พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. wat.R เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนากับน้องโอ๊ตด้วยนะครับ

สวัสดีปีใหม่นะน้องน้องมหาโอ๊ต โชคดีจังได้อยู่ใกล้ๆหลวงปู่ รู้สึกว่าจะเป็นทางกลับบ้านพอดีเลยนี่นา....อ้อได้ของดีอะไรก็อย่าลืมเก็บไว้ให้บ้างเน้อ

2. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

3. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

งามแบบเดิมๆจริงๆครับองค์นี้ ผิวหิ้งเลย รมดำแห้งสนิท

ผมมีข้อมูล การสร้าง และปลุกเสกของเหรียญรุ่นนี้มาฝากครับ

เหรียญหลวงปู่ดีรุ่น๑ สร้างโดยพระครูกิติสุนทร (สมนึก) อดีตเจ้าอาวาสวัดเทพากร

จัดสร้างในปี ๒๕๒๐ โดยจารึกคำว่า "ดีบุก" ซึ่งหมายความว่า การธุดงค์บุกป่าฝ่าดง

โดยไม่เกรงกลัวอันตรายของหลวงปู่นานนับเกือบ๔๐ปี เพื่อเป็นอนุสติแห่งการเพียรพยายาม

ของท่านต่อคนรุ่นหลังต่อไป ซึ่งมีพระเกจิร่วมปลุกเสกในวันที่ ๒๔ ธค.๒๐ ได้แก่

๑.หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม จ.สิงห์บุรี

๒.หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ จ.ชัยนาท

๓.หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง จ.อยุธยา

๔.หลวงปู่คำมี วัดคูหาสวรรค์ จ.ลพบุรี

๕.หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง จ.นนทบุรี

๖.หลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียง จ.สระบุรี

๗.หลวงปู่เส่ง วัดกัลยาณมิตร จ.กรุงเทพฯ

๘.ครูบาอุ่น วัดส้มเกลี้ยง จ.ตาก

๙.หลวงพ่อเสน่ห์ วัดพันสี จ.อุทัยธานี

๑๐. หลวปู่ดี วัดเทพากร จ.กรุงเทพฯ

นี้คือข้อมูลจากหนังสือพระปกหนา SPIRIT

แต่ข้อมูลจากหลวงปู่ท่านบอกแต่เพียงว่า

"นิมนต์มาปลุกเสกกันเยอะ มีหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี" ด้วย

4. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ....ครูบาอาจารย์แต่ละท่านนั้นสุดยอดทั้งนั้น......เป็นเหรียญที่ควรอาราธณาขึ้นคอมากครับ

5. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้เคยลงประกอบบทความในหนังสือ"นิตยสารศักดิ์สิทธิ์" ครับ

6. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเมตตาจารให้หรือครับ.......สภาพสึกนิดหน่อย

7. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่อั๋น หลวงปู่ท่านเมตตาจารให้เจ้าของเหรียญนี้ครับ

และเหรียญนี้เจ้าของอนุญาตให้นำไปลงในหนังสือครับ

ส่วนองค์ส่วนตัวที่ผมห้อยคออยู่ ยังไม่สึกซักนิดครับ แหะๆๆ
    :cool:

8. น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ..ลูกศิษย์หลวงปู่ดีทุกๆท่าน เข้ามาส่งข่าวเมื่อวันเสาร์ที่19 ม.คเดินทางไปกราบหลวงปู่ดีที่วัดส้มเกลี้ยงจังหวัดตากมา หลวงปู่สบายดี,อากาศดี,อาหารการขบฉันดี คนดูแลหลวงปู่ชื่อพี่เฉลิมอัธยาศัยดีมากครับ ที่สำคัญหลวงปู่ใจดีมีเมตตามากๆคุยสนุกสอดแทรกธรรมะตลอด ข่าวแว่วๆหลวงปู่บอกว่าวัดส้มเกลี้ยงจะสร้างเสนาสนะหรืออะไรซักอย่างผมจำไม่แม่นจะมีจัดสร้างวัตถุมงคลด้วยเห็นพี่เฉลิมบอกว่ากรรมการวัดจะประชุมกันวันอาทิตย์ หลวงปู่บอกว่าให้มาช่วยกันนะ

9. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ดีครับทางวัดสร้างวัตถุมงคลก็ดี จะได้มีปัจจัยไปจัดสร้างหรือซ้อมแซมเสนาสนะ วัดส้มเกลี้ยงเป็นวัดเล็กๆอยู่ในเมืองเล็กๆ พวกเราลูกศิษย์หลวงปู่ก็ต้องช่วยๆกันบอกข่าวครับ และวัดนี้ไม่เป็นแต่เพียงที่จำพรรษาของหลวงปู่ แต่ในสมัยอดีตครูบาอุ่น ซึ่งเป็นอดีตเจ้าอาวาสยังเป็นสหธรรมิกที่สนิทสนมกับหลวงปู่ด้วยครับ:cool:

10. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้คณะผม(สวนขลัง) กำลังรวบรวมปัจจัยซื้อเก้าอี้แบบอาร์มแชร์

เอาไว้ให้หลวงปู่ท่านนั้งพักผ่อนสูดอากาศหน้ากุฏิ แทนเก้าอี้พลาสติกตัวเดิม

ที่ไม่มีมั่นคงแข็งแรง และนั้งไปก้นหลวงปู่ก็จะจมทำให้ลุกลำบาก

จึงมองๆตัวนี้อยู่ครับ

ตัวเดิมที่หลวงปู่ท่านใช้นั้งอยู่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.7 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      127.4 KB
      เปิดดู:
      195
  11. poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาบุญด้วยครับพี่ปี๊ด _/\_

12. ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พี่ปึ๊ดและคณะ

14. มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ท่านบ่นหนาวๆ วันอาทิตย์ผมเข้าไปกราบท่าน ยายกับแม่ทำกับข้าวให้ผมเอาไปถวายท่าน ไปถึงวัดประมาณ 9:30น. ท่านยังจำวัดอยู่บนเตียงในห้อง นอนคว่ำแบบพับเพียบขดขา ห่มผ้าคลุมโปง ผมเห็นแปลกๆดูไม่ค่อยจะดีเลยปลุกท่าน ถามว่าหลวงปู่ไม่ค่อยสบายหรอครับ นอนแบบนี้มันถนัดหรอท่านตอบว่า มันหนาวๆ ผมกับแม่เลยคิดจะหาซื้อเสื้อไหมพรมแบบที่พระใส่ไปถวายท่านครับ

15. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเป็นห่วงท่านจังเลยครับ.....ถ้าอยู่ใกล้ก็อยากจะไปถวายเครื่องกันหนาวกับท่าน....ฝากท่านมหาโอ๊ตด้วยนะครับ

16. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมจำไม่ผิด ที่ปลายเตียงหลวงปู่มีอังสะแบบใหมพรมอยู่ครับ น้องโอ๊ตลองให้คุณลุงเฉลิมหาเตรียมไว้ให้หลวงปู่ก็ได้ครับ น่าจะพอประทังได้อยู่ แต่ถ้าไม่พอกับอากาศน้องโอ๊ตและคุณแม่จะซื้อถวายก็ขออนุโมทนาครับ

17. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเป็นห่วงครับพี่อั๋น ผมเชื่อใจคุณลุง และ น้องโอ๊ต อีกอย่างที่ปลายเตียง มีผ้าหมทั้งเก่าและใหม่ พับเรียงไว้ น่าจะรวมๆได้๑๐ผืนครับ

18. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

น้องโอ๊ตครับ...ถ้าเข้าไปอีก ฝากเรียนหลวงปู่และคุณลุงเฉลิมว่า

ปื๊ดและภาคินจะซื้อเก้าอี้ไปถวายแทนตัวที่นั้งอยู่ครับ

19. อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

20. มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้าไปเห็นท่านนั่งห่มผ้าอยู่หน้ากุฏิ มองเข้าไปในกุฏิเห็นเสื้อไหมพรม และก็น่าจะเป็นถุงเท้าหรือถุงมือไหมพรมอยู่ เลยถามท่านว่าหลวงปู่หนาว ทำไมไม่เอาเสื้อไหมพรมมาใส่ ท่านก็ว่ามันลุ่มล่าม เกะกะ ท่านว่าผ้าห่มนี้ดีเบาดี ส่วนบนที่นอนท่าน วันนั้นที่ผมเข้าไปก็มีผ้าห่มอยู่หลายๆผืน แต่ท่านห่มแค่ผืนเดียวเองครับ