พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ชอบหลวงพ่อเดิมบนหิ้งเก่าๆของท่าน kanchit ครับ.....
    องค์หลวงปู่รอด...เหรียญนี้น่าจะย้อนยุคนะครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      170.7 KB
      เปิดดู:
      207
  2. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ส่งที่อยู่ให้ด้วยครับ

พี่โจ๊ะครับ ส่งที่อยู่มาให้ผมด้วยครับ จะได้จัดส่งไปให้หลานเป็นของขวัญปีใหม่ครับ

3. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ.....ผมไม่ได้เข้าห้อง music นานมากแล้วครับ...ท่าน armchi....
    คุณป๋าของผม...ท่าน hot พอตัวในกระทู้นั้น...มีผลงานหลายเพลง...

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...งานเลี้ยงบริษัทฯประจำปี....ก็นั่งอยู่ด้วยกันครับ...ฮ่าๆๆๆ....

ถ้าท่าน armchi...เข้าห้อง music บ่อยๆ...ก็น่าจะเป็นท่านเดียวกันครับ...

4. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ.....โพสนี้ได้บุญครับ....
    อนุโมทนากับเมตตาจิตของคุณตี๋...และยินดีกับคุณนันด้วยครับ....
    สาธุ สาธุ สาธุ....

5. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุ....สาธุ สาธุ สาธุ.....
    พิมพ์ชัดเจน แจ่มตาดีมากๆเลยครับคุณตี๋.....
    งามจริงๆครับ.....

ปล. มีเวลาจะนำประสบการณ์หลวงปู่ชื้น เล็กๆน้อยๆจากเพื่อนสนิทผม มาเล่าให้ฟังครับ...เล็กๆ แต่ประทับใจคนที่ประสบครับ...

6. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

หา hi speed ของ TOT ไว้เล่นยามเย็นก็ดีนะครับ....
    คุ้มครับ....เวลาจะหา จะค้นข้อมูลใดๆ...สะดวกสบายดีคับ....

7. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ...โพสนี้รวยๆเฮงๆรับปีใหม่.....
    ขอให้คุณตี๋สมหวังดังปรารถนานะครับ...
    พี่ๆน้องๆท่านอื่น ขอให้รองวดถัดไปนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆ แบ่งกันๆ

8. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ....โพสนี้ก็รวยๆเฮงๆ....(กำลังตามอ่านย้อนครับ...)
    ขอให้คุณนัน สมปรารถนาต้อนรับปีใหม่ 2554 ตามคุณตี๋ไปติดๆเช่นกันครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

9. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อยากติดเหมือนกันครับพี่ แต่มันเสียค่าลากสายหลายเงินอยู่ เป็นหมื่นได้ เพราะแถวบ้านยังไม่มีเข้ามาเลย รอเจ้าแรกอยู่ และผมก็ไม่อยากเป็นเจ้าแรก เสียเยอะเกินไปครับพี่ ต้องรอต่อไป เล่นแอร์การ์ดไปก่อน แต่ก็ช้าอยู่มากเหลือเกินครับ

10. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกราบขอบพระคุณท่าน stoes มากๆครับ...นานๆแวะมา แต่ก็ยังรู้สึกคุ้นเคยใกล้ชิดกันเสมอๆครับ...ไม่ใช้คนอื่นไกล....

ปีใหม่ 2554 นี้..ขอให้ท่าน stoes แลครอบครัว คนใกล้ชิดทุกๆท่าน...
    แข็งแรง ทั้งใจทั้งกาย มีความมั่งคั่งสมบูรณ์ในชีวิต ในทุกๆสิ่งที่ปรารถนา ...ทุกประการเช่นกันครับ....
    ด้วยความเคารพยิ่งครับ...

11. kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ..พี่บุพนิมิต..และทุกๆท่านครับ..ตามอ่านเหมือนเดิมครับ

12. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามอยู่ครับ

รอติดตามฟังเรื่องเล่าประสบการณ์จากลูกศิษย์สายตรงอยู่นะครับ อิ อิ อิ.... หรือพี่เกรียงจะเล่าเรื่องนิทานอื่นให้ฟังไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ...

13. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วหลวงพ่อตาบองค์นี้ทันหรือป่าวครับ ใครทราบ บอกกล่าวกันด้วยครับ น่าจะเป็นปี 2529 หรือป่าวครับ

14. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ....รูปหล่อลอยองค์....ไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับคุณนัน...
    แต่ดูพิมพ์ทรง...คมชัดลึกดีครับ....สวยครับ...

พุทธาคมของหลวงพ่อ

ในเยาว์วัยหลวงพ่อได้รับความรู้อักขระวิธีด้านเลขยันต์และเวทมนต์พุทธาคมจาก "คุณตาแจ้ง"ครั้นเมื่ออุปสมบทหลวงพ่อเริ่มศึกษาทางธรรมตลอดจนการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานซึ่งเป็นรากฐานทางด้านพลังจิตนอกจากนั้นแล้วท่านยังได้ศึกษากับเกจิอาจารย์ดังในครั้งอดีตอีกหลายรูปคือ<O:p</O:p
    • พระครูประสาธาน์วิทยาคม (หลวงพ่อนอ) วัดกลาง อ.ท่าเรือซึ่งเป็นน้าชายผู้กระฉ่อนชื่อด้านตะกรุดหน้าผากเสือ<O:p</O:p
    • หลวงพ่อพิณ วัดมะขามโพลง<O:p</O:p
    • หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์<O:p</O:p
    • หลวงพ่อพรหม วัดช่องแคดูเหมือนท่านจะสนิทสนมกันเพราะเคยเดินทางไปมาหาสู่กันบ่อยๆได้สนทนาธรรมและวิชาความรู้ต่างๆ มามากมาย<O:p</O:p
    เหรียญรุ่นที่ 1 เนื้ออัลปาก้า สร้าง พ.ศ.2515 จำนวนสร้าง 6000 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 2 เนื้ออัลปาก้า สร้าง พ.ศ.2519 จำนวนสร้าง 10000 เหรียญ

เหรียญรุ่นที่ 3 เนื้อทองแดง สร้างปี พ.ศ.2521
    เหรียญรุ่นที่ 4 เนื้อเงิน สร้างปี พ.ศ.2522 จำนวนสร้าง 100 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 4 เนื้อทองแดง สร้างปี พ.ศ.2522 จำนวนสร้าง 10000 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 5 เนื้ออัลปาก้า สร้างปี พ.ศ.2524 จำนวนสร้าง 10000 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 6 เนื้ออัลปาก้า สร้างปี พ.ศ.2527 จำนวนสร้าง 20000 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 7 เนื้อเงิน สร้างปี พ.ศ.2528 จำนวนสร้าง 100 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 7 เนื้อทองแดง สร้างปี พ.ศ.2528 จำนวนสร้าง 3000 เหรียญ
    เหรียญรุ่นที่ 8 (ปิดตาไม้ม้วน) เนื้ออัลปาก้า สร้างปี พ.ศ.2528 จำนวนสร้าง 20000 เหรียญ

วัตถุมงคลของหลวงพ่อตาบ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    วัตถุมงคลของหลวงพ่อตาบนั้นดูเหมือนจะมีมากมายหลายสิ่ง หลายอย่าง หลายชนิด หลายแบบ หลายรุ่น แต่เป็นเรื่องไม่ง่ายนักที่จะแสวงหาให้ได้ครบ เพราะผู้ที่ได้ไปต่างหวงแหน และได้รับประสบการณ์ในทางต่างๆ ซึ่งก่อให้เกิดผลดีแก่ผู้บูชาสักการะ นับว่าความเข้มขลังจากกฤตยาคมอันกล้าแกร่งของหล่องพ่อนั้นศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก วัตถุมงคลของหลวงพ่อตาบถึง พ.ศ. ๒๕๓๒ จำแนกเป็นประเภทไว้คร่าวๆ ดังนี้<o:p></o:p>
    • ตะกรุดโทน <o:p></o:p>
    • ตะกรุดสามพี่น้อง <o:p></o:p>
    • ตะกรุดนวะโลกุตระ (๙ ดอก) <o:p></o:p>
    • ตะกรุดหน้าผากเสือ <o:p></o:p>
    • เหรียญ <o:p></o:p>
    • พระชัยวัฒน์ <o:p></o:p>
    • พระกริ่งเวชคาม <o:p></o:p>
    • รูปเหมือนกริ่ง <o:p></o:p>
    • แหวน <o:p></o:p>
    • รูปหล่อหลวงพ่อแบบบูชา (นั่ง-ยืน) <o:p></o:p>
    • มีดหมอ <o:p></o:p>
    • พระผงปิดตา <o:p></o:p>
    • พระผงรูปหลวงพ่อปิดตา
    • พระผงรูปหลวงพ่อ

15. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ....ยินดีกับพี่โจ๊ะ...และโมทนาบุญกับคุณตี๋ด้วยครับ....

16. สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อวัดโคกหม้อ ท่านบอกว่า หลวงพ่อตาบเก่งมาก ผมจึงตามล่า ปีใหม่น่าจะได้มาครอบครองครับ แต่ว่าแลกกันกับล็อกเก็ตรุ่นแรก หลวงพ่อพิเชฐ มีหลายองค์เลยแลกครับพี่เกรียง

17. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

นิทาน...จากเพื่อนสนิทศิษย์หลวงปูชื้น วัดญาณเสน

เรื่องแรก....
    ในวัยเด็กเล็ก....ท่านเดินเหยียบไปบนเศษแก้วแตก โดยไม่ได้รับบาดเจ็บ ซึ่งขณะเกิดเหตุ พ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย และญาติพี่น้องต่างตกใจ กลัวว่าท่านจะได้รับอันตราย ท่านมีสายสิญย์ของหลวงปู่ผูกข้อมือ...

เรื่องที่สอง....
    วัยรุ่น เด็กมัถยม...ท่านโหนที่ประตูรถเมล์ เกิดอุบัติเหตุ รถเมล์ที่ท่านโหนเบียดกันกับรถเมล์คันอื่น...เบียดทับที่มือท่านพอดี...ท่านเองก็ตกใจ คิดว่าหลังมือและแน่ๆ....แต่ผลกลับไม่เป็นอะไรเลย...ที่นิ้วของท่าน สวมแหวนของหลวงปู่....

เรื่องที่สาม....
    วัยทำงาน...ช่วงปี 39-40 ท่านบวชที่วัดญาณเสน...หลวงปู่ท่านอาพาธอยู่...ท่านคอยปรนิบัติรับใช้หลวงปู่...ตอนลาสิขาบท...หลวงปู่ท่านสึกให้เอง(บวชกับอุปัชฌาท่านอื่น)...
    ท่านเล่าว่า...สึกเสร็จ หลวงปู่ให้หันไปทางทิศที่กำหนด แล้วอธิษฐานขอ 1 อย่าง....ท่านก็ทำตาม....ปรากฏต่อมา...สิ่งที่ท่านขอ เป็นไปตามที่อธิษฐานทุกประการ...

เมื่อวันที่ผมคุยกับท่าน ท่านเล่าว่า...รู้งี้ อธิษฐานขออย่างอื่นที่เจ๋งกว่านั้นจะดีกว่า (เกิดความงกเมื่อสายไปแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ)....

เรื่องที่สี่...
    ประมาณปี 2543 ผมกับท่านทำงานร่วมกันแล้วที่สระบุรี...ด้วยความที่เป็นเด็ก กทม. แล้วมีทำงานที่สระบุรี หน้าพระลาน พักอยู่ในโรงงาน เสาร์-อาทิตย์กลับ กทม. เช้าวันจันทร์ ขับกลับสระบุรี...

ผมกลับท่านจะขับมาเวลาไล่เลี่ยกัน...แซงกันบ้างเป็นบางโอกาส...

วันนั้น...รถท่านประสบอุบัติเหตุ...โค้งก่อนเข้าหนองแค...รถเลี้ยวตัดหน้ากระทันหัน...ท่านเหยี่ยบเบรค พร้อมดึงเบรคมือช่วย...ล้อล๊อค ซึ่งเป็นจังหวะเข้าโค้ง...รถท่านปลิวหมุนแต่ไม่พลิก...ครูดกับแพงกั้นเกาะกลางถนน (ตอนนั้นกลางถนนมันเป็นบ่อระบายน้ำ ไม่ได้ถมดินเหมือนทุกวันนี้)...ไปจบลงในหลุมกลางถนน...ตูดหล่นอยู่ในท่อ หัวโพล่...

วันนั้น...ผมมาช้ากว่าท่าน...เห็นรถเกิดอุบัติเหตุ...รถตำรวจ รถฉุกเฉินเต็มไปหมด...ผมขับผ่าน...เห็นหัวรถโผล่...(อ๋อ...พวกชิ่ง ตีนผี คิคิคิ) ไม่นึกว่าเป็นรถท่าน ฮ่าๆๆๆๆ

ถึงโรงงาน...อ่ะ...ยังมาไม่ถึง...ผมโทรเข้ามือถือ ฮ่าๆๆๆ...ท่านบอกอยู่ รพ.มิตรภาพ เล่าให้ผมฟัง...น้ำเสียงปกติ...ไม่เจ็บมาก (เขียวเล็กน้อย)
    ผมหัวเราะบอก...เห็นแล้ว...ไม่รู้ว่าเป็นท่าน จึงไม่ได้แวะรับ คิคิคิ...

ส่งรถบริษัทฯไปรับ...กลับมาทำงานต่อได้....

วันไปดูสภาพรถ...ผมขับพาท่านไปดู...เพราะท่านไม่มีรถใช้...จะไปไหนผมจึงไปด้วยกับท่านตลอด (ไปรถผม)...ซากรถ...ตัดสินใจขายซาก...อู่ตี 70,000 ฮ่าๆๆๆ พังยับเยิน กระจกหน้าหลังไม่เหลือ...ข้างรถซ้ายขวายังกับเศษสังกะสี (Honda Civic เตารีด ออโต้ 1600 cc) เสียดายรถ...ซ่อมทั้งคัน 150,000 เอามาขับต่อ....อู่อยู่ตีนสะพานข้ามแม่น้ำป่าสัก ตัวเมืองอยุธยา จำชื่อไม่ได้ครับ...อู่ใหญ่ ครบเครื่อง....

ท่านเล่าว่า...ช่วงที่รถหมุนครูดกับแผงกันทาง...กระจกหน้าแตก...ตัวท่านแทบหลุดออกมาจากรถ...แต่เหมือนมีอะไรมารั้งท่านไว้ (เข็มขัดนิรภัยอ่ะป่าว ฮ่าๆๆๆ)...ท่านเชื่อมั่นในบารมีหลวงปู่มากๆครับ....

อ่ะ....จบ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

18. บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากภาพนี้...ก็น่าจะเป็นเครื่องยืนยันความน่าเคารพนับถือของหลวงพ่อนะครับ....

19. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้...ต้องบุก

ขอบคุณครับพี่เกรียงที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ประสบการณ์สำหรับคนที่ห้อยพระของหลวงปู่มีไม่หมดจริงๆครับ หลายครั้งที่ได้ยินคนเล่าให้ฟังครับ เมื่อปีกลายก็เหมือนกันครับเด็กวัยรุ่นกรุงเก่าห้อยเหรียญหลวงปู่ชื้น ขี่มอเตอร์ไซค์ชนกันยังไม่เป็นไรเลยครับ ว่าแต่พี่เกรียงขอดูในคอของเพื่อนสนิทหรือเปล่าครับว่าห้อยเหรียญรุ่นไหน เนื้ออะไรอยู่ครับ หรือจะลองเอามาถ่ายรูปโพสให้ชมกันก็ยินดีครับ ฮ่าๆๆๆ ตามประสาเด็กอยากรู้อยากเห็นครับ อยากรู้ว่ารังใหญ่อยู่ไหนเราจะไปบุกที่นั่น อิ อิ อิ....

20. Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนปิดเบรคเที่ยงเอาซักเหรียญล่ะกันนะครับ เหรียญนี้เป็นเนื้อลูกแก้วครับ สังเกตุที่หูเหรียญจะตอกเลขจำนวนที่สร้างไว้ครับ