พลอยพญานาคของจริงต้องเป็นอย่างไร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kavisara, 21 เมษายน 2010.

1. kavisara

kavisara เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพลอยพญานาคมาจากพระ วัดที่เราไปทอดกฐินที่เชียงดาว จ.เชียงใหม่ เป็นพลอยสีม่วง เราจะมีวิธีดูอย่างไรว่าเป็นของจริง หรือ ของปลอม ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พระท่านก็บอกว่ามีคนให้ท่านมาอีกทีนึง

2. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

พลอย หรือ เพชร ครับ เคยได้ยิน แต่ เพชร พระยานาค อันนี้.มี...พลอยด้วย

3. naraiyana

naraiyana เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2007
    ให้ยกขึ้นส่องกับแสงไฟหรือแสงอาทิตย์ จะเห็นเป็นวงกลมภายในและมองทะลุออกไปได้
    ผมมีอยู่หลายชิ้น แต่ก็ไม่รู้ว่าใช่วิธีที่ถูกต้องหรือไม่ครับ

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันมีอยู่ 1 ชิ้น แต่รู้สึกหนัก ๆ กว่าลูกแก้ว หนักเท่ากับเหล็กเมื่อปริมารตเท่ากัน ไม่แน่ใจ...

5. พธบ

เท่าที่เคยได้ยิน ได้ฟังมานะครับ จากพระเกจิ สมัยที่ผมเดินธุดง อ่ะน่ะครับ ที่ไหน ไม่รู้นะ แต่ถ้ามาจาก เทือกเขาภูพาน นะครับ คงไม่ใช่ของจริงนะครับ

มันเป็นการสร้างขึ้นมาจาก ผู้ที่ เล่นแร่ แปรธาตุ ได้ครับ ( ไม่ได้หมายถึง ที่พวกคุณได้มานะครับ ) พวกพระและฤาษี ที่ไปฝึกตนที่นั้น โดยการฝึก เพ่งกสิน เมื่อฝึกจนคล่องแคล่ว แล้ว สามารถที่จะ เล่นแร่ แปรธาตุได้

พวกนี้ จะเอาดินหรือหิน ที่บริเวณที่เขาฝึกนั่นแหละครับ มาเล่น พอทำเป็น เพชร เป็นพลอย เสร็จ ก้อจะเอาดินเหนียว มาห่อหุ้มไว้ และก้อเหวี่ยงๆ ทิ้งไว้แถวๆนั่น อ่ะน่ะครับ

เวลาถ้าไปแถวนั้น ไปหยิบก้อนดิน ที่ขนาดประมาณนั้นมาก ลองเขย่าดูครับ มันจะกลวงๆ หรือไม่ก้อลอง กระเทาะออกดูครับ จะเห็นเลยครับ

โอ้......โห้......เพชร พระยานาค....... แต่ไม่ใช่ครับ......เหมือน แต่ไม่ใช่ ถ้าเอาไปพิสูจน์ ในห้องแล๊ป ผลจะออกมาครับว่า มันไม่ใช่ เพราะ ส่วนผสมที่มันตกผนึก รวมกันเป็นก้อน เพชร พระยานาค ที่เขาเอามาหลอกขายกัน อยู่พักนึง

แท้ที่จริง มันไม่มีส่วนประกอบที่จะชี้ได้เลยครับว่า ใช่ แต่ที่นี้ พระองค์ที่ได้เก็บมา ( ย้ำครับว่า ไปเ้ก็บมา ) ก็ยืนยัน นั่งยัน แถมยังนอนยัน ว่าใช่ และบอกว่า มันจะเหมือน มันจะไปพิสูจน์ อย่างนั้นได้อย่างไร ในเมื่อมันเป็นของวิเศษ มันเป็นของพระยานาค

เอางี้ครับ เขาบอกว่า มันเป็นของวิเศษ มันเป็นของพระยานาค แต่ทำไม ของวิเศษ ที่ค่าควรเมืองขนาดนั้น มาตกที่ท่าน ไม่ใช่ตกธรรมดา ตกเป็น เข่งๆ เก็บมาเป็น ตระกร้า

โยมมาเช่าไป กี่รอบๆ ก็ยังมีให้เช่าอีก ก้อไม่เยอะได้ไงครับ ไปเดินหากันให้ ตรึม พระเพื่อนผม ตอนนั้นท่านก็ไปเดิน ธุดง แถวนั้น ท่านยังไปเก็บมาเลย ยังเอามา กระเทาะดินออกให้ดูเลย สดๆเลยครับ

เขย่านี้ ดังๆให้ได้ยินเลย พอกระเทาะมา ใช่เลยครับ มีหมด ทั้งที่เป็น เพชร เป็นพลอย ไม่ได้มีสีเดียวนะ

มีสีแดง สีน้ำเงิน สีเหลือง สีขาว วาวๆแบบเพชร ก้อเขาไปเก็บกันมาที่นั่น ลองคิดนะ...ครับ ของมีค่าควรเมือง ซึ่งเป็นที่ หวงและแหน ของพระยานาคนั้น มันมีจริงครับ ไม่ใช่ไม่มี แต่ไม่ได้มี เป็นตระกร้า ไม่ได้มีทิ้งไว้ตามข้างๆป่า

ของมีค่าขนานนั้น พระยานาค เขาไม่ให้มาหลอกครับ เป็นตระกร้าๆอ่ะ อีกอย่าง เขาจะให้เพชรที่เป็นของควรเมือง เขามาทำไม เขาหวงขนาดว่า มีพระยานาค ที่ทำหน้าที่เฝ้าเลยครับ และไม่ได้มีเยอะ

คนธรรมดา หรือพระ ก้อเถอะ ต่้อให้คุณสำเร็จ และไปขโมยมา ก้อต้องมีบู๊ กันแหละครับ แล้วถ้าไปขโมย คงไม่ใช่ วิสัย ของนักบวช ที่จะไปเอาของอันเป็นที่รักยิ่ง มีค่าควรเมืองของเขา มาแจกกันหลอกนะครับ

แต่นี่ มีกันทั่วหน้า ท่านองค์นั้น ยังเคยชวนผมไปเลย แต่ผมไม่อยากไป เพราะ ไม่รู้จะเอามาทำไม ที่พระเพื่อน ก้อไปเก็บมา ตั้งหลายอัน มันไม่มีค่าอะไร ไปโรงรับจำนำดิครับ จะรู้เอง หรือหากบอกว่า ไม่ใช่นะ มันวิเศษ มัน..ยังงั้น อย่างงี้ ก้อไม่ใช่แหละ เพราะ เมื่อสมัยที่มีข่าวว่า เพชร พระยานาค

จำกันได้ไหม...... ในที่สุด ก็จบไป เพราะ มีคนรู้ ไม่รู้ได้ไง ก้อมีในย่ามกันทั้งคณะ ใครไป ภูพาน ก้อ เอามากัน ไปหาเอามากัน แต่อย่างว่า พระหรือฤาษี พวกนั้นที่ทำได้ ที่ฝึกกสิน จนเชี่ยวชาญ ท่านก้อไปเรื่อยนะครับ มันจึงไม่แปลกที่จะไปพบที่อื่น

โดยเฉพาะ หากเป็นในถ้ำ ตามแหล่งน้ำ ตามโพรงไม้ใหญ่ เพราะ เมื่อสัตว์ มาอาศัย กินน้ำ คนก้อต้องมากินน้ำครับ พวกพระหรือฤาษี ก้อต้องหาที่ๆ มีแหล่งน้ำไม่ไกลนัก มีถ้ำหรือ ร่มไม้ใหญ่ โพรงไม้ใหญ่ ไว้พักพิง บังแดด บังฝน จึงไม่แปลกที่จะพบเจอ ตามแหล่งน้ำ และในถ้ำ นะครับ

ถ้ามาเจอตามป้ายรถเมล์ จะแปลกมาก....แสดงว่า มีคนทำตกไว้.....ประมาณนั้นครับ คิดพิจารณา จากที่เล่ามา และจากตาเนื้อ ที่ผมเห็นมา มัน.......อย่างที่เล่าอ่ะค่ะ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ก้อแล้ว แต่ความเชื่อ ของตัวบุคคล อันโดย พระธรรมวินัยแล้ว ภิกษุ มีแก้ว แหวน เงินทอง เครื่องอันแวววาว ไว้หรือจับต้อง ย่อมเป็นอาบัติ นะครับ

แต่ของคุณ อาจจะใช่ของจริงก้อได้ครับ เพราะ มันต่างกรรม ต่างวาระกัน จริงไหมครับ ผมเพียง แต่.....เล่า ประสพการณ์ตรง ให้ฟังเท่านั้นครับ เชื่อหรือไม่ ใช้หลัก กาลาสูตร พิจารณาดูเองครับ หลักความเชื่อ 10 ประการ ใช่ได้ดีครับ

เอวัง โหตุ อาตมัน ก้อแถลงการณ์ มา.....เป็นเวลา สมควร แก่เหน็บชาแล้ว คงต้องขอยุติ จบลง แต่เพียงเท่านี้ ขอความเจริญในทำ จงมีแด่ ท่าน เพชรพระยานาค ทุกท่าน ทุกคน เทอญ

[BIGVDO]<object height="385" width="480">

<embed src="http://www.youtube.com/v/Us-TVg40ExM&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="385" width="480"></object>[/BIGVDO]

ลองฟังดูครับ เพลงเปลี่ยนโลก ครับ ( ฟังแล้ว แปล ให้ฟังหน่อยนะครับ คือ ที่ให้ฟัง เพราะผมแปล ไม่ออกครับ แต่ชอบ ) ฮิๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2010
  6. พธบ

ด้วยจิต ที่เป็น กุศล นะครับ หากถามว่า ทำไม....ต้องเป็น เืทือกเขา ภูพาน เพราะที่นั้น เป็นที่ สัปปายะ

และ.....เป็นดินแดน ที่...มี....พระอริยบุคคล สำเร็จมากมาย เหมาะแก่การบำเพ็ญเพียรมาก สิ่งที่ไม่มี

ในที่แห่งอื่นมากมาย ไปที่นั่น มีเกือบทุกอย่าง แต่อย่า ท่องคาถา เป็นนกแก้ว นกขุนทอง นะ เพราะจะ

ไม่มีทางได้เห็นอะไรดีๆ ตอนเข้า ไม่ต้องเปิดป่า ตอน...นอน ไม่ต้อง ท่องคาถา ปักกรด.....ไม่ืต้อง

ท่อง วิรูปักเข แล้ว จะได้รู้ ได้เห็น ได้ถามกัน จะๆ ว่า เพชร.....ของ ท่านใช่ไหม.......

[BIGVDO]<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/DJTTvTzIaJY&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/DJTTvTzIaJY&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>[/BIGVDO]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2010
  7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

กำหนดจิตสบายๆขอบารมีครูอาจารย์ ถ้าเป็นเพชรหรือพลอยพญานาค จะเห็นนิมิตภาพพญานาค

8. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ถ้าจะให้ sure ต้องให้คนที่มีสัมผัสพิเศษหรือฌาณดูให้ครับ ถ้าคุณนั่งสมาธิได้ เวลานำมาวางบนฝ่ามือตอนนั่งสมาธิจะรู้สึกถึงความร้อน แฟนผมห้อยคอตอนนั่งสมาธิเห็นบอกว่าถึงกับร้อนเหมือนอยู่ซาวน่าเลยครับ อันนี้พระอาจารย์ท่านบอกว่าบางครั้งเขาจะช่วยปรับธาตุในร่างกายเราให้โดยเฉพาะเม็ดสีเหลือง เลยต้องอธิฐานจิตก่อนขอให้เขาปรับอณหภูมิให้พอดีกับเรา

แต่ที่แน่ๆ เพชรพญานาคในเมืองไทยมีของแท้อยู่ที่วัดเดียวครับ

http://palungjit.org/posts/3214634

9. ฤดูใบไม้ผลิ

ฤดูใบไม้ผลิ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันคะ ^^

10. BJTing

BJTing เป็นที่รู้จักกันดี

...ได้มาเม็ดหนึ่งเหมือนกันครับ...เคาะออกจากหินจากวัดที่ไปทำบุญ...
    ...เอาไปให้น้องที่รู้จักตรวจสอบให้ ได้ความว่าหลวงปู่ศุขท่านมาบอกว่าเป็นสมบัติพญานาคจริง...แต่เป็นอนุภาพเสริม...
    ...หมายความว่าเวลาดวงเราดี จะช่วยเสริมเราได้...
    ...อนุภาพหลักจริง ๆ ของผมมีอยู่แล้วแต่ไม่รู้จักใช้มัวแต่ไปหาอนุภาพเสริมท่านว่ามา...
    ...ท่านบอกที่บูชาพระและวัตถุมงคลสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้นเป็นอนุภาพหลักอยู่แล้ว ไม่ต้องหาอย่างอื่นมาเสริม...
    ...