พระไตรปิฎก...เล่มที่ใช้ทดลองอ่าน...เชิญเลือกทดลองอ่านเพื่อซ้อมเสียงฯลฯเรื่องไหนก็ได้

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 2 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    พระไตรปิฎก...เล่มที่ใช้ทดลองอ่าน...เชิญเลือกทดลองอ่านเพื่อซ้อมเสียงฯลฯเรื่องไหนก็ได้
    .
    มีเนื้อหาสั้น อ่านไม่ยาก

ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๕ (รวมเสียงสมาชิก)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2009
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

1.รายละเอียด

วิธีติดตั้งโปรแกรม wavepad

สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์<!-- / message --><!-- sig -->

ดังนั้นเมื่อจะอัพให้ แปลงไฟล์เป็นขนาด 40 kbps และเป็น mp3 คะ

2. การอัพโหลดไฟล์ที่ทดลองอ่าน การทำเครื่องเสียง

3. การปรับปุ่มวอลลุ่ม เพื่อใช้ในการอัดเสียง

4. รายชื่อสมาชิก ที่ทดลองอ่าน และกระทู้ที่ทดลองอ่าน

เมื่อตั้งกระทู้แล้วขอกรุณามาโพสบอกไว้ที่ในกระทู้นี้คะ ถ้าก้อปปี้ลิงค์ไม่เป็นพี่กบจะช่วยทำให้คะ สมาชิกทดลองอ่าน และลิงค์ชื่อกระทู้

สาธุ ขออนุโมทนาคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2009
  3. denchai

denchai เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2006
    อ่านแล้วแต่อับโหลดไม่ได้ เพราะอ่านฑีฆนิกาย เรื่อง พรหมชาลสูตร ไฟล์มันใหญ่ ทำไงครับ

4. Kob

ขออนุโมทนาคะ

แนะนำว่าควรใช้โปรแกรม wavepad อัด เมื่ออัดมาแล้ว ตอนเซฟจะต้องแบ่งเป็นไฟล์ย่อยคะ ไฟล์ละไม่เกิน 14 นาทีไฟล์ที่ได้จะมีขนาดไม่เกิน 5.72 MB สามารถอัพโหลดได้คะ ลองตามลิงค์ไปดูที่พี่ผ่อนคลายได้แนะนำวิธีการไว้นะคะ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=28775#20

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ธันวาคม 2008
  5. nohin

nohin สมาชิก

อ่าน อา. และ พ. ออกเสียงอย่างไร?

รบกวนถามท่านผู้รู้ การอ่านพระไตรปิฏกในกรณีที่มีตัวย่อเป็นบทสนทนาระหว่าง พระผู้มีประภาคฯ (พ.) และพระอานนท์ (อา.) ควรอ่านออกเสียงอย่างไร?

ขอบคุณค่ะ เมื่ออ่านได้แล้วจะโพสต์บ้างค่ะ

6. Kob

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: สมัครอ่านออกเสียงพระไตรปิฏก</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 01-11-2007, 08:01 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>ผ่อนคลาย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    ทีม พระไตรปิฏก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 09:31 PM
    สถานที่: BKK_พักผ่อนให้เพียงพอ รักษาสุขภาพกายและสุขภาพใจนะครับ เพื่อนๆทุกคน ด้วยรักและห่วงใยมากจ้า
    ได้ให้อนุโมทนา 18,158 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 7,195 ครั้ง ใน 1,794 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 4996 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: สมัครอ่านออกเสียงพระไตรปิฏก
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kob
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vanco
    เรียนพี่กบ, พี่ผ่อนครับ สมาชิกข้องใจในการอ่านออกเสียงดังนี้ครับ

<TABLE class=tborder id=post781112 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: rgb(255,255,255) 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 1px solid; BORDER-BOTTOM: 1px solid">[​IMG] 29-10-2007, 03:49 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid; BORDER-TOP: rgb(255,255,255) 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: rgb(255,255,255) 1px solid" align=right>#17 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>kalum_jung<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_781112", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 29-10-2007 04:01 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 1 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 0 ครั้ง ใน 0 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_781112 style="BORDER-RIGHT: rgb(255,255,255) 1px solid"><!-- icon and title -->อ่าน อา. และ พ. ออกเสียงอย่างไร?
    <HR style="COLOR: rgb(255,255,255)" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->รบกวนถามท่านผู้รู้ การอ่านพระไตรปิฏกในกรณีที่มีตัวย่อเป็นบทสนทนาระหว่าง พระผู้มีประภาคฯ (พ.) และพระอานนท์ (อา.) ควรอ่านออกเสียงอย่างไร?

ขอบคุณค่ะ เมื่ออ่านได้แล้วจะโพสต์บ้างค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบคุณคะน้องเต้ อันนี้พี่กบส่งต่อให้พี่ผ่อนช่วยตอบแทนให้ด้วยนะคะ
    ผมเข้าใจว่า พ. อ่านว่า พระผู้มีพระภาค อ. ก็อ่านว่าพระอานนท์ครับ

เพราะว่าเค้าเขียนหนังสือมาเพื่อย่อๆ ให้กระทัดรัด แต่เวลาอ่านเราต้องอ่านสื่อให้ผู้ฟังเข้าใจครับ

เวลาผมอ่านก็อ่านเต็มครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะพี่กบ ที่แนะนำ ตอนนี้ ก็กำลัง ทดสอบอ่านอยู่นะค่ะ

8. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เวลาเจอคำว่า ฯลฯ จะอ่านอย่างไรคะ?
    ยมกปกรณ์ อ่านอย่างไรคะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2008
  9. Kob

เนื้อหาตอนที่พี่กบทดลองอ่านมีคำ "ฯลฯ" ด้วยคะ แต่พี่กบได้เว้นไว้ไม่อ่าน อ่านข้ามไปเลย เพราะปรึกษากันยังไม่ได้ข้อสรุปว่าจะให้อ่านว่าอย่างไรจ้า

ดังนั้นถ้าน้องลาล่าทดลองอ่านมา พอตั้งกระทู้ก็เขียนไว้ว่า คำว่า "ฯลฯ" ได้เว้นไว้ไม่อ่าน ขอคำแนะนำว่าควรอ่านว่าอย่างไรคะ

ยมกปกรณ์ อ่านว่า ยะ-มะ-กะ-ปะ-กอน

10. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กบคะ หนูทดลองอ่านแล้วเอามาโพสต์แล้วนะคะ

11. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

12. เรืองรักข์

เรืองรักข์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    พี่ๆค่ะ คือว่าจะเลือกอ่านเล่มพระไตรปิฏกที่ 17 ค่ะ
    ที่นี้จะก็อปข้อความของเนื้อเรื่องลง MS.Office Word
    เพราะคิดว่าน่าจะสะดวกในการเปิดมาซ้อมอ่านค่ะ

ตอนนี้ติดก้าวแรกเลยค่ะ คือไม่เข้าใจว่าเปิดแต่ละหน้า ของบทที่ 17 รอนานหน่อย แต่ก็ยังเข้าไปดูได้ แต่ปัญหาคือว่า พอก็อปแล้ววางลงใน Word มันก็ค้าง คอมแฮงค์ค่ะ
    เพราะว่าห้ามทำก๊อปข้อความหรือเปล่าค่ะ แล้วอย่างนี้ต้องทำไงค่ะ อยากได้เนื้อหาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

13. Kob

ไม่ได้ห้ามก้อปปี้ค่ะ คงมีพวกเส้นกั้นหน้าอะไรต่างๆ ติดไปด้วยนะคะ

14. ผ่อนคลาย

ก๊อปวางที่ Note Pad สะดวกกว่าครับ จะไม่หนักเหมือนว่างที่เวิร์ด วางแล้วก็ลบส่วนที่ไม่ต้องการ เช่นเส้น ต่างๆ ดังตัวอย่างข้างล่าง

หน้าที่

--------------------------------------------------------------------------------

การวางที่โน๊ดแพด ทำให้ไม่มีโค๊ดต่างๆ ด้วย เวลาตั้งกระทู้ก็ก๊อปจากโน๊ดแพด ไปวาง สะดวกจริงๆครับ

ผมตั้งกระทู้มัก ก๊อปไปวางที่ โน๊ดแพด แล้ว ลบเส้น สิ่งต่างๆ ที่ส่วนเกินแล้วก็ก๊อปไปวางที่กระทู้ เมื่อวางที่กระทู้แล้ว ก็จัด ตบ เว้นบันทัดอีกที ตามต้องการครับผม

15. เรืองรักข์

เรืองรักข์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
  16. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากอ่านจังค่ะ
    แต่ไม่มีไมค์
    อยากอ่านจังค่ะ ทำไม่เป็นYoY

17. ผ่อนคลาย

ทำตามคำแนะนำ ไปจ้ะ หากสงสัยอะไรก็โพสต์ถามอย่าเพิ่งผ่านไป แล้วไปทำใหม่ สงสัยอีกก็ถามอีก ไม่ต้องเกรงใจจ้ะ ไม่นานก็เป็นจ้ะ

18. YiSan

YiSan Active Member

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ขอ อนุโมทนา บุญ ด้วยนะครับ
    ผมอ่านยังไม่คล่องเลย

19. ผ่อนคลาย

ตรงไหน คำไหนที่อ่านไม่คล่อง ก็อ่านคำนั้น ประโยคนั้นหลายๆรอบ หรือท่องหลายเที่ยว เช่น 10 -20 เที่ยวเป็นต้น เพื่อความคล่องลิ้น ขึ้นใจครับ แล้วเวลาอ่านจริงๆ ก่อนอัดเสียงก็ทำให้คล่องมั่นใจได้ดีครับ

20. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุบุญกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ช่วยกันสืบสานพุทธศาสนาต่อไปด้วยค่ะ