พระเจ้าในมุมมองพุทธศาสนา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Buddha's Child, 8 เมษายน 2017.

1. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ช่างเป็นคนที่มีสติปัญญาและบุญบารมีมาก
    ที่ฟังอัสดงครั้งเดียวก็เข้าใจ
    ขอให้ท่านพยายามเร่งสะสมบุญลารมีต่อไปเรื่อยๆนะ
    ครูบาอาจารย์จะตามมาสอนท่านเอง
    อย่าเพิ่งอยากรู้มาก
    ตนเท่านั้นที่จะตอบคำถามทุกคำถามได้
    เมื่อบารมีพรั่งพร้อม

2. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมสนใจอยากรับรู้ข้อมูล คำสอน จากครูทุกท่านครับ ไม่ว่าจะเป็นใคร เพราะผมเชื่อว่าเราทุกคนแห่งสัจธรรมความจริงแท้กันในหลายๆรูปแบบ ไม่มีใครถูกผิด ทุกศาสนา ทุกครู ทุกนักปฏิบัติ มองเห็นสัจธรรมในคนละด้าน แต่ก็เป็นธรรมเดียวกัน
    ผมจึงให้ความเคารพคต่อทุกความรู้ คำสอน และศาสตร์ทั้งหลายในโลกที่ออกมาจากปากของทุกๆคนครับ
    ผมจะพยายามสร้างบารมีต่อไปเรื่อยๆนะครับ สาธุๆๆๆๆๆ

3. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีคนพูดถึง ตรีมูลติ...เหมือนกัน แว่วๆ เหมือน กาย สามกาย อะไรแบบนี้ แต่ไม่ได้ เจาะลึกค้นหา

ท่านเจ้าของกระทู้ พอ มีข้อมูล มั้ยครับ
    ว่าอะไรคือ ตรีมูลติ

4. วรณ์นิ

ความจริง...เรื่องราวที่ยิ่งใหญ่ ที่สุด ...ก็น่าจะเป็น...เรื่องของ..กัปน์....อะไรคือกัปน์ ใครกำหนดกัปน์ ใครดูแลความเป็นไปของกัปน์ ของสรรพสัตว์ ทั้งหมด ในอนันตจักรวาล...

โดยเฉพาะ กัปน์นี้ จะเข้าสู่ ยุคพระศรีอาริย์ พระพุทธะ องค์สุดท้ายของกัปน์...

ถามว่า สุดท้ายของกัปน์ คือ ที่สุดของกาลเวลาแห่งวัฏฏะยุคนี้หรือไม่ แล้วยังมีการกล่าวถึง...กัปน์ ต่อไปอีก..หลายกัปน์ กัปน์คือ กำหนด เวลา ระยะทาง อายุขัย ของ อะไรกันแน่

5. วรณ์นิ

การแผ่ขยายของภพภูมิ การแผ่ขยายของ อวกาศ...เกิดจากอะไร..ที่สุดของ ภพนรก ที่สุดของภพสวรรค์ ที่สุดขอบเขตของจักรวาล...ที่สุดของโลกของจิต...เกี่ยวอะไรกับ กัปน์

6. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ตรีมูรติ คือการรวมกันของเทพสามพระองค์ในศาสนาฮินดูครับ คือพระพรหม พระวิษณุ พระศิวะ ถือว่าเป็นร่างกายภาพ(ร่างที่คนอย่างเราๆเห็นด้วยตาเปล่า ปั้นเป็นรูปปั้นไปไหว้กันในวัดแขก)ของ ปรมาตมัน(พระผู้เป็นเจ้าแท้จริงในศาสนาฮินดู-ไม่มีหน้าตา รูปร่าง แต่เป็นพลังงาน)

ส่วนสามกาย หรือกายทั้งสามเป็นของศาสนาพุทธนิกายมหายานครับ
    คือเชื่อว่า พระพุทธเจ้ามีกายสามกาย
    1.ธรรมกาย(ที่ไม่ใช่วัดในไทยนะครับ 555) = กายเที่ยงแท้ของพุทธะทั้งหลายกี่พระองค์ก็ตาม มีกายเดียวกันคือ ธรรมกาย(หรือธรรมธาตุ นิพพานธาตุ บรมธรรม หรือพระธรรมนั่นเอง) มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า
    2.นิรมาณกาย = กายที่เนรมิตขึ้นมาเป็นมนุษย์โดยธรรมกาย มาเกิดเป็นคน เติบโต ตรัสรู้ธรรม สั่งสอนประชาชน คือเจ้าชายสิทธัตถะ
    3.สัมโภคกาย = กายอันเบิกบานในธรรม เป็นกายที่เกิดจากการบารมีธรรมของธรรมกาย เป็นกายที่เต็มไปด้วยจินตนาการ คือปาฏิหาริย์ อย่างเช่น แสดงอิทธิฤทธิ์เหนือธรรมชาติได้ โปรดสั่งสอนสาธุชนอยู่ในโลกทิพย์ ตามนุษย์ปุถุชนมองไม่เห็น ภาพพระพุทธเจ้าที่เรากราบไหว้กันก็มาจากสัมโภคกายนี่ล่ะ คือคำตอบว่าพุทธะท่านตายไปแล้ว ทำไมยังมาปรากฏกายให้ถ่ายรูปติดมาเป็นภาพที่ดังๆได้

จริงๆแล้วแนวคิดสามกายก็มีขึ้นเพื่อเป็นคู่ปรับกับแนวคิดตรีมูรติของฮินดูนี่ล่ะครับ
    ธรรมกาย - ปรมาตมัน
    สัมโภคกาย - เทพเทวะทั้งหลาย พระศิวะ วิษณุ พรหม
    นิรมาณกาย - อวตารของพระเจ้าลงมาเป็นมนุษย์ เช่น พระราม พระกฤษณะ

7. Buddha's Child

เรื่องกัปป์นี่ยิ่งใหญ่จริงล่ะครับ พระพุทธะท่านยังไม่ตรัสตอบเลย เป็นเรื่องอจินไตย กัปป์แรกเริ่มเมื่อใดไม่มีใครทราบ กัปป์สุดท้ายจบลงที่ใด ก็คงจบเมื่อสรรพชีวิตบรรลุธรรมกันหมดทั้งจักรวาล แต่จะเป็นเมื่อใดก็ไม่ทราบอีก คงมีแต่พระผู้สร้าง(ถ้ามี) ที่รู้ครับว่าจุดเริ่มและสิ้นสุดอยู่ที่ใด

8. วรณ์นิ

ผมเอง ก็ได้แค่ เคย ท่องโลกแห่ง ความฝันมาบ้าง(โลกแห่งจิต) โดยมีครูอาจารย์พาไปบ้าง แบบไม่ได้อยากไปเลย..เลยไม่ค่อยจะให้ความสำคัญสักเท่าไหร เพราะ มันเป็นเรื่อง อดีต(นรก) กับ อนาคต(สวรรค์)..ผมจะเน้น อยู่กับ โลก(ปัจจุบัน)เสียมากกว่า

ดังนั้น จึงพอทำความเข้าใจมาได้บ้างว่า โลกของจิตของแต่ละคน ที่สร้างภาพ สร้าวภพ สร้างจักรวาลของตัวเองขึ้นมา ทับซ้อนกันอยู่ ของคนทุกคน ที่ มีอวิชชา...ย่อม สร้างจักรวาลของจิตของตน ขึ้นมา เกี่ยวพัน สร้างเรื่องสร้าวราว เกี่ยวข้องกับสิ่งต่างๆ ตามแต่จิตของเขาเหล่านั้น จะ ..มีพันธะ เพราะ อวิชชา เป็นเหตุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2017
  9. วรณ์นิ

สมมุติว่า เมื่อเกิดมีมนุษย์คนหนึ่ง ถึงพระนิพพาน ถึงพระพุทธะอย่างแท้จริง
    จะแสดงว่า มนุษย์คนนั้น มีครบ ทั้งสามกายครบ คือ ธรรมกาย นิมมานกาย โภคกาย...ได้ทุกคน ไช่มั้ยครับ

10. วรณ์นิ

ถ้าจะให้ผม ตอบนะ...กัปน์ ก็แค่ แวปเดียว สิ้นสุดตอนที่หมดลมหายใจ...ของตนเอง (ของตนเอง ของใครของมัน)..แปลว่าคนนั้นดับแล้ว ไม่เกิดอีก...จบกัปน์ของเขา...แบบนี้ พอเป็นคำตอบ ได้มั้ยครับ

11. Buddha's Child

ใช่ครับ ตามความเชื่อมหายาน ตัวอย่างสามกายก็มีในซีรี่ย์เรื่อง "พระพุทธเจ้า มหาศาสดาโลก" อ่ะครับ ฉากที่พระโคตมะท่านตรัสรู้แล้วมีกายแยกเป็นสาม แล้วเดินมารวมกันอย่างนั้นน่ะครับ

12. Buddha's Child

เป็นแนวคิดแบบนิกายเซน(Zen) จักรวาลมีอยู่เพราะจิตเรารับรู้ เอาจิตไปสัมผัสมัน ถ้าจิตเราไม่ยึด หรือจิตดับลง(คือตาย) จักรวาล(ของเขาคนนั้น)ก็หายไปด้วย เพราะตัวรู้คือจิตนั้น ดับหายลงไปแล้ว จักรวาลไม่เคยมีอยู่จริง กัปป์มีเพราะใจปรุงแต่ง นี่เป็นแนวคิดเซนครับ ผิดถูกไม่ทราบแต่เป็นแนวคิดดีๆ เหมาะกับโลกปัจจุบันดีครับ

13. วรณ์นิ

คุณเจ้าของกระทู้ เคยได้ยิน ได้เห็น...เรื่องของ ตำหนัก ขององค์อนันตจักรวาล ที่ คอยดูแลทั้ง สามโลก มั้ยครับ มีทั้งหมด สาม ตำหนัก...

ผมก็ไม่เคยเห็นหรอก ได้ยิน คนอื่นเล่าให้ฟังครับ

14. Buddha's Child

องค์อนันต์ผมไม่รู้จักครับ รู้จักแต่"องค์ใดพระสัมพุทธ สุวิสุทธสันดาน..." ท่องทุกวันตอนสวดมนต์โรงเรียน (5555+)
    ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ เรื่ององค์อนันต์จักรวาล อยากทราบเพิ่มเติมครับ

15. วรณ์นิ

คือ ผม อด ถามไม่ได้ว่า พระพุทธเจ้า อมิตาภะ ผู้สร้างแดนสุขาวดี...นั้น ท่านเป็นพระพุทธเจ้า ในกัปน์ไหน...กัปน์นี้หรือเปล่า ทำไม ไม่ไปไหนมาไหน...พอทราบเรื่องนี้มั้ยครับ

16. Buddha's Child

อ้างอิงตามนิกายสุขาวดีที่นับถือท่านอมิตาภะพุทธะนะครับ
    พระอมิตาภะเป็นพระพุทธเจ้าที่ปกครองกัปป์ของเรานี่ล่ะครับ ท่านเป็นสัมโภคกาย มองด้วยตาเปล่าไม่ได้ ใช้ตาใจมองจึงเห็น และท่านแบ่งอำนาจญาณของท่านลงมาเป็นพระพุทธเจ้ากายมนุษย์ห้าพระองค์ในกัปป์เราครับ (องค์ปัจจุบัน พระโคตมะพุทธเจ้า) รวมถึงแบ่งออกมาเป็นพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย เช่น เจ้าแม่กวนอิม พระสถามปราปต์ หรือองค์อื่นๆที่เรารู้จักกัน

บางตำราว่า ท่านเป็นคนมาก่อนเป็นพุทธเจ้า แต่บางตำราก็บอกว่าท่านกำเนิดเกิดเองแบบพระเจ้า (เป็นพระสยัมภู) ก็แล้วแต่ความเชื่อครับ
    ท่านไม่ไปไหนมาไหนหรอกครับ ท่านนั่งดูพวกเราบนสุขาวดี สบายๆดีกว่าครับ

17. วรณ์นิ

คือว่า ผมเอง ได้เนรมิต ดอกบัวแห่งแสง ขึ้นมา เพื่อส่องสว่างเพื่อให้สรรพวิญญาณได้มองเห็น และ เข้ามาอยู่ในดอกบัว ที่ สร้างจำลองเป็นโลกสังคมแห่ง อริยะ ที่ รับการพัฒนาปัญญาทางนามธรรม เพื่อนกระดับจิตของวิญญาณให้ถึง สัมมาฐิทิ เพื่อเวลาที่ได้มาเกิดเป็นมนุษย์ จะได้เป็นคนดี...ทีนี้ เริ่มแรก ผมมีเพื่อนอยู่อีกสองคน หญิงคน ชายคน เลยสร้างดอกบัวให้เขาทั้งสอง ตามที่เขาอยู่ ...กลายเป็นดอกบัวสามดอก แล้วเชื่อมโยงถึงกันด้วยสะพานแสง...สามฐาน เหมือนปิระมิด รวมยอดตรงกลาง ดันมี แสงสว่าง ที่ปลายยอดชี้ขึ้นไปนอกโลก..ที่ไหนสักแห่ง จึงให้เพื่อน เอาจิตตามขึ้นไปดู..ว่า แสงนั้น ชี้ไปถึงไหน..เพื่อนหญิง ก็ตามขึ้นไป จนไปถึง ตำหนักมืดท่ามกลางอวกาศแห่งหนึ่ง บนนั้น มี คนร่างยักษ์ สีดำ นั่ง ชันเข่ามือค้ำคาง นั่ง ทอด ชมอะไรอยู่ไม่รู้ บนแท่นหินใหญ่ สีดำ ...

ซึ่งผมเคยฝัน เห็นครั้งนึง ...

18. วรณ์นิ

คือ เรื่องมีอยู่ว่า....เพื่อนหญิงคนเดิม เมื่อ พวกเรา ร่วมสร้างสังคมดอกบัวขึ้นก็มีการรับ วิญญาณต่างๆภพภูมิต่างๆ เข้ามามากมาย...โดยดอกบัวแสงนี้ จะมีท่านเจ้าแม่กวนอิม มาช่วยรับวิญญาณด้วย เพราะช่วงที่ผมฝึกปฏิบัติ มักจะได้รับการช่วยเหลือ เมตตา จากท่านเจ้าแม่กวนอิม มาช่วยรดน้ำเย็นๆ เวลาผม ร้อน...มีครั้งนึง แสงดอกบัวส่องไปไกลมาก เจตนาให้เห็นกันทุกภพภูมิ ..ส่องให้เห็น ถึงแดนสุขาวดี จึงให้เพื่อนหญิงคนนี้ ไปเยือนถึงแดนสุขาวดี เพื่อ เชิญพระพุทธเจ้าอามิตาภะ ท่าน ให้นำบริวารเข้ามาเยี่ยมชมได้ พักได้...เพื่อนหญิงได้คุยกับท่านอามิตาภะ ท่านบอกว่า เห็นแสงนี้เหมือนกัน แต่ไม่เข้าใจว่าเป็นแสงอะไร...จึงมีการอธิบาย...ท่านจึงเข้าใจ และมาเยี่ยมชม

ซึ่ง มีหลายภพภูมิ หลายดาว หลายเทพ ที่เราเชิญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2017
  19. วรณ์นิ

คราวหลัง จึงให้เพื่อนหญิงขึ้นไปดูใหม่ ขอเข้าชมตำหนัก และถามท่านว่า ที่นี่คือที่ไหน คำตอบคือ ตำหนักขององค์อนันตจักรวาลครับ

20. วรณ์นิ

กระทู้นี้ คุยเรื่องพระเจ้า

ผมจึง เล่าเรื่อง ที่มัน เว่อร์ ๆ ได้หน่อย
    อย่างเทพซุสสายฟ้า ...ที่ เป็นเหมือนหัวหน้าตำรวจของจักรวาล ที่คอยดูแลความสงบของ ต่างดาวต่างๆ นี่ ก็เชิญเข้ามา พักที่ ด อกบัวเหมือนกันนะครับ พระอินทร์ ก็เชิญมาครับ...เจ้าหญิงแห่งดาวนิบิรุดาวแห่งหัวใจที่ยังเต้นอยู่ ก็เชิญมา มนุษย์ได้ดิน มนุษย์ต่างดาว...ก็เชิญมา

ส่วนมากจะเป็น วิญญาณทั้งหลาย ครับ..