พระโพธิสัตว์สายต่างๆ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ฟางว่าน, 21 พฤศจิกายน 2012.

1. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2022
  2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

พระโพธิสัตว์ มีแค่ ๓ ประเภท อย่ามาตั้งกระทู้ผิดสิครับ อย่าให้มันเพี้ยนไป พระโพธิสัตว์มี ๓ ประเภท พระพุทธเจ้า ก็มี ๓ ประเภท ๑ ปัญญาธิกะ บำเพ็ญบารมี ๔ อสงไขยกำไลย อีก ๑ แสนมหากัป ๒ ศัทธาธิกะ บำเพ็ญ บารมี ๘ อสงไขย กำไลยอีก ๑ แสนมหากัป ๓ วิริยาธิกะ บำเพ็ญบารมี ๑๖ อสงไขย กำไลยอีก ๑ แสน มหากัป

บางพระองค์ ทำไม่ถึง ก็ลากันไป เป็นพระสาวก ของพระพุทธเจ้าองค์นั้นๆครับ แต่บางองค์จะแวะเอาแค่ พระปัจเจ กะพุทธเจ้า ก็ได้ครับ เบื่อคนไง ตรัสรู้ เองตามลำพัง เขาเรียกว่า พระปัจเจกะพุทธเจ้า ตรัสรู้เอง ไม่สอนให้ผู้อื่น ตรัสรู้ตาม เหมือนพระพุทธเจ้า แต่ท่านตรัสรู้กันคราว หนึ่งๆ ก็เป็นหมื่นเป็นแสนพระองค์นะครับ พูดไปก็ยาวมากๆแค่นี้แหละครับ

3. หลานศิษย์

หลานศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเอาความรู้มาแบ่งประเภทเลย

พระพุทธเจ้าท่านเป็นเลิศ มหาบุรุษ
    ท่านเอาจำนวนสัตว์โลกที่ต้องการรื้อถอนเป็นตัวตั้ง
    หลังจากนั้น ก็ทำบารมีตามระยะเวลา

ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย เช่น อายุขัย ระยะเวลาศาสนา ฯลฯ
    เป็นส่วนที่ตามมาด้วย

4. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ถ้ารู้ยิ่งพูดยิ่งตอบ ไม่รู้ไม่ตอบ อย่ารู้อย่างเดียว มันต้องเดินต้องทำ มันถึงจะครบสูตร ไม่รู้เสือกไม่ทำนี่สิยากนาน

5. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อมีคนเข้าใจผิดเรารู้ว่าเขาผิด เรารู้ว่าอะไรถูก เราก็ทำให้เขาเข้าใจถูก ถือว่าดีแล้วนะครับ

มัวแต่คิดนั้นคิดนี้ไม่ได้กินหรอกครับ เหมือนคนจมน้ำมัวคิดว่าจะช่วยดีใหม รอเหอะ ตายก่อนพอดี
    ขอบคุณพี่บุญทรงครับ

6. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ปัญญา ศรัทธา ความวิริยะ

เข้าใจว่าเป็นเพียงลักษณะเด่นของการบำเพ็ญบารมี
    เอกบารมีใด พระองค์ท่านก็ใช้บารมีนั้นเป็นหลักเกณฑ์ เป็นผู้นำในการบำเพ็ญด้านอื่นๆ
    แต่บารมีทั้งสิบนั้นต้องยิ่ง และสำเร็จเป็นปรมัตถบารมีครบทั้ง ๓๐ ทัศเสมอกัน

พระพุทธเจ้ามีคุณอันหาประมาณมิได้ เสมอเท่าเทียมกันหมดทุกพระองค์ กล่าวโดยย่อคือ
    ๑. พระปัญญาคุณ
    ๒. พระบริสุทธิคุณ
    ๓. พระมหากรุณาคุณ

7. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

พระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีพระคุณเสมอกันทั้ง ๓ ด้าน ได้แก่ ปัญญา กรุณา และบริสุทธิ

ระยะเวลาที่ทรงบำเพ็ญบารมีช่วยกำหนดว่า ในสมัยพุทธกาลนั้นชนเหล่าใดจะอยู่ในสถานะที่จะเข้าใจพระธรรมได้ เท่าที่จำได้ พระวิริยาธิกะจะทำให้ทั้งโลกนับถือพุทธ พระศรัทธาธิกะจะทำให้คนทั้งแคว้นนับถือพุทธ ส่วนพระปัญญาธิกะจะลดหย่อนลงไป ตามนี้จึงทำให้คนที่จะได้เกิดในแต่ละยุคต้องมีบารมีมากตามนั้นด้วย ในสมัยของพระโคดมของเรานี้ ผู้จะได้อรหัตผลได้จึงต้องมีปัญญามาก

8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฟางว่าน
    เรียนถามท่านๆสมาชิก พระโพธิสัตว์ทั้ง 4 ประเภท ได้แก่ ปัญญา ศรัทธา ความเพียร และวิริยะกพิเศษ มีคุณสมบัติอย่างไรครับ.....

พระโพธิสัตว์ มีแค่ ๓ ประเภท อย่ามาตั้งกระทู้ผิดสิครับ อย่าให้มันเพี้ยนไป พระโพธิสัตว์มี ๓ ประเภท พระพุทธเจ้า ก็มี ๓ ประเภท ๑ ปัญญาธิกะ บำเพ็ญบารมี ๔ อสงไขยกำไลย อีก ๑ แสนมหากัป ๒ ศัทธาธิกะ บำเพ็ญ บารมี ๘ อสงไขย กำไลยอีก ๑ แสนมหากัป ๓ วิริยาธิกะ บำเพ็ญบารมี ๑๖ อสงไขย กำไลยอีก ๑ แสน มหากัป

บางพระองค์ ทำไม่ถึง ก็ลากันไป เป็นพระสาวก ของพระพุทธเจ้าองค์นั้นๆครับ แต่บางองค์จะแวะเอาแค่ พระปัจเจ กะพุทธเจ้า ก็ได้ครับ เบื่อคนไง ตรัสรู้ เองตามลำพัง เขาเรียกว่า พระปัจเจกะพุทธเจ้า ตรัสรู้เอง ไม่สอนให้ผู้อื่น ตรัสรู้ตาม เหมือนพระพุทธเจ้า แต่ท่านตรัสรู้กันคราว หนึ่งๆ ก็เป็นหมื่นเป็นแสนพระองค์นะครับ พูดไปก็ยาวมากๆแค่นี้แหละครับ

ตอบต่อครับ) พระโพธิสัตว์ ๓ ขั้น ๓ แบบ พระพุทธเจ้า ก็มี ๓ แบบนี้เท่านั้น ตัวอย่างอธิบายมา บารมีตัวไหนนำหน้า ตัวนั้น คือ ตัวหลัก แล้วบารมี ทั้ง ๑๐ ตัว ก็เข้ามาทันที คนมีปัญญามาก นำด้วย ปัญญา ทาน ศิล วิริยะ ขันติ เมตตา อธิษฐาน สัจจะ ศรัทธา อุเบกขา บารมีจะมาครบทุกตัว

ศรัทธา นำหน้า คนมีศรัทธา ปสาทะ บารมี ๑๐ ก็เข้ามาทันที่ ศรัทธา ทาน ศิล ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิษฐาน เมตตา อุเปกขา เนี่ย บารมีทั้ง ๑๐ จะเสริมทันทีครับ

วิริยะ นำหน้า ตัวอื่น ก็เข้ามาทันที วิริยะ ปัญญา ทาน ศิล ศรัทธา ขันติ สัจจะ อธิษฐาน เมตตา อุเบกขา เนี่ยเห็นไหม รายละเอียด ก้พิจรณาเอาครับ ไม่จำเป็นต้องอธบายละเอียด ถ้าไม่เข้าใจ ก็อย่าหวัง ไปพูด ให้สูงกว่านี้เลยครับ

เมื่อ ทำพระบารมี ให้สูงขึ้นไป ตามลำดับ ต้น กลาง ปลาย บารมี ๑ ตัว มันจะเพิ่ม ขึ้นไปอีก เป็นอย่างละ ๒ ตัว กลาง ปลาย บารมี ต้น บารมีกลาง บารมีปลาย ก็ เป็น บารมี ๓๐ ทัต นับต้นด้วย ก็ครบ องค์ ๓ บารมี บารมี อุปบารมี ปรมัตถบารมี