พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ต้องมีพัฒนาการกันบ้างครับพี่เกรียง หลวงปู่ทวด เพชรหน้าทั่ง จะหมดวัดแล้วครับ เหลือไม่ถึงสิบครับ เพราะไปเจิมรถ เพื่อนก็เช่ามากันคันละองค์ รวมเป็นสององค์ ของดีอย่างนี้ต้องรีบ ผมเคยพลาดพระสังกัจจายญ์ทำจากข้าวสารหินมาทีนึงแล้ว(เช่ามาแต่พระพุทฒาจารย์โต) ตอนแรกว่าจะเช่าพอดีเงินหมด รอไปอีกครั้ง เกลี้ยงครับ รอบนี้ไม่มีพลาดแล้ว 555++ พระบูชาที่บ้านไม่ค่อยมีครับเลยเช่าพระบูชาตามตลอดเลยครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เยี่ยมเลยมัวไปรับแขกมาเที่ยวบ้านและเอาตะกรุดพ่อทบไปลงไว้ที่เว็บเปิดตำนานหลวงพ่อทบเลย เงียบกันหมด พูดถึงเพชรหน้าทั่งผมเองก็มีหลวงปู่ทวดหลังเพชรหน้าทั่งที่เรียกกันว่ารุ่นห้าแชะแล้วจะถ่ายรูปให้ดูครับ คุณนันชอบเครื่องรางผมเลยขออนุญาตนำมาให้ชม ชานหมากหลวงพ่อทบยุคต้น

ไฟล์ที่แนบมา:

3. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    พระบูชาหลวงปู่ทวด สวยครับ....
    แต่ที่บ้านผมเต็มหิ้งพระพอสมควร...สมบัติของภรรยาล้วนๆครับ....และที่โชดดีของผมก็คือ...ได้พระบูชาหลวงพ่อเดิม..ออกที่วัดเขารวกครับ
    สมเด็จพระเทพฯท่านทรงเป็นประธาน เททองหล่อพระ...วันหลังจะถ่ายภาพมาให้ชมครับ....

4. บุพนิมิต

เก่า...ได้ใจจริงๆครับพี่หน่อง....
    สาธุ สาธุ สาธุ....วาสนาจะมีเครื่องรางฯหลวงพ่อทบกะเค้ามั่งซะแล้วเรา ฮ่าๆๆๆๆ
    รู้สึกลึกๆครับพี่หน่อง...ว่าหลวงพ่อทบท่านจะมาโปรด....

5. สวนพลู

ของผมอยู่ตึกครับพี่เกรียง บ้านที่กรุงเทพ บ้านใหม่ จึงไม่มีของเก่าเลย ต้องตั้งโต๊ะหมู่ใหม่เอง ของเก่าอยู่ลพบุรี ครับพี่ แต่ก็มีน้อย พ่อ แม่ ท่านไม่ค่อยสะสมของเลย แจกเกลี้ยง เลยจ้า พระบูชายังแจกเลยครับ 555+

6. สวนพลู

มายั่วน้ำลายผมอีกแล้วครับ พี่อดุลย์ (สุดยอด) ผมก็ตามเก็บของวัดต่างๆ อีก ห้าสิบปีก็เก่าแล้วครับ ชานหมากสวยจัง ผมมีแต่หลวงปู่ทิม วัดพระขาว (ชานหมาก) เก่าห่างกันเยอะเลยครับ

ผมมีเหรียญหลวงปู่จันทร์ วัดข่อยใต้ ด้วยครับพี่เกรียง เคยได้ยินบ้างหรือป่าวครับพี่ แถวบ้านผมน่ะ หายากสุดๆ มีปลอมด้วย แม่เคยมีตะกรุด ตอนทำไร่ข้าวโพด แล้วแขวนไว้ในไร่ข้าวโพด ปรากฏว่าหาไม่เจอ พอไม่กี่วันเกี่ยวเสร็จ แกก็เผาเพื่อเตรียมหน้าดิน ไหม้ทั้งไร่ครับ มีต้นเดียวที่ไฟไม่ไหม้ ต้นนั้นมีตะกรุดหลวงปู่จันทร์แขวนอยู่ (สุดยอด) เค้าขอไปแล้ว แม่ก็ให้ซะด้วย 55555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2010
  7. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ...น่าเห็นใจครับคุณนัน....
    ผมว่า...ทุกอย่างเป็นไปเพราะบุญวาสนาครับ...
    คุณแม่คุณนัน...ท่านคงเป็นผู้มีเมตตาจิตสูง...ไม่ยึดติดกับวัตถุ...และชอบหรือมีความสุขกับการเป็นผู้ให้...ผมรู้สึกชื่นชมท่านลึกๆนะครับ....

ผมเองเสียอีก...บางครั้งจะทำบุญสัก 10-20 บาท ยังคิดมากเลย...ฮ่าๆๆๆๆๆ
    แต่เดี๋ยวนี้ก็ลดอัตตาลงได้เยอะ...แต่ก็จะให้กับคนใกล้ตัวก่อนเป็นที่ตั้งครับ...เลี้ยงดูบุพการี ทำดีทั้งกายวาจากับผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ...มีน้ำใจกับญาติพี่น้อง เพื่อนสนิท และเพื่อนร่วมงาน...บริจาคทานทำบุญเท่าที่มีกำลังและโอกาสจะอำนวย...
    ไม่ยึดติด ไม่อยากได้ใคร่ดี ไม่อิจฉาจนเกินงาม...มีความสุขกับสิ่งที่ตนเองมี และไม่ปิดโอกาสหรือปิดหูปิตตาตัวเอง...

สิ่งที่ปรารถนา...ใช้ใจเป็นตัวกำหนดครับ...อดทนรอ...สักวันก็จะได้รับด้วยเหตุแห่งกุศลกรรม...
    ดูเพ้อเจ้อไปหน่อยนะครับ...แต่มันเป็นตัวตนของผมไปซะแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ

8. บุพนิมิต

หลวงปู่จันทร์ วัดข่อยใต้...ไม่เคยได้ยินชื่อครับ...ว่างๆคุณนันก็ถ่ายภาพเหรียญของท่านมาให้ดูเป็นความรู้บ้างนะครับ...วันไหนประสบพบเจอ...จะได้ไม่ปล่อยให้หลุดมือครับ...ยิ่งประวัติ(นิทาน) ดีดีแบบที่เล่า...ยิ่งน่าสะสมครับ...

ผมมีแต่หลวงพ่อหิน...เขาพญาเดินธง ที่เคยเล่าไปแล้วแระครับ...

จะมีอีกก็...หลวงปู่บุญจันทน์ วัดถ้ำผาผึ้ง เชียงใหม่...เดี๋ยวจะค้นๆมาถ่ายภาพให้ชม...ตามประวัติข้อมูล กระดูกหลวงปู่ท่านกลายเป็นอัถฐิธาตุด้วยนะครับ...

9. บุพนิมิต

เห็นสมเด็จเข็มหัก, เนื้อผงชานหมาก, ลูกอมชานหมาก ของหลวงพ่อทบที่พี่หน่องโพสแล้วรู้สึกอิ่มใจยังไงบอกไม่ถูกครับ...ในใจแว่วแต่คำว่า"หลวงพ่อทบ..ๆ..ๆ.." ฮ่าๆๆๆๆ....
    เหมือนมีอะไรดลใจให้เกิดแรงปราถนา อิอิอิ...สาธุ สาธุ สาธุ...

10. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->บุพนิมิต สบายดีครับไม่ได้เข้ามาทักทายเลย
    ต้องขอโทษด้วยครับ นี่จะไม่อยู่อีก 2 วันพาลูกไปสอบ ม.ศิลปกร
    เทื่ยวที่แล้วตกสัมภาษณ์แพทย์ ม.รังสิต เที่ยวนี้แค่เภสัชก็พอ
    ส่วนเรื่องพระในเว็บพลังจิตก็มีมิจฉาแฝงเข้ามาหากินเรื่อยเลย
    ผมกลัวผู้รู้เท่าไม่ถึงการอาจตกเป็นเหยื่อได้ สงสัยต้องแจ้งเว็บมาสเตอร์

11. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    มาสวัสดีตอนเช้าอีกวันครับทุกท่าน วันนี้ต้องขอแก้ข่าวหน่อยครับเรื่องน้ำๆ รู้สึกว่าเมื่อวานจะโดนคนอำ ตอนเย็นโทรไปเช็คข่าวอีกที่ แม่บอกว่าแม่น้ำน่านปกติดีน้ำขึ้นไม่มาก นี่แหละครับผลของการไม่รอบคอบ ไม่ไตร่ตรองให้ดี ไม่หาเหตุและผลที่ดี ง่ายๆสัพเพร่า แหะๆๆ เกือบกลายเป็นเด็กเลี้ยงแกะ
    เห็นชานหมากหลวงพ่อทบ ของพี่อดุลย์แล้วให้นึกอิจฉา(เกิดกิเลศซะงั้น)

12. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

555+สวัสดีครับคุณเกรียงคุณนันและทุกท่าน สวัสดีครับคุณเอกคุณสโต ตอนนี้กำลังลุ้นน้ำจะท่วมที่บ้านปริ่มตลิ่งแล้ว ส่วนเรื่องมิจฉาชีพแฝงเข้ามาพวกเราต้องช่วยกันถล่มครับ ผมเองดูแลไม่ทั่วถึงคงต้องอาศัยผู้รู้ส่งข้อมูลมาให้ครับ ชานหมากยุคต้นหายากแล้วครับคุณเอก

13. อดุลย์ เมธีกุล

ไปสำรวจน้ำมาระหว่างซ้ายมือเป็นเมื่อวาน และขวามือเป็นวันนี้ และภาพพระที่วัดเจริญผลกำลังสูบน้ำแม่น้ำออกจากท่อ ภาพตลาดเก่าข้างโรงสีเสี่ยหงุ่นน้ำกำลังไหลเข้าท่วมตลาดเก่าเจริญผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2010
  14. สวนพลู

เอามันเลยครับพี่สโตร์ อย่าปล่อยให้เธอลอยนวล

สวัสดีครับ พี่เกรียง พี่อดุลย์ พี่สโตร์ และทุกๆท่าน ระดับน้ำแย่แล้วครับ ที่ลพบุรีบ้านผมโทรถามเมื่อตะกี้ก็ปริ่มๆ จะขึ้นบ้านแล้วครับ ดีน่ะที่เทปูนยกสูงไว้ เลยยังไม่ถึงส่วนบ้านอื่นก็โดนเต็มใต้ถุน น้ำกัดเท้าระบาดแล้วครับ

15. สวนพลู

ได้ครับพี่เกรียง แต่สภาพใช้งานแบบไม่เลี่ยม สึกไปมากกว่าครึ่ง เหรียญบางมากเลยครับ เห็นแค่ลางๆเองพี่

16. สวนพลู

ผมได้รับพระแล้วน่ะครับพี่เกรียง ขอบคุณพี่เกรียงมากๆครับ แล้วจะส่งให้พี่ในไม่ช้าไม่นาน อิอิอิ

17. อดุลย์ เมธีกุล

น้ำท่วมตลาดบรรพต ตอนนี้เข้าถนนด้านหน้าธนาคารกรุงไทย และไหลผ่านหน้าบ้านผมแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      95.7 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      123.6 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      83.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      97.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      100 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      34
  18. สวนพลู

พี่อดุลย์ระวังเรื่องไฟฟ้าน่ะครับ แล้วก็ น้ำกัดเท้า แม่ผมเป็นแล้วครับ ลพบุรีก็โดนครับ

แล้วก็สัตว์มีพิษอีก มากันเยอะครับช่วงน้ำท่วม

19. อดุลย์ เมธีกุล

บ้านแม่ผมที่มีเด็กเล่นน้ำ น้ำกำลังไหลผ่าน ส่วนบ้านผมในตลาดกำลังมาแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      88.1 KB
      เปิดดู:
      53
  20. อดุลย์ เมธีกุล

ท่วมหน้าบ้านแล้วครับ กำลังมาเรื่อยๆ

ขนาดไฟล์:
      97.3 KB
      เปิดดู:
      64