พลังจิตหยั่งรู้ กฏแห่งกรรม เหยื่อสึนามิ โดยพระอรหันต์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 23 มกราคม 2005.

1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องเล่าของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สมัยที่ท่านยังไม่ละสังขาร ท่านบอกเล่าให้บรรดาลูกศิษย์ลูกหาฟังกันว่า ในปัจจุบัน (ขณะนั้น) มีพระอรหันต์ที่ยังมีชีวิตธุดงค์ปฏิบัติธรรมอยู่บนภูกระดึง ประมาณ 13 องค์ พระอรหันต์เหล่านั้น ท่านจะคอยเมตตาสั่งสอนชี้แนะแนวทางปฏิบัติแก่พระที่ไปธุดงค์บนภูอยู่เสมอๆ ผมเองมีความปรารถนาจะได้พบพระอรหันต์เหล่านั้นสักรูปหนึ่ง เพื่อไปกราบขอฟังธรรมะจากท่าน จึงหาโอกาสไปภูกระดึงเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ผมไม่ทราบว่าพระที่ผมพบท่านจะเป็นพระอรหันต์หรือไม่ แต่พระที่ผมได้พบและได้สนทนากับท่านเพียงชั่วขณะ ได้ให้โอวาทแก่ผม อย่างชนิดที่ทำให้ผมถึงกับประหลาดใจว่า ท่านล่วงรู้อุปนิสัยของผมได้อย่างไร และท่านได้เมตตาให้ข้อแนะนำในการดำเนินชีวิตแก่ผม ซึ่งผมก็จดจำและนำมาปฏิบัติ (ได้บ้างไม่ได้บ้าง) ตามสภาวะของจิตที่บางครั้งก็มีรัก โลภ โกรธ หลง อยู่บ้าง โดยส่วนตัว หากมีคนถามผมว่า เชื่อหรือไม่ว่าปัจจุบันยังมีพระอรหันต์ที่มีชีวิตอยู่ ผมตอบได้ทันทีว่า เชื่อ .. เพราะอะไรน่ะหรือ ก็เพราะว่าในชีวิตของผม ผมมีโอกาสได้พบได้กราบนมัสการพระภิกษุผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบหลายรูป โดยเฉพาะพระภิกษุสายวัดป่าทางแถบภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ผมได้พบประสบสิ่งอัศจรรย์หลายครั้งด้วยต้วของผมเองจากท่านเหล่านั้น ผมคิดว่าไม่เฉพาะที่ภูกระดึงเท่านั้น แต่น่าจะมีพระอรหันต์ที่อยู่ในสถานที่ต่างๆ ทั่วทุกภาคของประเทศไทยอีกหลายองค์ เพียงแต่ท่านมักจะไม่แสดงตนให้ชาวบ้านได้รู้เท่านั้นเองครับ

2. 108man

108man เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ในเวลาปัจจุบันนี้มีพระอรหันต์ด้วยหรือ ?

สิ่งที่ผมรู้ก็คือว่า ในปัจจุบันยังคงมีพระอรหันต์ อยู่
    และบางองค์นั้น ก็อายุหลายพันปี ฟังแล้วไม่น่าเชื่อ
    เอาเป็นว่าบางองค์ ก็เกิดในสมัยพระพุทธเจ้า
    และยังไม่ได้ละสังขาร ไม่ต้องเชื่อ ถ้าอยากเจอ
    ก็คงต้องให้ค้นหาเอาเอง ท่านย่อมไม่ให้ใครเห็นง่าย ๆ
    และคงไม่ลงหนังสือหรือทีวีหรอก เรื่องนี้ต้องมีวาสนา
    การนำเรื่องพระอรห้นต์มาพูดก็มีทั้งดีและไม่ดี
    แต่ถ้า เขียนใน palungjit.org ก็ อาจเป็นข้อยกเว้น
    ไม่ควรไป Post ในกระทู้ทั่ว ๆ ไป
    สิ่งที่ไม่เห็นใช่ว่าไม่มี และ สิ่งที่ไม่มีตัวตนก็ใช้ว่าจะเห็นไม่ได้

ถ้าจะถามผมว่า พระอรหันต์จากสมัยพระพุทธเจ้านั้นคือองค์ใด
    ก็ขอบอกว่าท่านห้ามไม่ให้เล่ากับคนนอกแต่พอจะบอกได้ว่า
    ท่าน ชอบอยู่ป่า และมีศิษย์ ที่ได้อภิญญาหลายคน ทั้งที่เป็นพระและเป็น
    คนธรรมดา ผมไม่ใช้ศิษย์ท่านโดยตรงแต่เป็นศิษย์ของศิษย์เอก ของท่าน

เรื่อง สึนามี จากท่าน ผม Post ไว้อีกหัวข้อหนึ่งแล้วลองไปอ่านดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2005
  3. khordsanth

khordsanth Active Member

อย่าหาว่าผมลบหลู่คุณ ๆ ทั้งหลาย (ที่บอกว่ารู้ล่วงหน้า) เลยนะครับ ก็ในเมื่อเหตุการณ์เกิดขึ้นแล้ว ผมจะมั่วบอกว่าผมรู้ (มั่ง) ก็ได้ ทำไมคุณ ๆ ทั้งหลาย (ที่บอกว่ารู้ล่วงหน้า) ไม่ออกมาบอกว่าจะเกิดแบบนั้นแบบนี้ก่อนที่เหตุการณ์จริงจะเกิดมั่งล่ะครับ หรือว่าถือเป็นความลับสวรรค์ไม่ควรเปิดเผย พอเกิดขึ้น ก็ออกมาบอกว่ารู้มาก่อนหน้านี้แล้ว (ยังไงก็ฟังไม่ขึ้นครับ)

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

(b-ping) ทราบแล้วหยุดไม่ได้แก้ไม่ทัน กรรมตามวาระกรรม ถ้าระวังตนเตือนตนเสมอ เราอาจป้องกันได้บ้างค่ะ บางอย่างเปิดเผยไปก้อเท่านั้น สันดานคนไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ได้พีเอมไปบอกเพื่อนคนหนึ่งเรื่องที่เห็น ก่อนไปทำงานสิบวันก่อน เกิดแล้วคือเรื่องเครื่องบิน...ไม่ตกแต่ไถลสองลำ ตามที่พีเอมว่าจะเกิดกับเครื่องบินสองลำแต่ไม่ทราบเวลา when and where!!!

6. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    แม้แต่พระพุทธเจ้าเมื่อตรัสรู้ท่านอยู่เหนือกฏแห่งกรรมแล้ว ท่านยังไม่เคยละเมิดกฏแห่งกรรมเลย แล้วผู้รู้ทั้งหลายเป็นใคร จะมาออกทีวีบอกเรื่องภัยภิบัติ มันไม่ได้หรอกครับ ฝืนกฏสวรรค์ แม้เพื่อนรักกันไม่อยากให้มันไป ก็บอกได้แค่ เฮ้ย แกอย่าไปแถวภูเก็ตช่วงนี้นะ บอกไม่ได้หรอกว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถ้สบอกแล้วคนบอกนั้นล่ะจะต้องรับผิดชอบเอง

ดูนอสตราดามุสสิแกเข้าใจในกฏแห่งกรรม แกทำนายแต่ละอย่างน่ะ ไม่มีให้รู้ตรง ๆ หรอกซ้อนแล้วซ้อนอีก เพราะของแบบนี้บอกตรง ๆ ไม่ได้ ถ้าจะบอกได้ต้องตรวจกรรมแล้ว ว่าไอ้นี่มีสิทธิรอด จึงบอกได้

7. khordsanth

เฮ่อ!!~ กฏสวรรค์ คืออะไร?

8. khordsanth

ใช่แล้ว คนจะตาย ยังไงก็ตายมันเป็นชะตากรรม คือเป็นไปตามกฏแห่งกรรม ไม่ใช่กฏสวรรค์

9. แวะมา ก้อแวะไป

แวะมา ก้อแวะไป บุคคลทั่วไป

ก้ออันเดียว

กฏแห่งกรรม = กฏสวรรค์ = กฎธรรมชาติ

อันก้ออันเดียว แล้วแต่คนจะเรียก (ถึงจะมีบางคนแต่งเติมไปบ้าง)

10. khordsanth

กฎแห่งกรรม ยังไงก็ฝืนไม่ได้

11. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

จริงค่ะ ถ้าเราปฏิบัติ

12. Bua

Bua บุคคลทั่วไป

I just found out one web site (luangta.com). They have a lot of preaching from luangta Bua that had been recorded from many years ago. Also they have live preaching everyday from 7:45 to 9:00 a.m. I think. If you have time; you should check it out. I found it very useful; especially if you want to learn how to meditate. It will help you to understand more about our religion.
    Good Luck

13. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    พี่เขียนมาเอมอ่านแล้วอยู่ดี ๆ ก็เกิดปิติแบบขนลุกขนชันเลยพี่ เสียดายจังที่ไม่มีโอกาสอย่างพี่ ๆ ที่ได้พบพระปฏิบัติบนภูกระดึงอย่างพี่บ้าง ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ