พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๗ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๙ ขุททกนิกาย ชาดก ภาค ๑ ทัฬหวรรค

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Siranya, 16 พฤษภาคม 2010.

1. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    <center>[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.965764/[/MUSIC]</center><center> </center><center>ทุกนิบาตชาดก</center><center> </center><center> </center><center> </center><center>๑. ทัฬหวรรค

</center><center>๑. ราโชวาทชาดก

</center><center>ว่าด้วยวิธีชนะ
    </center>[๑๕๑] พระเจ้าพัลลิกราชทรงแข็งต่อผู้ที่แข็ง ทรงชำนะคนอ่อนด้วยความอ่อน
    ทรงชำนะคนดีด้วยความดี ทรงชำนะคนไม่ดีด้วยความไม่ดี พระราชา
    พระองค์นี้ เป็นเช่นนี้ ดูกรนายสารถี ท่านจงหลีกทางถวายพระราชาของ
    เราเถิด.
    [๑๕๒] พระเจ้าพาราณสีทรงชำนะคนโกรธด้วยความไม่โกรธ ทรงชำนะคน
    ไม่ดีด้วยความดี ทรงชำนะคนตระหนี่ด้วยการให้ ทรงชำนะคนพูดเหลาะ
    แหละด้วยคำสัตย์ พระราชาพระองค์นี้ เป็นเช่นนี้ ดูกรนายสารถี
    ท่านจงหลีกทางถวายพระราชาของเราเถิด.

<center>จบ ราโชวาทชาดกที่ ๑.

<center>๒. สิคาลชาดก

</center><center>ว่าด้วยการทำโดยไม่พิจารณา
    </center>[๑๕๓] การงานเหล่านั้น ย่อมเผาบุคคลผู้มีการงานอันไม่ได้พิจารณาแล้ว รีบร้อน
    จะทำให้สำเร็จ เหมือนกับของร้อนที่บุคคลไม่พิจารณาก่อนแล้ว ใส่เข้า
    ไปในปาก ฉะนั้น.
    [๑๕๔] อนึ่ง ราชสีห์ได้แผดสีหนาทที่ภูเขาเงิน สุนัขจิ้งจอกอยู่ในภูเขาเงิน
    ได้ฟังราชสีห์แผดเสียงก็กลัวตาย หวาดกลัว หัวใจแตกตาย.

<center>จบ สิคาลชาดกที่ ๒.
    </center>
    <center>๓. สูกรชาดก

</center><center>ว่าด้วยหมูท้าราชสีห์
    </center>[๑๕๕] ดูกรสหาย เราก็มี ๔ เท้า แม้ท่านก็มี ๔ เท้า จงกลับมาสู้กันก่อนเถิด
    สหาย ท่านกลัวหรือ จึงหนีไป?
    [๑๕๖] ดูกรหมู ท่านเป็นสัตว์สกปรก มีขนเหม็นเน่า มีกลิ่นเหม็นฟุ้งไป
    ดูกรสหาย ถ้าท่านประสงค์จะสู้รบกับเรา เราก็จะให้ชัยชนะแก่ท่าน.

<center>จบ สูกรชาดกที่ ๓.
    </center>
    <center>๔. อุรคชาดก

</center><center>ว่าด้วยงูผู้มีคุณธรรมสูง
    </center>[๑๕๗] ในที่นี้ พระยานาคประเสริฐกว่างูทั้งหลาย พระยานาคต้องการจะพ้น
    ไปจากสำนักของข้าพเจ้าแปลงเพศเป็นดุจท่อนแก้วมณี เข้าไปอยู่ภายใน
    ผ้าเปลือกไม้นี้ ข้าพเจ้าเคารพยำเกรงเพศของพระคุณเจ้า ซึ่งเป็นเพศ
    ประเสริฐนัก แม้จะหิวก็ไม่อาจจะจับนาค ซึ่งเข้าไปอยู่ภายในผ้าเปลือก
    ไม้นั้นออกมากินได้.
    [๑๕๘] ท่านนั้น เคารพยำเกรงผู้มีเพศประเสริฐ แม้จะหิวก็ไม่อาจจะจับนาคซึ่ง
    เข้าไปอยู่ภายในผ้าเปลือกไม้นั้นออกมากินได้ ขอท่านนั้น จงเป็นผู้อัน
    พรหมคุ้มครอง ดำรงชีพอยู่สิ้นกาลนานเถิด อนึ่ง ขอภักษาหารอัน
    เป็นทิพย์จงปรากฏแก่ท่านเถิด.

<center>จบ อุรคชาดกที่ ๓.

<center>๕. ภัคคชาดก

</center><center>ว่าด้วยอายุ
    </center>[๑๕๙] ข้าแต่ท่านบิดา ขอท่านจงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี ขอปีศาจจงอย่ากินฉันเลย
    ท่านจงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี เถิด.
    [๑๖๐] แม้ท่านก็จงเป็นอยู่ ๑๒๐ ปี พวกปีศาจจงกินยาพิษ ท่านจงเป็นอยู่
    ๑๒๐ ปี.

<center>จบ ภัคคชาดกที่ ๕.

<center>๖. อลีนจิตตชาดก

</center><center>ว่าด้วยกัลยาณมิตร
    </center>[๑๖๑] เสนาหมู่ใหญ่อาศัยเจ้าอลีนจิต มีใจรื่นเริง ได้จับเป็นพระเจ้าโกศล
    ผู้ไม่ทรงอิ่มพระทัยด้วยราชสมบัติของพระองค์ ฉันใด.
    [๑๖๒] ภิกษุผู้สมบูรณ์ด้วยกัลยาณมิตรเป็นที่พึ่งอาศัย ปรารภความเพียร เจริญ
    กุศลธรรม เพื่อบรรลุนิพพานอันเกษมจากโยคะ พึงบรรลุธรรมเป็นที่สิ้น
    ไปแห่งสังโยชน์ทั้งปวงโดยลำดับ ก็ฉันนั้น.

<center>จบ อลีนจิตตชาดกที่ ๖.
    </center>
    <center>๗. คุณชาดก

</center><center>ว่าด้วยมิตรธรรม
    </center>[๑๖๓] ผู้เป็นใหญ่ย่อมขับไล่ผู้น้อยได้ตามความต้องการของตน นี่เป็นธรรมดา
    ของผู้มีกำลัง นางมฤคีผู้มีฟันคมแหลมของท่าน ได้คุกคามบุตรและภรรยา
    ของเรา ขอท่านจงทราบเถิด ภัยเกิดแต่ที่พึ่งแล้ว.
    [๑๖๔] ถ้าผู้ใด เป็นมิตรแม้จะมีกำลังน้อย แต่ตั้งอยู่ในมิตรธรรม ผู้นั้นชื่อว่า
    เป็นญาติ เป็นเผ่าพันธุ์ เป็นมิตร และเป็นสหายของเรา แน่ะนางมฤคี
    ท่านอย่าดูหมิ่นสหายของเราอีกนะ เพราะว่า สุนัขจิ้งจอกตัวนี้ให้ชีวิต
    เราไว้.

<center>จบ คุณชาดกที่ ๗.

<center>๘. สุหนุชาดก

</center><center>ว่าด้วยการเปรียบเทียบม้า ๒ ม้า
    </center>[๑๖๕] การที่ม้าโกงสุหนุกระทำความรักกับม้าโสณะนี้ ย่อมมีด้วยปกติที่ไม่
    เสมอกันก็หามิได้ ม้าโสณะ เป็นเช่นใด แม้ม้าสุหนุก็เป็นเช่นนั้น
    ม้าโสณะมีความประพฤติเช่นใด ม้าสุหนุก็มีความประพฤติเช่นนั้น.
    [๑๖๖] ม้าทั้งสองนั้น ย่อมเสมอกันด้วยการวิ่งไปด้วยความคะนอง และ
    ด้วยกัดเชือกที่ล่ามอยู่เป็นนิจ ความชั่วย่อมสมกับความชั่ว ความไม่ดี
    ย่อมสมกับความไม่ดี.

<center>จบ สุหนุชาดกที่ ๘
    </center>
    <center>๙. โมรชาดก

</center><center>ว่าด้วยนกยูงเจริญพระปริตต์
    </center>[๑๖๗] พระอาทิตย์นี้ เป็นดวงตาของโลก เป็นเจ้าแห่งแสงสว่างอย่างเอก
    กำลังอุทัยขึ้นมาทอแสงอร่ามสว่างไปทั่วปฐพี เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมพระอาทิตย์นั้น ซึ่งทอแสงอร่ามสว่างไปทั่วปฐพี ข้าพเจ้าอัน
    ท่านช่วยคุ้มกันแล้วในวันนี้ พึงอยู่เป็นสุขตลอดวัน พราหมณ์เหล่าใด
    ผู้ถึงฝั่งแห่งเวทในธรรมทั้งปวง ขอพราหมณ์เหล่านั้น จงรับความนอบ
    น้อมของข้าพเจ้า และขอจงคุ้มครองข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอนอบน้อม
    แด่พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระโพธิญาณ ข้าพเจ้า
    ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรม
    ของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว นกยูงนั้น เจริญพระปริตต์นี้แล้วจึงเที่ยวไปแสวง
    หาอาหาร.
    [๑๖๘] พระอาทิตย์นี้ เป็นดวงตาของโลก เป็นเจ้าแห่งแสงสว่างอย่างเอก
    ส่องแสงสว่างไปทั่วปฐพีแล้วอัสดงคตไป เพราะเหตุนั้น ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมพระอาทิตย์นั้น ซึ่งส่องสว่างไปทั่วปฐพี ข้าพเจ้าอันท่านช่วย
    คุ้มครองแล้วในวันนี้ พึงอยู่เป็นสุขตลอดคืน พราหมณ์เหล่าใด ผู้ถึง
    ฝั่งแห่งเวทในธรรมทั้งปวง ขอพราหมณ์เหล่านั้น จงรับความนอบน้อม
    ของข้าพเจ้า และขอจงคุ้มครองข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่
    พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระโพธิญาณ ข้าพเจ้าขอ
    นอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของ
    ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว นกยูงนั้นเจริญพระปริตต์นี้แล้วจึงสำเร็จการอยู่.

<center>จบ โมรชาดกที่ ๙</center>
    <center>๑๐. วินีลกชาดก

</center><center>ว่าด้วยการเลือกทำเลผิด
    </center>[๑๖๙] หงส์ ๒ ตัว พาเราผู้ชื่อว่าวินีลกะไป ฉันใด ม้าอาชาไนยก็พาพระเจ้า
    วิเทหราชผู้ครองเมืองมิถิลาให้เสด็จไป ฉันนั้นเหมือนกัน.
    [๑๗๐] แน่ะเจ้าวินีลกะ เจ้ามาคบ มาเสพ ภูเขาอันมิใช่ภูมิภาคทำเลของเจ้า
    เจ้าจงไปเสพอาศัยสถานที่ใกล้บ้านเถิด นั่นเป็นที่อยู่อาศัยของเจ้าและ
    มารดาของเจ้า.

<center>จบ วินีลกชาดกที่ ๑๐.

</center><center>จบ ทัฬหวรรคที่ ๑.

</center><center class="l">-----------------------------------------------------
    </center>hello4
    </center></center>
    </center></center>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  2. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังแล้วจ้าพี่วี ^__^ น้ำเสียงชัดเจนเลย ช้ากว่านี้อีกนิดจะดีมากเลยจ้า แต่มีนิดนึงที่ต้องระวังอีกหน่อยอะจ้ะ คือ

- [151] อ่านว่า วงเล็บเปิด หนึ่งร้อยห้าสิบเอ็ด วงเล็บปิด

- ดูกร อ่านว่า ดูกอน ไม่ใช่ ดูก่อน

- เสียงควบกล้ำ ร , ล

ยังไงลองฟังพี่คนอื่นคอมเมนท์ดูนะจ้ะ เนื้อหาทั้งหมดเซฟเป็นไฟล์เดียวกันเลยก้ได้นะจ้ะ จะฟังได้ง่ายกว่าอะจ้ะ

3. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาในการอ่านพระไตรค่ะ
    ระวังเรื่องเสียงควบกล้ำ เสียงชัดเจนดีค่ะ
    สู้ๆนะคะ
    พี่แอ๊ดก็ต้องส่งการบ้านก่อนวันที่1มิ.ย.นี้เหมือนกัน

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาค่ะคุณวี
    น้ำเสียง จังหวะ วรรคตอน ดีแล้วนะคะ
    หากอ่านช้าลงสักนิดเหมือนน้องปุ๊กก้า คอมเม้นต์ ก็จะดีมากๆนะคะ
    แต่ระดับความเร็วนี้ บางท่านก็อาจมีความเห็นว่ากำลังดีแล้ว
    เพิ่งหัดอ่าน ยังอ่านได้ดีขนาดนี้ ถ้าอ่านจนชำนาญ คงยอดเยี่ยมมากๆค่ะ
    เรื่องคำอ่าน และอักขระ ก็ค่อยๆพัฒนานะคะ
    กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ
    สาธุๆ

5. Siranya

ขอบคุณมากจ้า เดี๋ยวรอพี่กบ หรือ พี่ต้อม ค่ะ เพราะพี่วีไม่เก่งเรื่องนี้เลย

6. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    ดีใจจังประสบความสำเร็จ

7. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญ และขอเป็นกำลังใจให้ค่ะคุณวี ^_^

แด่...กัลยาณมิตรที่แสนดีค่ะ
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดีที่มีให้กันเสมอ

ขอโอกาสแนะนำนะคะ
    น้ำเสียงนุ่มนวลฟังแล้วเจริญสติดีค่ะ
    บางคำเบาไปนิดฟังไม่ค่อยช้ด ปรับอีกนิดนะคะ
    อัดเสียงต่อเนื่องกันเลยก็ดีค่ะจะรับอรรถรสในการฟังอย่างต่อเนื่อง

กราบอนุโมทนาบุญ
    และขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ สาธุ ^_^

9. Siranya

ขอขอบคุณกัลยาณมิตรทุกท่านที่เข้ามาฟัง..ขออนุโมทนาสาธุๆๆค่ะ

10. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    ยินดีกับท่านทั้งหลาย
    ที่มีโอกาสได้ทำบุญกุศล
    สะสมบารมีในกาลนี้ด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

11. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ...ขอโมทนาบุญในจิตอันเป็นกุศลของคุณวีด้วยนะคะ....

12. clearlove

clearlove เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุน้องหญิงวีด้วยครับ
    คล้ายนางในวังมาอ่านพระไตรปิฏก

13. Mantalay

Mantalay เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุคะ เสียงอ่านฟังได้ชัดเจนดีคะน้องวี ฟังสบายรื่นหูคะ

14. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาบุญกับคุณวีเป็นอย่างยิ่งค่ะ วันนี้เล็กเข้ามาฟังจนจบแล้ว เสียงดีแล้วค่ะ สาธุด้วยกับสิ่งดีๆ ที่พี่วีนำมามอบให้แก่สหายธรรมเสมอมา ขอให้บุญรักษา เทวดาคุ้มครอง เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไป นิพพานัง ปัจจะโย โหตุ

15. Siranya

ขอบคุณมากค่ะทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้วีมาตลอดอนุโมทนาสาธุจ้ะ

16. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ชีวิตไม่พอแก่ตัณหา
    วันเวลาไม่พอสำหรับผู้ต้องการ
    ที่พักสุดท้ายของมุนุษย์..คือป่าช้า...

คนดี..พึงดูถูกอายุนั้นเสีย

จงประพฤติตน..เหมือน..บุคคคล..ผู้มีศีรษะถูกไฟไหม้..อันมฤตยูจะไม่มาถึงแก่ชีวิต...ย่อมไม่มี....

เกล้าฯ...ขอน้อมจิต..น้อมใจ..น้อมอนุโมทนา..สาธุการ...
    ในมหาธรรมทาน..อันก่อกุศล...ขอรับ
    ชื่อภาพ..คนขยันอ่าน.....ขอรับ.....ขอกราบเรียนเชิญคลิ๊ก..ลิงค์เทวดาประทาน...ขอรับ
    ขอเชิญร่วมบริจาคหนังสือธรรมะ - หน้า 7 - PaLungJit.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2010
  17. Siranya

สาธุๆๆอนุโมทนามิ

18. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับน้องวีค่ะ

๑. ทัฬหวรรค
    27-151 ๑. ราโชวาทชาดก
    27-152 ๒. สิคาลชาดก
    27-153 ๓. สูกรชาดก
    27-154 ๔. อุรคชาดก
    27-155 ๕. ภัคคชาดก
    27-156 ๖. อลีนจิตตชาดก
    27-157 ๗. คุณชาดก
    27-158 ๘. สุหนุชาดก
    27-159 ๙. โมรชาดก
    27-160 ๑๐. วินีลกชาดก

19. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

อภิวาทวันทา อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ