"พระไหว้โยม"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คนมีกิเลส, 27 มีนาคม 2008.

1. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพนี้คือ ภาพ ท่านทะไลลามะ กำลังสนทนากับ ท่านประธานาธิบดี จอร์จ ดับเบิลยู บุช จูเนียร์
    ทีนี้ เห็นแล้วสงสัยว่าทำไมพระถึงได้ยกมือไหว้โยม ที่จริง จอร์จ บุช น่าจะยกมือไหว้ท่านทะไลลามะมากกว่า
    ท่านผู้อ่านตอบได้หรือไม่ว่าเพราะเหตุใด (ภาพนี้ภาพปริศนาธรรมนะเนี่ย)

http://www.budpage.com/bt25.shtml

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008
  2. คนมีกิเลส

ผมคิดไม่ออกครับ ว่ามีเหตุผลอย่างไร เพื่อนๆสมาชิกช่วยหน่อยครับ

3. คนไม่พิเศษ

คนไม่พิเศษ Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    ต้องดูด้วยค่ะว่า 2 ท่านกำลังสนทนากันถึงเรื่องอะไร รูปภาพนี้ยังไม่สามารถตอบได้ว่าทำไมพระถึงได้ยกมือไหว้โยมค่ะ

4. newhatyai

newhatyai เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ไม่เคยเห็นครับ พระมีศีลมากกว่าโยม พระมีศีล 227 ข้อ แต่ฆราวาสมีศีล 5 ข้อ ถึงจะเป็น ประธานธิบดี ก็ต้องยกมือไหว้พระครับ ในหลวงของเรา เห็นเณรก็ยังไหว้ครับ แค่เห็นผ้าเหลืองก็ไหว้แล้วครับ ไม่ใช่ว่าใครจะมาใส่เล่นๆ โปราณเค้า ถือกันมาก เพราะสมัยก่อนนั้น การที่จะนำมาทำจีวรนั้นหายาก ต้องไปเอาในป่าช้า(ถ้าผิดประการใดขอโทษและก็ขอขมาครับ) ที่เขาเอาไปห่อศะ ผ้าขาวๆ อะครับ นั้นแหละ แล้วก็ไปย้อมสีครับ ซึงเอามาจากต้นไม้ต้นหนึ่งจำชื่อ ไม่ได้ครับ มีสีฝาดๆ ครับ ถูกผิดอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยครับ

และดูจาก ท่านจอร์จ นั้น น่าจะนับถือศาสนาคริสต์ น่ะครับผิดไหมครับหรือถูกยังไงชี้แจงด้วยครับ การนั่ง นั้นก็ไม่สำรวมที่นั่งต่อพระสงฆ์ นั่ง ไขว้เท้า ไม่น่าจริงๆ ขนาดในหลวงของเรา ยังมีความสำรวม เรยครับ
    ปริศนาธรรมนี้ไม่คุ้นครับ

5. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

พระจีนกะทิเบตท่านจะไหว้ทักทายหมดแหละ
    ไม่เคยดูหนังจีนเหยอ
    อมิตตพุทธ [​IMG]

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ^-^ ^-^ ^-^

เป็นการทักทายธรรมดาครับ
    พระลามะไม่ใช่พระนิกายเถรวาท ข้อปฎิบัติก็ต่างกับพระนิกายเถรวาทครับ

คุณคนมีกิเลส คิดออกครับผมรู้แสดงความคิดเห็นสักนิดซิครับ..^-^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2008
  7. นาย บุญน้อย

นาย บุญน้อย สมาชิก

ศาสนากับการเมือง ท่านคงกำลังทำหน้าที่ผู้นำทางการเมือง

8. kib_jang

kib_jang เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    กิ๊บเข้าใจเช่นนี้นะคะ
    ท่านประธานาธิบดีกำลังซักถามพระคุณเจ้าเกี่ยวกับศาสนาพุทธ
    ว่าต้องทำอะไรอย่างไรบ้าง พระคุณเจ้าเลยชี้แนะว่าเราเชื่ออย่างนี้ ปฏิบัติอย่างนี้ อะไรทำนองนี้ค่ะ ซึ่งกิ๊บเองก็ไม่มั่นใจ แต่ถ้าคิดอย่างนี้แล้วรู้สึกดีกว่าคิดอย่างอื่นนะ?????

9. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นการทักทายเขาทักทายกันตั้งแต่แรกก่อนที่จะนั่งแล้วจ๊ะ เพราะฉะนั้นท่านไม่ได้ไหว้บุชหรอก ส่วนบุชก็ไม่จำเป็นต้องไหว้ท่าน ก็บุชน่ะเป็นคริส และอยู่ในฐานะผู้นำประเทศ ท่านลามะก็ไปพบกะบุชในฐานะผู้นำประเทศเช่นกัน เขาถือว่ามีศักดิ์ศรีเท่ากันจ๊ะ
    ส่วนในภาพน่ะไม่รู้ และไม่ได้คิดด้วยจ๊ะ ไม่รู้จะปรุงแต่งไปทำไมจ๊ะ หุ หุ หุ

10. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อิอิ..ขอเป็น วีดีโอ ได้อ่ะเปล่าครับ

หันหน้ามาเจอกัน ท่านดาไลลามะ ยกมือไหว้ ท่านบุช

วิเคราะห์ยากนะ...ถ้าไม่ทักทาย ก็น่าจะขอร้องอะไรให้ท่านบุช ช่วยเหลือเรื่องที่มีปัญหากับทางการจีน หรือเปล่า ?

11. คนมีกิเลส

ถ้ามองให้เป็นภาพปริศนาธรรม ก็มองได้ว่า ผู้มีกิเลสเบาบาง ย่อมเป็นผู้มีอัตตาน้อย ย่อมอ่อนน้อมต่อผุ้อื่น
    ความอ่อนน้อมเป็นมงคลสูงสุดอันหนึ่งในมงคล ๓๘ ประการ( คาระโว จะ นิวาโต จะ เอตัมมังคะละมุตตะมัง) นิวาโต แปลว่าความอ่อนน้อม แปลตรงตัวว่า การเอาลมออก( นิ แปลว่า ไม่, วาโตแปลว่าลม) คนเราเวลาเอาลมออก คือหายใจออกจะเห็นว่า ตัวจะน้อมลงมาเพราะอกยุบลงไปนี่คือการอ่อนน้อม ตรงข้ามกับคำว่าเบ่งคือสูดลมเข้าไปเต็มอก อกก็ยืดขึ้นมา ในทางปฏิบัติ คือการเพ่งมองหาคุณสมบัติ หรือคุณธรรมความดีในตัวบุคคลอื่น ว่าจะมีอะไรให้เราเคารพคนนั้นได้บ้าง เพื่อหาอุบายกำจัดมานะทิฏฐิในตัวเรา คนเราทุกๆย่อมไม่เสมอกันในคุณสมบัติประจำตน อย่างน้อยอาจจะมีอะไรสักอย่างสองอย่างที่คนคนนั้นเหนือกว่าเรา ตัวมานะทิฏฐืนี้สำคัญมาก ถ้ายังแสดงอยู่ในใจแม้สักนิดจะฝึกจิตไม่ลงเลย อย่างน้อยต้องทำให้มันหลบไปก่อน ดูเหมือนว่าหายไปเลยกระนั้น การควบคุมจิตจะง่ายมาก เหมือนปั้นดินเหนียวที่กำลังนิ่มได้ที่

12. newhatyai

newhatyai เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007

สาธุ....

ว่าแล้ว มันต้องเกี่ยวกับ การถ่อมน้อมถ่อมตน

13. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากภาพนิ่งตัดสินยาก
    เพราะเราเคยมีภาพที่พวกเราเป็นลูกน้องนำดอกไม้ไปให้นาย
    เนื่องในโอกาส(สักอย่างหนึ่ง)
    เราไหว้แล้วมอบของให้...นายยกมือไหว้ขอบคุณ พวกเรายังไม่ได้ยกมือไหว้รับ
    การถ่ายภาพนิ่งไม่เหมือนวิดีโอ เลยกลายเป็นว่านายไหว้พวกเราหน้าแฉล้มไป
    (ดูภาพแล้วน่าตกใจมากเลย!!กลัวไม่ได้โบนัส)

14. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    แต่ทางที่ดี ถึงจะเป็นผู้นำประเทศ ถึงศาสนาจะต่างกัน บุชน่าจะให้ความเคารพองค์ดาไลลามะบ้างนะ มันก็ไม่น่าผิดแปลกอะไร