พระเชียงแสน หินสี ตระกูลพลอยเนื้ออ่อน

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย otiger, 5 เมษายน 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. otiger

otiger สมาชิก

วันนี้ เหมือนเคย มาโม้ อีกแล้วครับท่าน เจอเพื่อนรุ่นน้อง แล้วมันก็พาเพื่อนมาอีกเหมือนเคย คราวนี้เอาพระแก้วหินสี มาอวด เป็นพระแก้วใสเนื้อสีแดง ปางมารวิชัยขัดสมาธิปกติ พระเกศทรงดอกบัวแหลม สังฆาฏิพาดยาวเหนือสะดือหน้าตักประมาณ1นิ้ว แล้ว อธิบายประวัติยาวเหยียดว่าเป็นพระเชียงแสนกรุฮอตยุคต้น ผมก็นั่งฟังแบบเพลินๆ แล้ว เจ้าเพื่อนรุ่นน้องของผมก็หันมาถามผมว่าองค์นี้เป็นยังไง ผมก็บอกว่างามดีแต่ก็ให้ความรู้เพิ่มเติม
    ผมเลยบอกไปว่าเท่าที่ผมศึกษามายุคต้นมีอยู่สามสีคือสีขาวใส ที่เรียกกันว่าน้ำค้าง หรือน้ำหาย สีเขียวที่เรียกว่าบุษย์น้ำแตง สีเหลืองที่ออกเหลืองทองหรือที่เรียกว่าบุษย์น้ำทอง ส่วน หินสีอื่นๆ ลักษณะเป็นพลอยเนื้ออ่อน มักจะเป็นรุ่นหลังแต่อาจจะมียุคต้นบ้างก็ได้ผมไม่แน่ใจ และที่สำคัญส่วนใหญ่จะแกะเป็นนั่งขัดสมาธิเพชร สังฆาฏิสั้นเหนือราวนม พระเกศทรงดอกบัวตูมกลมมน ฐานเขียงบางจะเป็นของยุคต้น ถ้าเจอ พระเกศทรงดอกบัวตูมแหลม ฐานเขียงหนา ฐานบัว จะเป็นยุคหลัง
    เจ้าของพระแก้วสีแดงก็เลยถามผมว่าผมมีพระแก้วเก็บสะสมไว้บ้างหรือเปล่าผมยังไม่ทันเอ่ยปากพูดให้เพื่อนรุ่นน้องผมมันก็บอกว่าโอ้ยพี่เสือแกมีเกือบ 100 องค์มั้ง มีทุกยุคทุกสีแทบทุกหน้าตัก ทั้งทรงเครื่องไม่ทรงเครื่อง
    ไอ้เจ้าเพื่อนของรุ่นน้องของผมก็หัวเราะ แล้วบอกว่าพี่เสือก็ขี้โม้เหมือนเคย ผมก็เลยหัวเราะแล้วบอกไปว่า เวลาพูดเรื่องจริงไม่ค่อยมีใครเชื่อหรอกแต่เวลาพูดขี้โม้เมื่อไร มีคนเชื่อเยอะ
    ผมกลับบ้านเข้าห้องพระ แล้วก็ถ่ายภาพพระแก้วจุ้ยเจียและพระหินสี ตระกูลพลอยเนื้ออ่อน ที่เก็บสะสมจากหลายประเทศ ทั้งจากเมืองเชียงแสนเก่าฝั่งไทย ฝั่งลาว ฝั่งพม่า ไว้หลาย 10 ปีแต่คงเอาออกมาถ่ายเจาะรายละเอียดไม่ไหวเพราะไม่มีเวลาเพราะจัดแยกไว้ในครอบแก้ว ตั้งบูชาอยู่ในห้องพระ ที่เหมือน จัดแสดงเป็นพิพิธภัณฑ์ส่วนตัว

ผมเก็บภาพถ่ายเมื่อครั้งมือถือเริ่มมีกล้อง เลยเอาภาพเก่าๆ อยู่2-3 พิมพ์ ที่เคยถ่ายเก็บไว้เป็น 10 ปีได้แล้วสมัยเข้ามาเว็บนี้ใหม่ๆ เป็นยุคต้นและยุคหลังๆ น่าจะอายุหลัก 1000ปี แล้วจะทยอยเอามาให้ชม จริงๆนะผมโม้
    เปิดดูไฟล์ 5622085

ชุดนี้ผมจัดเป็นชุดพระหินสี รวมทุกยุคเข้าด้วยกัน

เปิดดูไฟล์ 5622086

ยชุดหินสีทรงเครื่องจะอยู่ในช่วงยุคกลาง
    องค์พระประธานทรงเครื่องเป็นหินจุ้ยเจีย ฐานเขียงหนาหน้าตักประมาณ 4 นิ้วกว่าๆ ถ้าเอาคราบออกจะเห็นเนื้อใสหรือที่เรียกน้ำค้างหรือน้ำหาย
    องค์พระประธานเล็กทรงเครื่องทั้งสี่องค์หน้าตักประมาณ 3 นิ้วกว่าๆ
    องค์ขวาสุดเนื้อหินเหลืองทอง
    องค์ขาวสุดเยื้องไปด้านหลัง เนื้อหินสีชมพู
    องค์ซ้ายสุด เนื้อหินสีเขียวกลางๆ
    องค์ซ้ายสุดเยี้องไปทางด้านหลังเนื้อหินสีน้ำเงินเข้มออกม่วง
    ทรงเครื่ององค์เล็กหน้าสุด หน้าตักประมาณ2นิ้ว ถ้าเอาคราบออก จะเป็นหินจุ้ยเจียเนื้อใส
    ผมจัดเป็นชุดรองประธานในกลุ่มพระหินสี

เปิดดูไฟล์ 5622087

องค์พระประธาน ฐานเขียงบาง หน้าตัก ประมาณ 7 นิ้วหากขัดคราบหินปูนที่เกาะทั่วองค์ออกทั้งหมดจะเห็นเป็นเห็น หินจุ้ยเจียใสหรือที่เรียกว่าน้ำค้างหรือน้ำหาย
    องค์พระประธานเล็ก ฐานเขียงบาง หน้าตักประมาณ 3 นิ้วกว่าๆ
    องค์ซ้ายสุด ถ้าเอาคราบออกเนื้อจะออกเหลืองทอง หรือที่เรียกกันว่าบุษย์น้ำทอง
    องค์กลาง ถ้าเอาคราบออกเนื้อจะออกเขียวใส หรือที่เรียกกันว่าบุษย์น้ำแตง
    องค์ขวาสุด ถ้าเอาคราบออกเนื้อจะออกสีเหลืองทองใส อมชมพูเวลาโดนแสงผ่านจะออกสีม่วงอ่อนหรือที่เรียกกันว่าเนื้อหินราหู
    ต่างที่มา แต่อยู่ในยุคเดียวกัน ผมจัดเป็นชุด ประธานในกลุ่มพระหินสี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2021
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้