{{{พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อวัดท่าซุง}}} สวยและแท้ แบ่งพี่น้องร่วมบุญบูชา ◕‿◕

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 6 กันยายน 2010.

1. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009

พระวิสุทธิเทพเนื้อเงิน

พุทธาภิเษก ปี พ.ศ. ๒๕๔๐
    สร้างเป็นที่ระลึกเมื่อครั้งหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำ
    ซึ่งประทับอยู่ยอดของวิหารสมเด็จองค์ปฐมในปัจจุบันค่ะ
    เนื้อเงินสร้างน้อยมากๆ นับว่าหายากจริงๆ
    องค์พระสวยสมบูรณ์พร้อมกล่องเดิมๆจากวัด
    นำมาแบ่งให้พี่น้องที่ชื่นชอบชุดเนื้อเงินได้บูชากันนะคะ

** สนใจนิมนต์บูชา โทรหรือ PM สอบถามค่ะ **

<!-- google_ad_section_end -->

2. จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

3. iohmkrub Active Member

13 กรกฎาคม 2012
    ขอบูชาพระหางหมากครับ

ไม่ทราบว่า องค์ที่โพสอยู่นี่ มีคนจองหรือยังครับ ถ้ายังผมจะขอจองนะครับ กำลังหาบูชาพระหางหมาก กับพระคำข้าวอยู่ึ่ครับ

4. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอยู่ค่ะ รับทราบการจองนะคะ ตอนนี้มาทำบุญอยู่ทางเหนือ จัดส่งให้ได้ในวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ^/\^

5. iohmkrub Active Member

13 กรกฎาคม 2012
  6. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบการจองและโอนทั้ง 2 รายการสวยๆค่ะ จัดส่งให้วันจันทร์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ^/\^

7. MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    . . . Happy Birth Day . . .
    ย้อนหลังจ้า มาช้ายังดีกว่าไม่มา คริๆๆๆ
    ไม่ได้ลืมนะ แต่จำไม่ได้อ่ะ 555+

8. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

555 ขอบพระคุณมากค่ะพี่ชาย ดีใจจังจำได้ด้วย :cool:

พัณณ์ไปฉลองวันเกิดเที่ยวทำบุญภาคเหนือมาหลายจังหวัดเลย 7 วันรวดค่ะ โมทนากับพัณณ์นะคะ ^/\^

9. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่จัดส่งวันนี้ค่ะ

1. คุณ ประสาน .................... EJ 2934 7640 0 TH

2. คุณ ธนวัฒน์ .................... EJ 2934 7641 3 TH

3. คุณ ศิญญพัณณ์ ................ EJ 2934 7642 7 TH

4. คุณ นันทพร .................... EJ 2934 7643 5 TH

5. คุณ มนัส ....................... EJ 2934 7644 4 TH

6. คุณ คมศักดิ์ .................... EJ 2934 7645 8 TH

7. คุณ อัญชลี ..................... EJ 2934 7646 1 TH

ขอบคุณทุกท่านและขอโมทนา สาธุ ทั้งปัจจัยที่บูชาพระหรือฝากร่วมบุญมา

พัณณ์ก็นำไปต่อเนื่องให้ในงานบุญทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะ โมทนา สาธุ ร่วมกันนะคะ ^/\^

10. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนได้ไปกราบหลวงลุงวิรัช วัดธรรมยาน ท่านเล่าหลายเหตุการณ์เมื่อครั้<WBR>งได้รับใช้ใกล้ชิดหลวงพ่อ
    เสียงท่านนุ่มนวล ฟังแล้วสบายใจ ได้มีโอกาสสอบถามถึงเพชรจักรพรร<WBR>ดิ์ เพราะมีพี่น้องสนใจเรื่องนี้กัน<WBR>มาก
    หลวงลุงได้เล่าว่า เป็นผู้ที่คอยดูแลโดยตรง ทั้งการจัดหาและนำออกให้บูชา

เพชรจักรพรรดิ์ที่ใหญ่ที่สุดคือ<WBR> 12 กะรัต ลักษณะกลม ใหญ่กว่านี้หรือเป็นวงรีไม่มี ส่วนเป็นลูกแก้ว ก็จะมีแบบลูกแพร์ขนาดใหญ่
    หากใหญ่กว่านั้น ก็จะมีไม่มากคืออยู่บนหัวเตียงน<WBR>อนหลวงพ่อ เท่าที่ทราบมามีเพียงไม่กี่สิบอ<WBR>งค์เท่านั้น ...
    นอกเหนือจากนี้ ลูกหลานอาจนำเข้าพุทธาภิเษกกันเ<WBR>อง ตัวเรือนแหวนก็มีไปทำกันเอง ทำให้เหมือนออกจากวัดท่าซุง ...

ถามถึงเพชรเขาพระงาม หลวงลุงกล่าวว่า สมัยนั้นสร้างด้วยเพชรเขาพระงาม<WBR>น้อยมาก เพราะมีความเปราะ พอนำไปเจียระไนก็แตก
    ส่วนใหญ่จึงใช้เพชรรัสเซีย ขนาดวางอยู่คู่กัน คนก็ยังเลือกหยิบแต่เพชรรัสเซีย<WBR>ไป เพราะส่วนใหญ่ลูกหลานเป็นผู้หญิ<WBR>ง ก็ชอบแบบเพชรสวยๆ สีเป็นประกาย ...
    สมัยนั้นใครได้จากมือหลวงพ่อแค่<WBR>องค์เดียว ก็ถือว่าที่สุดแล้วสำหรับเพชรจั<WBR>กรพรรดิ์
    หากใครมาว่า ได้รับหรือเก็บมาเป็นร้อยๆถุง นี่เป็นไปไม่ได้ หลวงลุงท่านจะต้องทราบ เพราะหลวงพ่อจะไม่มีวัตถุมงคลขอ<WBR>งที่วัดติดตัวมากขนาดนั้น
    และถึงแม้มีใครบูชา ท่านก็จะต้องสั่งเจ้าหน้าที่ให้<WBR>จัดให้ แต่ท่านจำได้ว่าไม่เคยมีใครบูชา<WBR>เยอะขนาดนั้นแน่นอน

เพชรจักรพรรดิ์จึงเป็นรายการที่<WBR>พี่น้องบูชาจากข้างนอกวัดด้วยคำ<WBR>กล่าวอ้างใดๆ ไม่ได้ เพราะเพชรรัสเซียนั้น หาได้ตามท้องตลาดทั่วไป ...
    เราจึงต้องดูที่มา ที่มั่นใจ ที่ไว้ใจได้ หรือไม่ก็บูชาจากวัดนั่นแหละ คือ ดีที่สุดแล้ว
    เราได้ทำบุญและมั่นใจ ไม่มีความกังวล ผลแห่งการอธิษฐานก็เต็มร้อย
    ด้วยผลแห่งการบูชาแก้วจักรพรรดิ์ที่หลวง<WBR>พ่อทำให้เรานั้น มีผล 99 % ขององค์แก้วจักรพรรดิ์องค์จริงเ<WBR>ลยทีเดียวค่ะ

นำเรื่องจริงที่ได้รับทราบมาเล่าสู่กันฟัง ไม่มีเจตนาจะทำให้ใครได้หรือเสียผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น

พี่น้องทุกคนมีพ่อคนเดียวกัน เราต้องดูแลซึ่งกันและกัน

อย่าลืมว่า ปฎิบัติบูชานั้นสำคัญเหนือสิ่งอื่นใด และ สุขใดยิ่งกว่าความสงบไม่มี

โมทนา สาธุ กับพี่น้องทุกท่านค่ะ ^/\^

11. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านยังได้เล่าถึงเรื่องราวในการสร้างพระอีกหลายรายการ ฟังแล้วก็ยินดีมีความสุขมาก เอาไว้จะนำมาเล่าสู่กันฟังต่อไปนะคะ ^_^

12. cappu เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณพี่พัณณ์ที่ออกมาเตือนลูกหลานหลวงพ่อด้วยนะครับ ผมเห็นหลายท่าน(ส่วนใหญ่จะเป็นผู้หญิง)ไปบูชากัน โดยอ้างว่าเพชรหลวงพ่อแล้วไม่สบายใจเลย ราคาก้อไม่ใช่น้อยๆ ทั้งๆที่วัดก้อยังมีให้บูชาหรือแบบตัวเรือนที่มีเอกลักษณ์ก้อยังพอเสาะหามาบูชาได้ในราคาที่ใกล้เคียงกัน

ในเมื่อความจริงเป็นแบบนี้หวังว่าลูกหลานหลวงพ่อจะใช้ปัญญาตรึกตรองก่อนเช่าหา อนุโมทนาด้วยนะครับ

13. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

ก็พิจารณาอยู่นานว่าจะเล่าดีหรือไม่ เป็นการไปแทรกกฏของกรรมผู้อื่นหรือเปล่า

แต่เพราะเห็นเริ่มมีระบาดหนัก ไปทั่วหลายกลุ่ม ล่าสุดพี่สาวท่านหนึ่งก็บูชาหัวแหวนสามองค์มาแค่ 5 พัน

ทั้งที่ปัจจัยเขาก็น้อย แต่ก็มีทานบารมีสูง มอบให้ต่อในพระพุทธศาสนาให้กับวัดหนึ่งไป ผลตรงนี้ย่อมเกิดเป็นจาคานุสติแน่นอน

แต่ข้อมูลที่ผิดพลาด จะส่งต่อกันไปอีกหลายทอดหลายรุ่น ... พูดอะไรไม่ออก ไม่อยากทำลายศรัทธาผู้ใด

หลวงลุงยังเตือนสติว่า " หากเป็นของจริง ราคาไม่เท่านี้แน่ ต่ำเกินไป เพชรเหล่านี้หาที่ไหนก็ได้เหมือนกันไปหมด "

การบูชาเป็นของดี แต่ควรต้องตรงไปตรงมา และมีความถูกต้องในข้อมูล

พี่ๆ หลายท่านในวงการก็เป็นห่วงทุกคนนะคะ

ก็นำความจริงมาเล่าสู่กันฟังค่ะ ไม่ได้เจาะจงไปที่ผู้ใดผู้หนึ่ง

พี่น้องลองใช้ข้อมูลตรงนี้ไปพิจารณาวิเคราะห์กันให้ดีด้วยตนเองต่อไปค่ะ

นิพพานัง ปรมัง สุขัง ค่ะ ^/\^

14. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระใหญ่ วันออกพรรษา

ขอโมทนา สาธุ กับกุศลกรรมของทุกท่านด้วยนะคะ

เจตนาเป็นตัวกรรม คิดดี ทำดี พูดดี ย่อมเป็นกุศลกรรม นำผลสู่ความสุขค่ะ

^/\^

15. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนทั้งสองขนาดนี้ คือ แบบ 7 กะรัต 8,000 บาท และ 5 กะรัต 6,400 บาท บางท่านก็เรียกแหวนจักรเพชร

จะเป็นเพชรเขาพระงามหรือเพชรรัสเซีย เราอย่าไปเน้นความสำคัญตรงนั้น แต่เราบูชาจากที่วัด คือของแท้แน่นอนค่ะ

ลูกแก้วธรรมดาๆ หลวงพ่อยังทำให้เป็นมงคลได้อย่างเยี่ยมยอดค่ะ จะเป็นเพชรอะไรก็คงไม่ต่างกัน

แหวนสองรายการนี้เข้าพิธีพุทธาภิเษกด้วยองค์แก้วจักรพรรดิ์ลูกจริง ที่มีผลเป็น 99 %

หลวงพ่อเคยกล่าวว่า ที่ทำเป็นแหวนนั้น หนักกว่า เพราะลูกแก้วที่ทำก่อนหน้านี้นั้นใช้องค์แก้วองค์เดียว

แต่แหวนนี่ใช้องค์แก้วสององค์ ได้องค์เล็กมาเพิ่มจากท่านปู่ ซึ่งหนักไปในทางลาภโดยตรง ของท่านย่าองค์แรกนั้น ใช้ได้ทุกอย่าง

ประสบการณ์ตรงจากหลายท่าน ที่พัณณ์ได้แนะนำให้ไปนิมนต์ที่วัดมาบูชากัน

โดยล่าสุดพี่สาวท่านหนึ่งไปวัด เห็นแหวน 6,400 ก็ถูกใจ ควักหมดกระเป๋า

กลับมาได้โชคถูกหวย อีกท่านหนึ่งก็ขายของดีมากขึ้นยอดเป็นเท่าตัว เห็นผลกันด้วยตนเองอย่างชัดเจนทุกคนจริงๆ

ก็เป็นอีกเรื่องเล่าหนึ่ง ที่เป็นความจริงมาบอกต่อกันไปค่ะ

16. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

(ขออนุญาตยืมภาพจากเว็บ)

แหวนแบบนี้ พัณณ์ก็บูชาให้น้องๆผู้ชายมาหลายองค์แล้ว

ยังมีให้บูชาที่วัด มีเพชรมากที่สุดในบรรดาแหวน

บูชา 16,000 บาท ของแท้แน่นอนจากวัด เราก็มั่นใจอธิษฐานบูชาได้

หากหมดจากวัดแล้ว หาแท้ยากอีกแน่นอน และราคาต้องไปเป็นหลายหมื่นค่ะ

17. waritj เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดยังมีเหลืออยู่หรือครับพี่พัณ? ผมเคยไปไม่เห็นมีเลยครับ

18. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

บูชาได้ที่บ้านสายลมทุกต้นเดือนค่ะ ท่านใดอยู่ไกล ฝากพี่พัณณ์ได้ค่ะ

19. jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007

เรื่องลูกแก้ว ผมว่าดูยากสุดแล้วครับ ว่าอันไหนแท้ไม่แท้

20. panchita เป็นที่รู้จักกันดี

ยืมภาพมาจากน้องชายท่านหนึ่ง โดยไม่ขออนุญาต :D

นำมาให้พี่น้องทุกท่านได้ชม น้องคนนี้คงยินดี

องค์หลวงปู่ หลวงพ่อ อยู่ในซุ้มซิลิกางดงาม หน้าตักคือ ๕ นิ้ว

มีลูกแก้วประทับอยู่ตรงกลาง (เทียบดูขนาดลูกแก้วให้ดีๆ นะคะ ) ^/\^

ไฟล์ที่แนบมา: