พระอาจารย์สำราญ วัดสง่างาม อยุธยาครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์วัด, 12 สิงหาคม 2010.

1. zen2005 สมาชิกใหม่

ผมเข้าใจครับคุณศิษย์วัดใครจองก่อนก็ได้ก่อนคับถ้าคิวที่จองก่อนได้ครบแล้วผมขอลงชื่อตอนนั้นได้ไหมครับ

2. tii Active Member

19 มิถุนายน 2010
    ต้องจองก่อนไหมครับ คุณ ศิษย์วัด

3. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ผู้ที่จองเบี้ยแก้ไว้ที่วัดสง่างามได้รับเบี้ยแก้กันครบผมจะมารีบแจ้งในกระทู้เลยครับ

4. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากพระกริ่งรุ่นนี้มีจำนวนไม่มากครับ จึงต้องขอให้จองที่วัดสง่างามครับ แต่ขณะนี้ยังไม่เปิดให้จองนะครับ หากมีรายละเอียดและข้อมูลของการจัดสร้าง และกำหนดที่จะเปิดให้จองได้เมื่อใด ผมจะรีบแจ้งในกระทู้นี้ทันทีเลยครับ

5. chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ต้องรอครับ ห้ามพลาด

6. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งของหลวงพี่รุ่นนี้พลาดไม่ได้เลยครับสำหรับลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพี่ รวมถึงท่านที่ชอบสะสมพระกริ่งที่เน้นเก็บสะสมพระกริ่งเทดินไทยโบราณที่มีเนื้อหามวลสารเต็มสูตร และที่สำคัญพิธีกรรมหล่อพระกริ่งที่เข้มขลังอีกด้วยครับ

7. chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้ไม่พลาดแน่ครับผม
    ขอลงชื่อเลย

8. upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    keep for me ^^ thank you........

9. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดจองเมื่อใดจะรีบแจ้งให้ทราบเลยครับ

10. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ศิษย์วัด ช่วงนี้ที่วัดมีอะไรบูชาบ้างครับ

11. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้มีวัตถุมงคลชุดเดิมที่เคยแจ้งในหน้าก่อนๆ ครับ

แต่ช่วงออกพรรษาจะมีตะกรุดตรีนิสิงเหให้บูชาสร้างประมาณ 100 ดอกครับ สำหรับเบี้ยแก้ต้องขอให้อดใจรอต่ออีกนิดครับ เนื่องจากหลวงพี่ท่านมีกิจของสงฆ์ในช่วงเข้าพรรษาเพิ่มขึ้น แต่คาดว่าจะเริ่มจารเบี้ยได้ในสัปดาห์หน้าครับ

ส่วนวันจันทร์เพ็ญที่ 10 พ.ย.นี้วัดสง่างามจะมีพิธีเททองหล่อพระกริ่งและพระชัยวัฒน์ดังนี้ครับ

1. พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์เนื้อนวโลหะเทดินไทยเต็มสูตรจำนวน 95 ชุด
    2. พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์เนื้อนวโลหะเทดินไทยเต็มสูตรก้นทองคำ และก้นเงินรวมกันไม่เกิน 13 ชุด ซึ่งพระกริ่งตามข้อ 1+2 จะมีจำนวนรวมกันเท่ากับ 108 ชุดครับ
    3. พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์เนื้อสัมฤทธิ์เทปูนจำนวน 108 ชุด

สำหรับพระกริ่งทั้ง 3 แบบหากรูปแบบของพระกริ่งและพระชัยวัฒน์เสร็จเมื่อใดก็จะเริ่มเปิดให้จองที่วัดสง่างามได้เลยครับ และที่สำคัญหลวงพี่ท่านจารชนวนแผ่นยันต์ 108 และนะวิเศษ 14 เพื่อเตรียมใส่เป็นชนวนสำหรับพระกริ่งรุ่นนี้ รวมกับชนวนของพระกริ่งรุ่นแรกที่สร้างในปี 2553 ด้วยครับ

12. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ผมอยากได้เบี้ยแก้ครับยังไม่มีไว้บูชาเลย :'(

13. akkadai เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    รอได้ครับ

14. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพี่ท่านเล่าให้ฟังว่าเมื่อวานนี้มีญาติโยมจากกรุงเทพฯไปขอบูชาเบี้ยที่วัดก็ต้องขอให้รอ เพราะที่วัดก็ยังไม่มีให้บูชาครับ แต่หลวงพี่ท่านรับว่าจะเริ่มทยอยทำให้ แม้ว่าจะมีกิจของสงฆ์มากในช่วงเข้าพรรษา

15. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบลืมไปสำหรับวัตถุมงคลอีกประเภทหนึ่งที่จะออกให้บูชาในช่วงออกพรรษานี้ได้แก่ท้าวเวสสุวรรณลอยองค์ครับ

สืบเนื่องมาจากที่มีกลุ่มผู้ขออนุญาตหลวงปู่เนยจัดสร้างพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ สมจิตโต ขึ้นเพื่อให้บูชาที่วัดโนนแสนคำ จ สกลนคร และนำปัจจัยไปร่วมสร้างเจดีย์ของหลวงปู่ภายในวัดโนนแสนคำ แต่การเทพระกริ่งที่โรงหล่อไม่สะดวกที่จะนิมนต์หลวงปู่ท่านมาเป็นองค์ประธานในการเททอง ผมจึงขออาสากับทางกลุ่มผู้จัดสร้างนิมนต์หลวงพี่ท่านมาเป็นองค์ประธานในการเททองพระกริ่งดังกล่าวแทน

ในการเททองหล่อพระกริ่งครั้งนั้น เจ้าของโรงหล่อพระได้มีจิตอันเป็นกุศลได้ขอเททองหล่อท้าวเวสสุวรรณจำนวน 28 องค์เพื่อถวายหลวงพี่ทั้งจำนวน โดยรูปแบบของท้าวเวสสุวรรณมีความสวยงามมาก (สวยกว่าในรูปถ่าย) และเนื้อหามวลสารก็ประกอบไปด้วยชนวนพระกริ่งโบราณจำนวนมากที่เจ้าของโรงหล่อได้เก็บรวบรวมอย่างต่อเนื่องมามากกว่า 30ปี และที่สำคัญท้าวเวสสุวรรณชุดนี้หลวงพี่ท่านได้อธิษฐานจิตมาตั้งแต่เดือนมีนาคม - เมษายน (ถ้าจำไม่ผิด) และอธิษฐานจิตต่อเนื่องไปจนถึงหลังออกพรรษาเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดๆๆๆๆๆๆครับ.........:cool:

17. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปพระผงพิมพ์แหวกม่านที่หลวงพี่ท่านจะมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญทอดกฐินของวัดสง่างามในปีนี้ ซึ่งตรงกับวันที่ 16 ตุลาคมนี้ครับ

18. ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับอยากได้ทั้ง 2 พิมพ์เลย:cool:

19. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

อีกไม่นานครับคุณทอม เพราะงานทอดกฐินวัดสง่างามวันที่ 16 เดือนหน้านี้เองครับ

20. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

มีแผ่นชนวนสร้างพระวัดบ่อลึกที่ได้ขอเมตตาให้หลวงพี่ท่านจารแผ่นยันต์ตั้งแต่ปี 2550 มาให้ชมครับ ช่วงนั้นท่านยังจำพรรษาอยู่ที่วัดสิงห์สุทธาวาสครับ