พระโคตรเศรษฐีที่หลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุงให้การรับรอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 3 กันยายน 2006.

1. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ครับ เป็นเช่นที่น้องลูกวัดท่าซุงได้บอกไว้ หรือลองย้อนกลับไปดูกระทู้นี้ในหน้าเก่าๆ ก็จะทราบที่มาครับ ว่ามาจากแหล่งไหน

2. ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ถ้าทุกท่านดู ดีๆๆ จะเห็นความแตกต่างทั่งพิมพ์ และเนื้อ

เพราะแร่เนื้อโคตรเศรษฐี จะไม่เหมือนตะกั่วแต่จะคล้ายตะกั่ว

3. ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมทราบจากคุณป้าอิด คุณป้าบอกว่ามีกลุ่มมิจฉาชีพอ้างว่าเช่าแร่โคตรเศรษฐีจากป้าอิดแต่ที่จริงแล้วมัมหลอกครับจนมีคนถามป้าว่าให้คนเช่าแร่เหรอป้าบอกไม่ได้ให้เช่าซึ่งกลุม่มิจฉาชีพพวกนี้เราสามารถดูพิมพ์พระปลอมได้และเนื้อ ขอให้ระหวังไว้อย่าคิดว่าเช่าแร่โคตรเศรษฐีจากที่อื่นแล้วได้ของดีราคาถูก ที่ในได้ของปลอม ถ้าท่านใดอยากได้ของแท้ของแม่ชีประทุมโทรไปหาป้าอิดได้นะครับตามเบอร์ที่ให้ไว้

4. ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดกระผมขอแร่โคตรเศรษฐีจากป้าไปสร้างพระให้หลวงตายังได้แค่เศษเสี้ยวๆๆของแร่ซึ่งการที่ท่านจะให้เช่าเป็นก้อนๆไม่มีทางเพราะท่านใช่สร้างพระหมดแล้วเหลือแต่เศษๆๆๆ

5. mame_o Active Member

29 กุมภาพันธ์ 2008
    ใครสนใจอยากจะ จนไม่เป็น ควรมีไว้บูชาสักองค์นะคะ
    ดิฉันบูชามาเมื่อไม่กี่วันนี้ แม้จะเพียงองค์ละ 100 บาท เช่ามาแล้วก็อธิษฐานจิต ขอให้ได้มีโอกาสได้บูชาองค์ละ 10,000
    ขณะนี้ได้เงินมาโดยบังเอิญ 10,000 บาท แล้ว
    จะสะสมไว้ หากได้ค่าน้ำมันเมื่อไหร่ ไปเช่าแน่นอนค่ะ
    (ยังมีประสบการณ์ รวยๆ จากผู้ที่บูชามาแล้วกว่า 10 ปี อีกมากมาย แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังค่ะ)

6. ก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยเล่าไวไวครับ ผมอยากฟัง

7. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมก็อยากฟังครับ

8. ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

พระโคตรเศรษฐีเนี่ยไม่ใช่แร่ของเมืองมนุษย์นะครับบบบบบบบบ

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมขอร่วมยืนยัน เรื่องสรรพคุณ ของแร่โคตรเศรษฐี ในฐานะเป็นลูกศิษย์ หลวงปู่พระครู บุญศรี อินทวัณโณ วัดใหม่ศรีสุทธาวาส จนท่านล่ะสังขาร

ขอท้าวความนิดเดียว หลวงปู่เป็นพระที่ คุณยายแม่ชี ปทุม โชติอนันต์ ไปหาหลังจากสิ้นผู้มีบุญ ที่วัดท่าซุง ตามคำแนะนำ เรื่องลึกๆท่านผู้ใดอยากทราบให้ไปถามป้าอิ้ดเอาเองน่ะครับ

ป้าอิ้ดร่วมบริจาคแร่โคตรเศรษฐีมาหลายครั้ง ปริมาณพอสมควร ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ในฐานะลูกศิษย์หลวงปู่ มาผสมสร้าง วัตถุมงคลเพื่อสร้างแพโบถส์น้ำถวายหลวงปู่ วัดใหม่ มีสามรุ่น คือ ๑) เหรียญพระนิพพาน ๒) เหรียญเต่าเลือนรูปพระปัจเจกพุทธเจ้า และสุดท้าย คือ ๓) พระบูชาพระพุทธสิหิงค์ ๙ นิ้ว กริ่งและพระชัย รุ่นแพโบถส์น้ำ รุ่นเดียวที่ปลุกเสกบน โบถส์น้ำ ในแม่น้ำเจ้าพระยา ฝีมือการสร้างของ อาจารย์ อนันต์ สวัสดิเสาวณีย์ ผอ. ช่างสิบหมู่ในขณะนั้น

อันนี้ไม่ได้มาโฆษณาพระ เพราะหมดไปนานแล้วครับ ผู้ที่มีก็คงหวงและไม่มีใครเอามาขายเพราะไม่ได้อยู่ในวงการซื้อขาย และของไม่ได้สร้างมาก แค่ลูกศิษย์เก็บกันก็พอสร้างโบถส์น้ำราคาสิบกว่าล้านได้ ในสมัยนั้น

พระที่มีแร่โคตรเศรษฐี ผสมอยู่ด้วย จะมีสรรพคุณอันหนึ่งที่เด่นชัดเจนมาก คือ ไม่จน อันนี้ ตีความหมายว่าไม่อับจน เมื่อนับถืออย่างจริงจัง จะมีทางออกเสมอ ไม่จนแต้ม อันนี้ไปถามลูกศิษย์สายคุณยายปทุม และสายหลวงปู่พระครูบุญศรีดูได้ ว่าถ้านับถือจริงแล้ว จะไม่อับจน แต่อย่างไรคงไม่สามารถฝืนกฎแห่งกรรมของตัวท่านได้ แต่ยืนยันว่าหนักจะเป็นเบา และจะไม่จนทางออก เมื่อถึงที่สุดจะมีทางออกเสมอ หรือ มีคนมาช่วย โดยเฉพาะเรื่อง เงินๆทองๆ

โดยเฉพาะคำว่าโคตรเศรษฐี ท่านแม่ชี คุณยายปทุม โชติอนันต์ คือต้นตำหรับ ที่ได้ แร่มาแล้ว เอาไปถวายให้ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อวัดท่าซุง พิจารณาดู ทำให้เกิดคำว่าโคตรเศรษฐี จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ซึ่งหมายความว่าดีในทางโชคลาภ ทำมาหากิน เมื่อจะรวยจะไม่รวยแบบเศรษฐีธรรมดา แต่จะเป็นโคตรเศรษฐีครับ ส่วนโคตรเศรษฐีที่ตามมาหลังๆ ดูแล้วไม่ได้เกี่ยวกับคุณยายแม่ชี ปทุม แต่อย่างไร หรือ เกี่ยวข้องกับโลหะ แร่โคตรเศรษฐีของท่านท้าน ธตรฐ แต่อย่างใด เป็นการเอาคำไปใช้มากกว่า อันนี้ของท่านผู้รู้ พิจารณาเอาเองน่ะครับ

10. ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปให้ชมบางไหมครับ

11. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมอยู่ต่างจังหวัดอยู่ เมื่อกลับ กทม จะถ่ายรูปให้ชม เป็นการ แชร์ ความรู้น่ะครับ ไม่มีเจตนาซื้อขายใดๆ เพราะมีแค่ เท่าที่มี ผู้ที่ปลุกเสกได้ ก็ไม่เหลือสังขารอีกแล้ว

12. Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ คำว่าอับจน จนแต้มไม่มีครับ จะมีทางออกเสมอ
    เราทำบุญให้ทานรักษาศีลควบคู่ไปด้วยจะยิ่งดีมากครับ คล่องตัวจริงๆนะครับ

13. mame_o Active Member

วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังค่ะ...แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคลนะคะ

มีคุณป้าคนนึงชื่อป้าอู๊ด เป็นเพื่อนคุณแม่ดิฉัน รู้จักกันมานานแล้วค่ะ เคยไปทำบุญด้วยกันบ่อยๆ รู้จักกันมาเรื่อยๆก็เห็นแกถูกหวยอยู่เป็นประจำค่ะ ถูกประมาณ 80 % ต่อปีอ่ะค่ะ ตอนแรกเราก็ไม่ได้คิดอะไร เรื่องนี้คิดว่ามันคงเป็นวาสนาของแต่ละคนเค้าสร้างมานะคะ
    จนเมื่อดิฉันได้ไปที่ สำนักปฏิบัติธรรมคุณแม่ชีปทุม เมื่อเดือนที่ผ่านมา และได้รู้จักกับ พระโคตรเศรษฐี คุณแม่ก็จำได้รางๆว่าป้าอู๊ดเคยเช่าไปบูชาเมื่อนานมาแล้ว จึงได้โทรไปถาม ปรากฎว่า จริงค่ะ ป้าอู๊ดได้บูชาองค์ละ 10,000 มานานมากแล้ว ตั้งแต่บูชามาก็มีแต่เงินทองเข้ามาตลอดค่ะ ตอนนี้รวยไปแล้วค่ะ มีเงินเหลือเฟือไปทำบุญได้ทั่วประเทศไทยแล้ว

เรื่องต่อมา...พึ่งเกิดเมื่อวันที่ 1 มี.ค. ที่ผ่านมานี้เองค่ะ
    คือหลังจากที่ดิฉันได้บูชาองค์ละ 100 มา 2 องค์ โดยนำองค์หนึ่งมาให้กับแฟนดิฉัน ในวันที่ 1 มีนา และให้เขาอธิษฐานจิตเอาว่าอยากได้อะไร เขาก็บอกว่า "ขอให้ถูก ล๊อตเตอร์รี่ที่ซื้อไว้" เพราะเล่นหวยไม่ทันแล้ว ดิฉันก็ถามว่าเค้าซื้อเลขอะไร เค้าก็บอกว่า 19,91 ..... พอหวยออกมา เราก็คิดว่า "เอ๊ะเราก็ขอท่านแล้วแต่เราก็ยังไม่ถูก แฟนเราก็ไม่ถูก เราคงต้องสร้างบารมีต่ออีก เราคงมีกรรมเยอะอยู่" แต่พอมาเห็นเลขท้าย 3 ตัว มีออก 691 จึงโทรไปถามว่าที่ซื้อล๊อตเตอร์รี่เลข 91 นั้นมีเลขอะไรอยู่ข้างหน้า ปรากฏว่าเป็นเลข 691 จริงๆค่ะ ถูก 2 คู่ ส่วนดิฉันที่แอบน้อยใจเล็กน้อยที่ตั้งใจจะร่วมสร้างวิหารอรหัตน์หญิงนั้น ก็ยังไม่สำเร็จเนื่องจากยังขาดทุนทรัพย์ หวยก็ไม่ถูก แต่ในเช้าวันรุ่งขึ้นก็ได้เงินมา 10,000 บาท พอดีกับที่ขอไว้ โดยบังเอิญ ไม่รู้ว่าจะเป็นเพราะบารมีของ พระโคตรเศรษฐี ที่ได้บูชามาหรือไม่นะคะ แต่อย่างน้อยก็เป็นกำลังใจให้เราอยากสร้างความดีต่อไปค่ะ เพราะรับรู้ได้ว่า ยังมีเทวดารับรู้และรอสนับสนุนเราอยู่เสมอค่ะ

14. mame_o Active Member

เห็นด้วยมากๆเลยค่ะ เราก็ต้องสร้างกุศลไปด้วย อย่ามัวแต่คิดจะรวยอย่างเดียวมันก็จะสะสมเป็นกิเลศนะคะ
    แต่คงไม่ต้องห่วง พวกเรารู้ดีกันอยู่แล้ว ใช่ไหมคะ (i)

15. mame_o Active Member

รายได้จากการเช่าพระ จะนำไปสร้างศาสนสถานแห่งนี้ต่อไปค่ะ
    ซึ่งยังมีอีกหลายจุดที่ยังต้องการการปรับปรุง
    ชมภาพปัจจุบันได้จากกระทู้นี้เลยค่ะ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=116409

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมไม่สามารถ นำภาพพระที่สร้างจากส่วนผสมเนื้อแร่โคตรเศรษฐีมาใส่ได้ครับ อาจจะไม่รู้วิธี ขอความกรุณา ผู้รู้ช่วยแน่ะนำด้วยครับ

17. mame_o Active Member

อยากดูด้วยคนค่ะ

ก่อนอื่นพี่ต้องหาที่ฝากรูปในอินเตอร์เน็ตให้เราได้ URL ของรูปมาก่อนนะคะ
    พี่จะใช้ที่เว็บนี้ก็ได้ค่ะ www.temppic.com
    พออัพโหลดเสร็จเค้าจะให้ URL มา 4 แบบ พี่ก็เลือกก็อบปี้แบบที่ 2 มา (ถ้าใช้เว็บนี้นะคะ)
    แล้วก็มาเข้าเว็บบอร์ดนี้ กดตรง "ตอบกระทู้" ปุ่มสีเขียวด้านล่างของหน้าอ่ะค่ะ
    มันจะมาเข้าหน้าตอบกระทู้แบบเต็มรูปแบบ
    ในส่วนของข้อความ จะมีให้เพิ่มรูปภาพ (ที่เป็นสี่เหลี่ยมสีเหลือง มีภูเขาตรงกลาง) พี่กดตรงนั้นนะคะ แล้วเค้าจะให้ใส่ URL ของรูปที่เราอัพโหลดไว้แล้ว พี่ก็กด Ctrl V ในช่องนั้นได้เลยค่ะ เสร็จแล้วก็กด OK
    ถ้า รูปถาพใช้ได้ มันก็จะแสดงให้ดูในทันทีนะคะ

ถ้าไม่เข้าใจสอบถามได้ค่ะ

18. mame_o Active Member

เออ....ตอบแบบรวดเร็ว ที่อยู่ด้านล่างก็สามารถใส่ภาพได้นี่นา....^^
    ตรงปุ่มสีเหลืองที่เป็นรูปภูเขากับพระอาทิตย์น่ะค่ะ

19. Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอขอบคุณคุณ mame_o<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1025872", true); </SCRIPT> มากครับที่ช่วยเป็นธุระสานงานต่อให้

20. Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

เงะผมทำไม่ได้เลย

ต้องเอาชื่อภาพมาใส่ในช่องหรือครับอยากทำเป็นมั่งอ่ะครับ