พระเครื่องและเครื่องรางสายวัดสะแก อยุธยา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย tong-dee, 20 มกราคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dome_f

dome_f เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ว้าว สวยจังครับ ขอสักเหรียญซิครับ

2. tong-dee

tong-dee สมาชิก

เหรียญยันต์ดวง มีสองพิมพ์คือพิมพ์มีวงยันต์ด้านหน้าข้างขอบเหรียญจัดเป็นพิมพ์นิยมสำหรับผู้สะสมพระเครื่องสายวัดสะแก ในท้องตลาดของเก๊ยังไม่ค่อยพบเห็น
    พิมพ์ที่สองคือ พิมพ์ที่ไม่มีวงยันต์ด้านหน้า พื้นเรียบบล็อคนี้เก๊เยอะมากที่สุด การเล่นหาต้องดูความคมชัดของพิมพ์ จำแม่พิมพ์ให้แม่น ดูจากเหรียญจริงบ่อยๆ สำคัญที่สุดผิวเหรียญของเก๊ ทำไม่เหมือนของจริงครับ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ การสะสมพระเครื่องต้องค่อยๆศึกษา จดจำ เห็นของจริงบ่อยๆ มีผู้รู้จริงแนะนำจะมีความชำนาญมากขึ้น สำคัญอีกอย่างประสบการณ์จะสอนเราได้ดีที่สุด เซียนพระไม่มีคนไหนที่ไม่โดนของเก๊ครับ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เคยโดนยันต์ดวงเก๊มาองค์หนึ่งเหมือนกันครับ

4. จุดดำ

จุดดำ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    พี่ทองดีครับ อยากทราบประวัติ พระขุนแผนเคลือบนะครับ ช่วยจัดให้ด้วยนะครับ

5. t_somnuek

t_somnuek เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามคุณทองดีครับ
    ผมได้เช่าเหรียญ หลวงพ่อโต วัดพนัญเชิง ปี 2532 ไม่ทราบรุ่นนี้เป็นรุ่นที่หลวงปู่ดู่ปลุกเศกหรือไม่ครับ เนื่องจากทราบว่า ปี่ 2532 เป็นรุ่นที่หลวงปู่ดู่ปลุกเศก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      205.6 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      48.2 KB
      เปิดดู:
      312
  6. tong-dee

เหรียญกลมเศรษฐีเนื้อตะกั่ว หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา

เหรียญกลมเศรษฐี หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สร้างเมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๑ จำนวนการสร้าง เนื้อทองคำ ๕๖ เหรียญ เนื้อเงิน ๑,๐๐๐ เหรียญ เนื้อตะกั่ว ๓๐๐ เหรียญ เนื้อนวะ ๒๐๐ เหรียญ เนื้อทองแดง ๑๐,๐๐๐ เหรียญ หลวงปู่ดู่อธิษฐานจิต มีการตอกโค้ดทุกเหรียญเหรียญแต่ละชนิดโค้ดไม่เหมือนกันครับ นำมาแบ่งกันชมแบ่งกันศึกษาติชมวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ น้อมรับทุกความคิดเห็น;aa8

ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      2,491
      ขนาดไฟล์:
      48.8 KB
      เปิดดู:
      2,481
  7. tong-dee

ขุนแผนเคลือบ ของหลวงปู่ดู่ ทางวัดไม่ได้สร้างเองครับ ร.ต.สมพร กุลวนิช รองผู้ว่าราชาการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา(ตำแหน่งในขณะนั้น)จัดสร้างมาถวายให้หลวงปู่อธิษฐานจิต ประมาณปีพ.ศ.2531ทันหลวงปู่แน่นอน
    ถ้าผมจำไม่ผิดพลาดแม่พิมพ์ อ.สนิท คชชาคร เป็นผู้จัดทำแบบให้ครับ มีสองพิมพ์ คือ พิพม์เล็กและพิมพ์ใหญ่ ด้านหลังองค์พระมีอักษร ด ย่อมาจากดู่ ครับ ของเลียนแบบเยอะมากครับเช่าหาควรระวังด้วยครับ

8. tong-dee

ไม่ใช่ของทางวัดสะแกครับของวัดสะแกจะมีโค้ดตอกครับไว้ผมหารูปที่ผมถ่ายไว้มาให้ชมครับ

ขนาดไฟล์:
      77 KB
      เปิดดู:
      305
      ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      296
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2009
  9. tong-dee

รูปภาพยุคต้นนขนาด นิ้วครึ่ง หลวงปู่ศรี(สีห์) วัดสะแก

ภาพนี้เป็นภาพที่ทำสำหรับห้อยคอ เป็นภาพรุ่นแรกๆ ขนาดประมาณ 1 1/2 นิ้ว ด้านหลังมีรอยจารอักขระ รอยจารอักขระ อ่านได้ความว่า พุท โธ อะ ระ หัง เมต ตา คุณ ณัง อะ ระ หัง เมต ตา

ขนาดไฟล์:
      28.5 KB
      เปิดดู:
      2,625
      ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      2,589
  10. tong-dee

พระพิมพ์สมเด็จรุ่นเสด็จนิวัตรพระนคร ลป.ดู่ วัดสะแก

พระเนื้อผงพุทธคุณผสมปูน เสด็จนิวัตน์พระนคร ปี พ.ศ.๒๕๐๔
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทรงเสด็จพระราชดำเนินเยือนประเทศสหรัฐอเมริกา และประเทศต่างๆในแถบยุโรป ระหว่างวันที่ ๑๔ มิถุนายน พ.ศ.๒๕๐๓ ถึงวันที่ ๑๘ มกราคม พ.ศ.๒๕๐๔ เมื่อทั้งสองพระองค์เสด็จพระราชดำเนินกลับสู่ประเทศไทยทรงมีกระแสพระราชดำรัสแก่ประชาชนชาวไทย โดยถ่ายทอดทางสถานีโทรทัศน์ และสถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย
    ทางวัดสะแก พระนครศรีอยุธยา เมื่อทราบหมายกำหนดการเสด็จพระราชดำเนินกลับสู่ประเทศไทยของล้นเกล้าทั้งสองพระองค์ ท่านพระอาจารย์สมทบ โอฬาริโก ได้ดำริกับหลวงปู่ดู่ และบรรดาลูกศิษย์ใกล้ชิดว่าน่าจะสร้างพระเพื่อเป็นที่ระลึกในการเสด็จนิวัตน์สู่พระนครของทั้งสองพระองค์ในครั้งนี้ เมื่อตกลงกันได้จึงคัดเลือก แบบพิมพ์ที่มีอยู่เดิมได้จำนวนหนึ่ง เพื่อนำมาใช้เป็นแบบพิมพ์พระในครั้งนี้ มีจำนวนทั้งสิ้น ๕ แบบพิมพ์ คือ
    ๑. พระสมเด็จฐานสามชั้น พิมพ์ใหญ่
    ๒. พระสมเด็จสามชั้น ฐานบัว พิมพ์ใหญ่
    ๓. พระสมเด็จสามชัน ฐานบัว พิมพ์เล็ก
    ๔. พระนางพญา
    ๕. พระพิมพ์สมาธิ ซุ้มเรือนแก้ว
    ลักษณะขององค์พระโดยทั่วไปจะมีความแตกต่างจากพระเนื้อผงพุทธคุณรุ่นอื่นๆ กล่าวคือองค์พระโดยเฉพาะด้านหน้าจะแตกรานทั่วองค์ ทั้งนี้เกิดจากส่วนผสมซึ่งเป็นปูนซีเมนต์ที่ใช้ในอุตสาหกรรมโรงสีข้าวซึ่งลูกศิษย์ของหลวงปู่ได้นำมาถวายให้ท่านทดลองทำพระส่วนด้านหลังเรียบเพราะใช้กระจกกดด้านหลังองค์พระ แต่ก็มีบางองค์ที่ไม่แตกรานพระทั้งหมดที่ทำขึ้นในราระนี้ หลวงปู่ดู่อธิษฐานจิตและใช้ดินสอจารรอบองค์พระทุกองค์

***ข้อมูลได้นำมาจากหนังสือ พรหมปัญโญเถระ ขอขอบพระคุณมาณโอกาสนี้***

องค์นี้เป็นพิมพ์เล็กฐานบัวแตกรานทั่วองค์ หาชมได้ยากมากครับแตกๆรานๆแบบราคาไม่ธรรมดาครับแพงมากๆกว่าองค์สวยๆเสียอีก นำมาแบ่งกันชมแบ่งศึกษาติชมวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ น้อมรับทุกความคิดเห็น

ขนาดไฟล์:
      68.2 KB
      เปิดดู:
      2,395
      ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      2,352
  11. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    เหรียญพรหมข้าวหลามตัด ของหลวงปู่ดู่มีกี่เนื้อครับ ? และสร้างกี่ครั้งครับพี่ ?

12. bopitb

bopitb Active Member

18 พฤษภาคม 2008
    สุดยอดครับ

13. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    กระทู้สร้างสรรค์ดีครับ ขอชมครับ

14. tong-dee

เหรียญพรหมข้าวหลามตัด ของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก สร้างเมื่อปี พ.ศ.2532 นำแม่พิมพ์พรหมข้าวหลามตัดหน้าเล็ก ของหลวงปู่ศรี(สีห์)วัดสะแก มาใช้จึงทำให้มีเนื้อเกิน(ขี้กลาก)ในแม่พิมพ์เพราะแม่พิมพ์เริ่มเป็นสนิมแล้ว มีสร้างครั้งเดียวครับ เนื้อเงินอย่างเดียว จำนวน 108 เหรียญครับ

15. Specialized

23
    ขอบคุณครับ

ได้ยินจาก พี่สายสิญจน์ เวปวัดถ้ำฯ บอกว่ามีเนื้อทองคำด้วยนี่ครับ

16. tong-dee

ที่พี่สายสิญจน์ บอกว่ามีเนื้อทองคำ ผมคิดว่าน่าจะเป็นพระเหนือพรหมเนื้อโลหะ สร้างเมื่อเป็น พ.ศ.2522 จำนวนการสร้าง เนื้อทองคำ 2 เหรียญ เงิน 237 เหรียญ โลหะผสม 11,000 เหรียญครับ

17. Specialized

23
    อ่อ ผมเข้าใจผิดเอง กลับไปอ่านที่พี่เขาเขียนไว้ว่า มีพระพรหมเนื้อทองคำปี 2522 ผมก็เข้าใจผิดนึกว่าเป็นพรหมข้าวหลามตัดครับ ;aa37

18. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วครับ คุณ โญ เป็นปี 2522 แต่ว่า เฮียปรเมศร์ แกบอกว่าแกขายไปแล้ว ล้านห้า เอง

สายสิญจน์

19. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ แต่อยากถามความรู้นิดนะครับ หลวงปู่สีห์ ท่านเป็นพระยุคก่อนหลวงปู่ดู่ หรือว่ายุคเดียวกันครับ อาจารย์เดียวกันหรือเปล่าครับ (หลวงปู่กลั่นวัดพระญาติการาม)

20. tong-dee

เป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ หลวงพ่อกลั่น เป็นพระอุปัฌาย์ หลวงปู่ศรี(สีห์)เป็นศิษย์ผู้พี่ หลวงปู่ดู่เป็นศิษย์รุ่นน้อง หลวงปู่ศรีอายุมากกว่าหลวงปู่ดู่ประมาณ 10 ปีครับ หลวงปู่ศรีท่านเป็นเกจิอาจารย์ยุคก่อนหลวงปู่ดู่ครับ-ยุคใกล้เคียงกันครับ
    หลวงปู่ศรี(สีห์) ท่านเกิดเมื่อปี พ.ศ.2437 มรณะภาพ 30มกราคม พศ.2526
    หลวงปู่ดู่ ท่านเกิดเมื่อปี พ.ศ.2447 มรณะภาพ 17มกราคม พศ.2533

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้