผิดชอบงานมากใช้สมองหนักมาก แต่ยินดีมากในเรื่องแนะนำคำอ่าน
    สำหรับปัญหาทางเทคนิค อื่น ๆ หากมีผู้ช่วยตอบปัญหาแทนได้ก็ดีมากครับ เพราะผมอาจไม่มีเวลาตอบปัญหาทางเทคนิคเนื่องจากปัญหาทางเทคนิคต้องคุยกันนาน สำหรับผมจึงไม่สามารถตอบได้ จึงอยากขอให้ผู้มีปัญหาทางเทคนิคสอบถามจากผู้รู้อื่น ๆ หรือเพื่อน ๆ จะได้คำตอบโดยเร็วทันท่วงทีครับ

ขอบคุณและอนุโมทนาทุกท่านครับ