พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 8 มกราคม 2009.

1. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-วันนี้นัด คุณบอย(กรุงเทพฯ) ที่บิ๊กซี ลาดพร้าว มาเอาแหวนเนื้อเงิน และผมก็พาไปหุ้มเงินที่แหวน กันรอยจารและโค้ดสึกเวลาใช้ไปนานๆ ราคาประมาณหลักร้อยปลายๆ พอดีน้องเอาเบอร์55ไป ไปหุ้มใหม่วัดขนาดนิ้วก็เหลือขนาดประมาณ50-53ได้ แต่น้องเขาเอาเบอร์50.5 เห็นเขาบอกไม่เกิน3วันได้ ...แต่ถ้าเราไม่หุ้มก็ได้ ก็ใช้บูชาได้นานมากๆกว่าโค้ดและจารจะเลือนๆ แต่วงแหวนจะอยู่กับเราตลอดไปแหละครับ
    -น้องท่านนี้ เคยโดนท่านอื่นทักพระที่เช่าผมไป จนเขว ผมจึงแนะนำให้ไปพิสูจน์ที่ต่างๆและผมเล่าเรื่องวงการพระ สุดท้ายน้องเขาเข้าใจวงการพระเครื่อง และคนดูพระไม่ใช่เก่งทุกคน...จึงต้องกลับมาเช่าพระเครื่องผมต่อเพราะรู้แล้ว ของแท้เขามีบทพิสูจน์ได้ และเข้าใจความจริงใจที่ผมแสดงออกไป แต่ผมก็บอกอย่าเชื่อผมทั้งหมด ให้ถามผู้รู้สายตรงเยอะๆ ต้องดูพระเครื่องพอเป็น หรือเข้าใจวงการนี้ และดูคนเป็นด้วยครับ...ขนาดน้องเขาเอาพระจากที่อื่นมาหลายที่ ประมาณ5-6องค์ ผมไม่สวดว่าเก๊หรือดูยากเลย มีบางองค์แม้จะเช่าจากตู้พระบางตู้ที่ชอบสวดพระคนอื่นก็ตาม เพราะพระแท้เราก็ว่าแท้ก็จบครับ และผมไม่ดึงลูกค้าแน่ๆครับ
    -แต่เคยแนะนำคุณอ็อดไปเลี่ยมแหวนก่อนหน้านี้ ว่าจะเอาถูกๆ ไปๆมาๆหุ้มทองคำแทนราคาประมาณหมื่นสอง สั่งเกือบเดือนเลย อย่างนี้จะห้ามเรียกเสี่ยยังไงไหวครับ
    ....ใครสนใจหุ้มแหวน ชั้นใต้ดิน บิ๊กซี ลาดพร้าวก็โอเค (ช่างทำเอง) เพราะผมไม่รู้ช่างที่อื่นๆราคาถูกๆ ฝีมือดีๆอยู่ที่ไหนนะครับ ถ้าไปร้านทองโดยตรงส่วนใหญ่แพงนะครับ ก่อนไปก็ขอพระท่านก่อนทุกครั้งที่เลี่ยมแหวน หรือเลี่ยมพลาสติกพระนะครับ (smile)

2. spartanmaya เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้วคุณสุขุม มีร้านเลี่ยมกรอบพระฝีมือดีๆและไว้ใจได้แนะนำบ้างมั้ยครับ
    PMมาบอกก็ได้ครับ
    :cool:

3. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-ร้านเลี่ยมกรอบพระถ้าเรากลัวเขาเลี่ยมไม่ดี หรือกลัวพระหาย ให้ไปร้านทองที่มีช่างอยู่นอกร้าน เพราะเขาจะรับงานจากร้านทอง และงานนอกด้วย ส่วนใหญ่งานจะดี เช่นแถวแยกเกษตร หรือสะพานใหม่ หรือร้านเลี่ยมพลาสติกโดยตรงตามห้างทั่วๆไป แต่ต้องดูว่าใครเลี่ยมดี ส่วนที่บิ๊กซีลาดพร้าวก็ชั้นใต้ดิน ไว้ใจได้ครับ (smile)

4. ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009

หุหุ ขอลงชื่อจองไว้ได้เลยป่าวคับ.... องค์นี้ชอบคร้าบ..... หุหุ ขอจององค์นี้เลยครับ เน๊อะๆ

5. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-เดี๋ยวคงสักพักใหญ่ๆนะครับ จะมาลงกระทู้ เพราะทุนมาสูง ขอรวบรวมเยอะๆอีกหน่อยนะครับ จะได้เห็นกะตังค์หน่อยครับ และขอแห่ความแท้อีกรอบครับ...แปลกมากพระเครื่องสายนี้ทุนมาสูงจริงๆนะครับ ถ้าไม่เก็บเก่าไว้ ไปแบ่งมาตอนหลังแทบไม่ไม่ได้อะไรเลยครับ ...ขอบคุณนะครับที่สนใจ และสายนี้คนเช่าทั้งพี่ๆน้อง แซวผมซะเขวเลย ตอนแรกนึกว่าเก๊ คนเช่าเก่งกว่าคนให้เช่า สุดยอดจริงๆครับ:cool:

6. ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ อย่าถ่อมตัวเลยคับพี่ชาย ผมว่าพี่ดูพระเก่งกว่าผมคนนึงหล่ะ.....หุหุ

7. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-ขอบคุณครับที่ชม ผมดูเองแล้วในใจว่าแท้ แต่ยังไม่ได้แห่พวกๆกันที่เขาให้เช่าสายนี้นะครับ คือบางครั้งพระเครื่องบางครั้งเราก็กลัวเผลอหรือพลาด เหมือนเดินสะดุดขาตัวเองนะครับ คือแบบไหนที่เราดูแล้วแท้ชัวว์100เปอร์เซ็นต์ อย่างนี้ผมก็จะไม่แห่นะครับ แต่บางครั้งพระพิมพ์เดียวกันจะมีดูยากและดูง่ายก็มีนะครับ ผมก็แห่กันเหนียวอีกชั้นนะครับ หรือราคาแพงๆก็แห่อีกรอบ สมาชิกจะได้อุ่นใจนะครับ
    -ผมพีเอ็มบอกแล้วนะครับ เดี๋ยวจะตั้งกระทู้ลอยๆ ถ้าพระชุดนี้ใครเป็นเจ้าของ ก็รับไปบูชา เดี๋ยวจะให้ใส่ราคากันเองเลยครับ ขอสักพักใหญ่ๆนะครับ รอรวบรวมอีกนิด ว่าเขาจะมีเพิ่มให้ไหมครับ (f)

8. ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ ไม่ปล่อยแยกทีละองค์เหรอคับ แหะๆๆๆ เช่าเป็นชุด เห็นจะไม่ไหว จ้าเกรงว่างบจะไม่พอ.....หุหุ

9. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

กะให้คนละองค์แหละครับ มือใหญ่ก็ให้สิทธิ์ประมาณชุดละ3องค์ แยกต่างหาก เดี๋ยวขอดูอีกทีครับ พอดีหลายท่านสนใจ ก็คนคุ้นเคยชอบๆกันทั้งนั้น ผมก็เกรงใจ อยากให้ไปบูชากันทั่วถึงนะครับ :cool:

10. เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ... ขอลงชื่อจองด้วยคนนะครับ คุณสุขุม

11. ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะคับ...แต่ผมว่าสวยจังเลย...องค์ที่ขึ้นปุยๆ แบบนี้อ่ะคับ เป็นเหมือนกันทุกองค์เลยป่าวคับ...

12. ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะแฮ่ม เฮียปอ จะปาดน๊อตเหรอ....จิ๊.....

13. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-รับทราบครับพี่ เดี๋ยวขอเวลาอีกนิดนะครับ
    -ขึ้นขุยทุกองค์ครับ พอดีถ่ายรูปรวมหลายองค์จะไม่เห็น ตอนแรกผมก็จับขอบพระพลิกดูตัวหนังสือด้านหลัง นูนชัดทุกองค์ ก็เสียวๆหล่นหาย องค์หลังๆจึงพลิกฝากล่องเอานะครับ
    -เดี๋ยวผมตั้งกระทู้ลอยๆบอก และให้ใส่ราคาคนละประมาณ3ครั้งก็คงพอ เพราะสภาพเเบบนี้สมาชิกสนใจ ในใจผมก็อยากให้ท่านอื่นเอามาลงบ้าง เพราะผมคาดว่าต้องมีนะครับ แต่เขาอาจจะคัดเก็บไว้ก่อนส่วนใหญ่นะครับ :cool:

14. CHITPOL เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนpmถามผมราคาเหรียญหน้าแก่หลวงปู่สีกับผมผมเลยให้เขาถามพี่เอาเองนะครับ

15. CHITPOL เป็นที่รู้จักกันดี

แหมหลวงปู่สียิ่งดูยากๆอยู่แซวกันซะแทบมุดหน้าจอเข้าไปดูเลย

16. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

คุณchitpol วันนี้ผมส่งพัสดุ eh5555 0383 1 th ครับ
    ....เรื่อการดูพระเครื่อง จากประสบการณ์ผม ไม่ว่าของที่ไหนๆ ของแท้เขามีบทพิสูจน์ครับ ของเก๊เขาก็จะทราบเหมือนโจรขึ้นบ้านและทิ้งลายนิ้วมือไว้ การดูพระจึงต้องใช้ความละเอียด คือเน้นดูพิมพ์พระ-เนื้อพระ-ตำหนิพระ คือดูและจำให้ได้ทั้งเหรียญ และต้องเห็นของแท้เดิมๆบ่อยๆ หรือดูจากรูปชัดๆจะเก่งครับ
    ....การดูพระง่ายๆ คือเราต้องมีพื้นฐานบ้าง หรือมีคนช่วยดูที่เก่งในสายนั้นๆครับ และต้องเข้าใจวงการบางทีเขาหลอก บางทีเขาติเช่นบอกพระไม่สวย,เช่ามาผิดราคา,หรือดูยาก,หรือน่าจะเก๊ เพื่อจะเอาเองหรือดึงลูกค้า เป็นต้นครับ (deejai)

17. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    แวะมาเยี่ยมเยียนครับ

18. CHITPOL เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อถือและเชื่อใจครับผม

19. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีครับ คุณspecialized เรียนจบแล้ว ก็สบายๆ...แต่ต้องก้าวต่อไปในการทำงานประจำ หรืองานของตัวเอง ขอให้ได้งานดีๆนะครับ
    -ขอบคุณครับ คุณ chitpol ที่ไว้ใจเช่าบูชาพระเครื่อง ให้มั่นใจได้ยาวๆครับ เพราะแท้ถาวรครับ ขนาดบางอย่างผมดูแล้วแท้ ยังแห่ความแท้จากแนวหน้าในสายนั้นๆไม่ต่ำกว่า5-6ท่าน ...แบบนี้พลาดยาก เวลาพี่ไปให้คนอื่นดู ถ้าเขาสวด หรือดูไม่เป็นแต่อยากตอบ เราก็นิ่งๆไว้ และถ้าเขาว่าเก๊ ก็ให้เขาชี้จุดให้ เรามั่นใจพระเครื่องเราแล้วก็โอเค แต่ถ้ามีในใจนิดๆเพื่อความชัวว์ของตัวเอง ก็ต้องถามคนเป็นในสายนั้นๆอีกครั้งครับ เราก็จะมั่นใจยื่งขึ้น และครั้งหน้าก็ไม่เขวนะครับ :cool:

20. supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

-บอกการดูเหรียญหน้าแก่คร่าวๆครับ
    1.จำพิมพ์ท่านให้แม่นทั้งหน้าหลัง พยายามดูความคมชัดลึกให้พอดีของจริง
    2.จำพื้นเหรียญด้านหน้าและหลังให้แม่น เช่นถ้าบวมหรือเว้าเข้าไปมาก ก็เก๊
    3.จำผิวเหรียญให้แม่นๆมีแบบไหนบ้าง และความเก่าให้ถึงยุค
    4.จำตำหนิให้แม่นๆ เช่นด้านหลังเหรียญส่วนใหญ่จุดอื่นก็ดูคร่าวๆ เช่นเส้นขนแมว แต่ผมให้เน้นด้านหลังเหรียญ ตรงช่วง6นาฬิกา ยาว2เซ็นต์ได้ ตรงกลางด้านล่างเหรียญ ติดช่วงขอบเหรียญด้านใน จะเห็นคล้ายเส้นขีดๆคมชัด(ลองส่องกล้องพระดู ส่วนใหญ่ของเก๊ไม่ค่อยติด หรือไม่คมชัด)
    5.ตำหนิอีกที่ คือเส้นตัดขอบ ตรงที่ผมซูมให้ดูตรงนั้นจะเด่นชัดสุด นูนๆเป็นแท่งเห็นชัด ต้องคมแบบของแท้
    6.ตำหนิอีกที่ดูที่หูห่วง จำให้แม่นๆ
    7.ด้านหน้าเหรียญ รุ่นนี้ถ้าส่องกล้อง ด้านขวามือช่วงขอบๆ หลายๆองค์ที่ผมเห็น ถ้าส่องกล้องพระจะมีรอยรานนิดๆ เกิดจากบล็อกของเขา ทำให้ดูง่ายขึ้น แต่จะเป็นทุกองค์หรือเปล่าผมไม่มั่นใจ เพราะผ่านมือผมไม่กี่องค์นะครับ

***แต่จริงๆ เหรียญแท้ คนเห็นบ่อยๆ เขาเห็นหน้าเหรียญห่างๆ เขาก็แยกความแท้เก๊ได้แล้วครับ ถ้าหยิบกล้องมาส่องก็ดูความสวย และรายละเอียดปลีกย่อยนะครับ:cool:
    <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>

</fieldset>