พระโมคคัลลานะทัวร์นรกสวรรค์ ถาม "ทำบุญ-กรรมอย่างไรจึงได้ผลอย่างนี้?"

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย วิมลเกียรติ์, 30 สิงหาคม 2007.

1. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ อ่านแล้วได้ความรู้มากขึ้นเยอะเลย อนุโมทนา

แต่สงสัยอยู่อย่างนึงค่ะ เทพธิดาในวิมานนี้ เป็นผู้เข้าถึงพระนิพพานแล้วหรือคะ - "กรรมฐานกล่าวคือ โพธิปักขิยธรรม ๓๗ ประการได้สำเร็จแก่ดิฉัน ด้วยอานุภาพแห่งการมนสิการนั้น การออกไปจากกิเลสได้เกิดมีแก่ดิฉัน"

ผู้ใดทราบ โปรดช่วยขยายความให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ด้วยกุศลกรรม(ให้ธรรมเป็นทาน)ที่คุณได้ทำไว้ ย่อมส่งผลให้คุณเจริญในธรรม

อนุโมทนา

3. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนากับการสร้างบุญบารมีของท่านในครั้งนี้ด้วยครับ
    เหนื่อยแต่ก็ทำ เจตนาจะให้ผู้อื่นได้ความรู้ ให้ความรู้จากแหล่งที่ถูกต้อง อนุโมทนาด้วยครับ